เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127615 สนามหลวงสมัยก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 09:39

ถนนเพชรบุรี เมื่อดิฉันยังเด็ก จำได้ว่ามีบ้านที่อยู่อาศัยเป็นตึกใหญ่ๆ ในเนื้อที่กว้าง เรียงรายกันสองข้างถนน ดูโอ่อ่ามาก  เหมือนบ้านในรูปนี้ละค่ะ
แล้วก็ค่อยๆหายไปกลายเป็นตึกแถว 
ป.อินทรปาลิต ก็สร้างให้บ้านของสามเกลออยู่แถวถนนเพชรบุรี

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 17:27

จำได้ว่าบ้านเจ้าคุณปัจนึกพินาศ(อู๊ด ศิริสวัสดิ์)อยู่ถนนรองเมือง บ้านเจ้าคุณประสิทธิ์นิติศาสน์ (พัชราภรณ์)อยู่ถนนพญาไทส่วนบ้านเจ้าสัวกิมไซ แซ่เบ๊ อยู่ ถนนทรงวาด และห้างสี่สหายพาณิชย์ น่าจะอยู่ถนนเจริญกรุง ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 17:29

ถ้างั้นดิฉันคงจะจำผิดเองว่าบ้านของสี่สหายอยู่ที่ถนนเพชรบุรี  อายจัง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 18:09

มีรูปมาเปรียบเทียบกันครับ

ยังงงอยู่ว่า ตรงนี้น่ะที่ไหน ตึกเก๋งจีนคืออะไร ทำไมผมจึงไม่รู้จัก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 19:02

ดีใจจริง  ได้รูปมาเปรียบเทียบ   ถ่ายกันคนละเวลาแต่มุมเดียวกัน สถานที่เดียวกัน
แน่ใจจากภาพที่คุณนวรัตนนำมาให้ดูว่าเป็นถนนเจริญกรุง   ตรงบางรัก  
ตึกสีขาวทรงเหลี่ยมที่มีอยู่ในภาพของคุณ แต่ไม่มีในภาพของดิฉันเพราะขอบบนตัดพอดี คือตึกไปรษณีย์กลางบางรัก  จำรูปปั้นครุฑที่มุมตึกได้ค่ะ
แต่เก๋งจีนคือตึกอะไร  ยังไม่รู้เหมือนกัน    มันน่าจะยังอยู่ถึงปัจจุบันนะคะ  ตึกสูงใหญ่ขนาดนั้น  ตึก ๙ ชั้นที่เยาวราชหรือเปล่า

ป.ล. ทำไมรูปของคุณนวรัตน ใส่สีสวยได้ล่ะคะ     มันยุครูปขาวดำนี่นา
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 19:58

^
รูปได้มาจากเวป ผมไม่ได้ใส่สีเองดอกครับ และคงไม่ใช่photoshopด้วย

รูปสีมีเข้ามาในเมืองไทยราวๆ 2505+- หรือไม่ก็printout จากslideเก่า
น่าจะเป็นoriginalครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 20:15

ตอนนี้ ได้คำตอบว่าถนนสายนี้คือเจริญกรุง ใกล้ๆไปรษณีย์บางรัก    เมื่อขับรถขึ้นไปเรื่อยๆในรูปนี้จะไปเจอตึกเก๋งจีนสูงโดดเดี่ยวอยู่บนถนน    อาจจะยังอยู่ ทุกวันนี้แต่ตึกสูงๆบังหมด
เพียงแต่ดิฉันยังนึกไม่ออกเท่านั้นว่าตึกอะไร  อยู่สี่พระยา หรือสัมพันธวงศ์    ไม่น่าจะถึงเยาวราช
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 21:40

^
รูปได้มาจากเวป ผมไม่ได้ใส่สีเองดอกครับ และคงไม่ใช่photoshopด้วย

รูปสีมีเข้ามาในเมืองไทยราวๆ 2505+- หรือไม่ก็printout จากslideเก่า
น่าจะเป็นoriginalครับ
ถ้ารูปสีเข้ามาราว 2505+ รูปนี้ก็ต้องขาวดำเพราะถ่ายตั้งแต่กรุงเทพยังมีรถสามล้อ   รถสามล้อถูกยกเลิกไปจากกรุงเทพสมัยจอมพลสฤษดิ์เป็นนายกฯ ประมาณ 2500   ให้คนถีบสามล้อไปจับจองที่ดินทำมาหากินที่สระบุรีได้คนละ ๒๕ ไร่
ข้อมูลนี้เขียนจากความทรงจำซึ่งอาจจะผิดพลาดได้  ต้องขอคุณมานิต หรือคุณวันดี ซึ่งคงจำได้แม่นกว่า มายืนยันอีกทีค่ะ

ป.ล. ซูมรูปดูอีกที  พบว่ามีรถลากด้วย   ตกใจ 
รถยนต์ในรูปก็รุ่นเก่ากว่าพ.ศ. 2505 แน่นอน  อาจจะตั้งแต่ก่อน 2500 ด้วยซ้ำ   ซูมเครื่องแต่งกายของแม่ค้า รู้สึกว่าเป็นโจงกระเบนมากกว่าผ้าถุง นะคะ  ส่วนหมวกคนขี่สามล้อ มุมขวาล่าง น่าจะเป็นหมวกสานด้วยใบลาน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 22:11

^
ไปถามคุณวิกี้มาแล้วครับ

ฟิมล์สี kodakchrome ถ่ายออกมาเป็นslideนั้น ออกสู่ตลาดโลกในปี1935 ตรงกับพ.ศ.2478

ไม่ทราบว่าฟิมล์นี้ได้เข้ามาขายเมืองไทยเมื่อไหร่ แต่เมืองไทยล้างไม่ได้ ในพ.ศ.2505+-ยังต้องส่งไปล้างที่ออสเตรเลีย

แต่ฝรั่งอาจจะเป็นคนถ่ายภาพข้างบนนี้ก็ได้ คือเอาฟิมล์มาเองแล้วหอบกลับไปล้าง
คนไทยไปเจอภาพนี้เข้าที่ไหนสักแห่ง เลยเอามาเผยแพร่กันในพ.ศ.นี้กระมังครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 22:23

รูปของดิฉันได้มาจาก http://www.thaicultureblogs.com/index.php/traffic-jam-in-1950-s-bangkok

เจ้าของได้มาจากอีกแห่ง  เขาบรรยายว่า  
These old black and white photos of Bangkok in 1950 were taken by Dmitri Kessel for Life magazine. This one is labelled as "traffic jam in Bangkok". It is interesting to look at these old photos. I think it helps you to understand Thai culture better if you can see what life was like for them in the past.

รูปของคุณนวรัตน น่าจะถ่ายโดยคนเดียวกัน จากมุมเดียวกัน แต่คนละเวลา ดูจากเงาแดดในรูป เวลาคงไม่ห่างกันเท่าไร
Kessel คงถ่ายไว้หลายรูป เพื่อไปเลือกรูปดีที่สุดเอาลงในไลฟ์แมกกาซีน  เขาอาจจะถ่ายทั้งขาวดำ และสี   ซึ่งออกมาละมุนมากค่ะ  แม้ว่าไม่ค่อยแจ่มชัดเท่ารูปสีในยุคปัจจุบัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 07:01

ชุดนี้มีสองรูป

นี่คืออีกรูปนึงครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 09:22

Kessel คงถ่ายถนนเจริญกรุง แถวไปรษณีย์บางรัก  ทั้งฟิล์มขาวดำและฟิล์มสี ในค.ศ. 1950 (พ.ศ. 2493)
ฟิล์มสีที่ว่า เมื่อมาถึงปัจจุบัน เอามาลงในเว็บอีกที   สีคงเหลือให้เห็นเป็นอย่างที่เห็นนี้เอง
บางรักหลังสงครามโลก ๕ ปี  คนเดินกันแน่นขนัด  คงเป็นแหล่งธุรกิจสำคัญในยุคนั้น

ตึกที่เห็นคล้ายเก๋งจีน......อาจจะเป็นตึกโรงแรมนายเลิด 9 ชั้น สร้างในปี 2470  ของนายเลิดสะมันเตา
อยู่ติดถนนเจริญกรุงช่วงสะพานเหล็กล่างหรือสะพานพิทยเสถียร

ยิ้มกว้างๆ

นายเลิดสะมันเตา ก็คือนายเลิศ เศรษฐบุตร (พระยาภักดีนรเศรษฐ)  เจ้าของกิจการรถเมล์ขาว      ทราบแต่ว่าบุตรีของท่าน คือท่านผู้หญิงเลอศักดิ์ สมบัติศิริ สร้างโรงแรมปาร์คนายเลิศ   
แต่ไม่เคยรู้ว่ามีโรงแรมนายเลิดสะมันเตามาก่อน  สูงถึง ๙ ชั้น  ถ้าใช่ ปัจจุบันคงรื้อทิ้งไปแล้วมั้งคะ 
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 09:40

ค.ห.75-76 ผมก็มัคคุฯครับ รุ่น7 เพื่อนผม ท่านอ. วิลาศวงศ์ ท่านชวน วันนี้ผ่านเข้ามาดูนิดนึง แล้วจะเข้ามาแจมด้วย อ้อตอนเรียนสามย่าน บ้านผมอยูที่หลังวัดเทพธิดาฯที่นั่นผมไม่เห็นรถเจ๊ก ครับผม
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 09:42

ยังไม่ละความพยายาม ยิ้มเท่ห์

คุณมานิตจำตึกเก๋งจีนที่ถนนเจริญกรุงได้ไหมคะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 11:48

ต้องขอขอบคุณทั้งอาจารย์เทาชมพูและคุณNavarat.C สำหรับทั้งภาพสีและขาวดำของ Kessel

Dmitri Kessel 1902-1995
เป็นชาวรัสเชียเกิดในยูเครนเข้ามาอยู่อเมริกาเมื่ออายุ 18 ปี

ผ่านชีวิตการเป็นช่างภาพสงคราม โดยเฉพาะสงครามโลกครั้งที่ 2
ตระเวนถ่ายภาพให้ Life Magazineในหลายแห่ง ..........

แม่น้ำแยงซีเกียง / การทำเหมืองในอัฟริกากลาง/อเมริกาใต้

ถ่ายภาพเทือกเขาแอนดีส..........

เสียชีวิตด้วยหัวใจล้มเหลวในรพ.ในอังกฤษเมื่ออายุ 92 ปี

อาจเป็นไปได้ว่าภาพกรุงเทพฯที่เขาถ่ายทั้ง 2 ภาพที่คุณNAVARAT.C นำเสนอนั้นคงตีพิมพ์ใน Life ฉบับใดฉบับหนึ่งในสมัยนั้น
ดูจาก format ของภาพและการวิเคราะห์ของคุณ NAVARAT.C แล้ว เข้าใจว่าคงถ่ายด้วยไสลด์ Kodachrome –ขนาดฟิล์มเบอร์120 ความไวแสง 25 ที่ขึ้นชื่อที่สุดของโกดัก เพราะคุณภาพสี/ความละเอียด(Grain) สูงมาก(ยิ่งไวแสงต่ำเนื้อฟิล์มยิ่งละเอียด)

แต่เห็นแย้งจากอาจารย์เทาชมพูนิดหนึ่ง.....ทั้งภาพสีและขาวดำนั้นถ่ายเวลาใกล้เคียงกันเลยครับ-ต้องสังเกตจากเงาที่ตัวตึกโดยเฉพาะด้านขวาจะเห็นชัด...........โดยเฉพาะรถยนต์สีดำขวามือ..จอดที่เดิมทั้งสองภาพ...เรียกว่าพอถ่ายภาพขาวดำเสร็จก็ลดกล้องลงเปลี่ยนเป็นกล้องสี....มืออาชีพระดับนั้นไม่ต่ำกว่า 2 กล้องแน่

แต่เป็นภาพที่สะท้อน/บอกเรื่องมากมาย

ส่วนภาพในคห. 115 นั้นไม่แน่ใจว่าเป็นบางรัก อาจเป็นช่วงหนึ่งของถนนเจริญกรุงมากกว่าครับ
เพราะคนจีนเดินเต็มไปหมด....บางรักคงไม่มีคนเดินมากขนาดนี้แน่ๆ
และก็ไม่ใช่เยาวราชเพราะถนนเยาวราชกว้างกว่านี้มาก
ชื่อร้านทางขวามือของภาพอ่านได้ว่า   บริษัทแซ้งเฮียงหลีค้าทอง...อะไรทำนองนี้

ส่วนเก๋งจีนนั้นไม่แน่ว่าจะเป็นเก๋งจีน..............อาจเป็นตึกสูงที่มีป้ายและอื่นๆที่ทำให้ดูเหมือนเก๋งจีนก็ได้ครับอาจารย์.....
ความรู้เรื่องโรงแรมเก้าชั้นของนายเลิด...ได้จากเว็ป....คงไม่ใช่แห่งเดียวกับโรงแรมเก้าชั้นเยาวราชครับ

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 32
  พิมพ์