เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17
  พิมพ์  
อ่าน: 30984 เพชรบุรี บนรอยทางมรดกอยุธยา (ทริปย่อย)
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 11:24

...

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 12:29

;Dภาพข้างบนงามยิ่งนัก อยุธยาต้นหรือป่าว

ฮืม

กนก นารี กระบี่ คชะ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 13:10

โหหหห น้องเน สวยจังงะ....ว่าแต่มันหมายถึงงานประเภทไหนกันนะ งานกระเหนะ  เหมือนกระแนะกระแน๋ไหมอะ....ฮาาาา
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 13:15

ขอบคุณคับคุณ virain(ว่าแต่มีชื่อเล่นให้ผมเรียกไหมอะ) ภาพสวยมากคับเสียดายเรื่องรายละเอียดของที่มาที่ขาดหายไป  ซึ่งผมจะได้นำไปอ้างอิงแหล่งที่มาเพื่อความชัดเจนของเนื้อหา..  
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 19:10

เฮ้ย ไม่เคยเห็นเลยว่ะ เน วันหลังพาไปดูมั่งน่ะ ที่โคราชมีรถไปปักธงชัย จะมาวันไหนบอกล่วงหน้า นะคับ วันนี้ได้มีโอกาศเข้าไปในพระอุโบสถ วัดบึง สมัยพระนารายณ์ครับ บัวหัวเสาอย่างเดียวกับวัดช่องนนทรี ถ้าจำไม่ผิด น่ะ
พระประธานคงเป็นอยุธยา แต่พระบริวารนั้นสมัยลพบุรี บ้าง อยุธยาบ้าง น่าสนใจดีคับ
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 20:24

จะไปเที่ยวโคราชหรอคับ... ตกใจ...บ้านผมอะเด หุหุพึ่งรู้ว่าวัดบึงเก่าถึงขั้นอยุธยา  (คิดว่ามีแต่อิทธิพลเขมร เห็นที่เด่นก็มีแต่ปราสาทหินอะคับ)  ถ้าให้ดีต้องไปช่วงปลายเดือนนะคับ เขาจะมีงานย่า หากจำไม่ผิดน่าจะเป็น วันที่ ๒๓ มีนาคมนี้ วันเปิดงาน เขามีจุดพุสี่มุมเมืองสวยมากคับ ไหว้ย่าโมลอดประตูชุมพล ตอนเย็นๆไปเดินดูพุที่ลานย่ากินบรรยากาศ  งืมๆๆ..โรแมนติกนักแล หุหุ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 21:12

Hello p-Asia, I never come inside to the ordained hall of Wat Bueng, please take me see there, maybe I will have a trip to Koraj soon.

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 23:41

ครับคุณoffzaa หีบพระอภิธรรมใบนี้อยู่ในพช.พระนครครับ น่าจะพระที่นั่งพรหเมศธาดา?? เป็นห้องตาลปัตรน่ะครับ
อาจผ่านเลยกันไปได้ง่าย ถ้าจำไม่ผิดมีหีบกระแหนะรักนี้อยู่สองใบ ตอนเห็นตาไม่ถึงเลยถ่ายมานิดเดียวเพราะไม่ชอบ
แต่พอพี่กุ ขึ้นไปดูก็มาเล่าให้ฟังถึงหีบกระแหนะครุฑอันนี้อีก เลยเอามาลงให้ดูครับ ส่วนผมไปสนใจหีบพระอภิธรรม
ลายเซิงหวาย หรือใครจะพอใจเรียกลายช่างหลวงอยุธยาก็ได้ 555 แต่เสียดายหีบในนั้นอยู่ในที่มืดและวางติดผนังทำให้
มองเห็นลายไม่ครบทุกด้านเสียใจอยู่

เรียกผมเนก็ได้ครับ แล้วถ้าต้องการภาพไฟล์ใหญ่กว่านี้ก็เมลล์มาขอกันได้ เฉพาะภาพที่ผมถ่ายแล้วมาโพสเองนะครับ
แล้วคุณoffzaaจะดูงานกระแหนะรักไปทำหุ่นหรือครับ

รักกระแหนะ คือ ยางรักที่ผสมกับสมุกใบตอง, ชัน, ปูนขาวแดง, น้ำมันยางเคี่ยวไฟอ่อนๆ จนเหนียวค่อนข้างแข็งจนปั้นได้ไม่คลายตัว
ใช้สำหรับกระแหนะ (คือกดลงบน แม่พิมพ์) ลวดลายต่างๆ หรือกระจังขนาดต่างๆ คลึงเส้นลวด, ใช้ปั้น หรือเสริม หน้าโขนตามส่วนต่างๆ
ที่ต้องการเน้นให้ดูลึก หรือนูนตามลักษณะของหน้า หัวโขน

กระแหนะ ยังหมายถึงงานปูนปั้นปิดทองได้อีก แปลว่าแตะ,เติม ครับพี่ทอมมี่ ส่วนลึกกว่านี้ต้องให้ครูยุทธมาอธิบายต่อ

ถึงพี่แพรครับ อย่าแกล้งๆตอบสิ  ยิงฟันยิ้ม

ถึงวัดบึงผมอยากไปมากครับ ได้ยินชื่อมานาน พี่เซียผมขอคำอธิบายเกี่ยวกับสถานที่หน่อยว่าเป็นไงบ้าง จะถ่ายรูปสวยไหม
งานศิลปะสมัยอยุธยาต่างๆอย่างหน้าบัน คันทวย ยังอยู่ดีหรือเปล่าครับ พี่กุผมขอไปด้วยดิ

อ้างอิง http://thaihandiwork.com/changsipmu_j21.php

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 23:45

นี้อีกใบหนึ่งครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 11 มี.ค. 10, 23:45

...

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 11:25

ตกใจ...วู้ฮู้!!!  สุดยอดคับคุณเน  ครุฑถูกใจผมมากเลย ภาพอื่นๆก็ซูมเห็นลายแบบจะแจ้ง  ขอบคุณมากคับผม....งืมๆๆ  (ต้องถูกใจ Advisor วิจัยเราแน่นอนเลย หุหุ..อุตส่ามีคนช่วยขุดกรุงานกระแหนะลายของอยุธยามาให้ดูได้)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปล... ???ว่าแต่ผมยังไม่เหงพี่ยุทธเลย...ถ้าไงรบกวนมาเล่าเรื่องกระแหนะลายให้ผมฟังด้วยนะคับ 

ขอบคุณเรือนไทยมากมายคร๊าฟ... ยิงฟันยิ้ม
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 12:08

ช่วยแนะนำด้วยนะคับ... อายจัง
ลองมาดูงานปั้นของผมคับ เป็นส่วนหนึ่งของงานวิจัยการกระแหนะลายของผมคับ (ครุฑปั้นจากขี้ผึ้งเพื่อสำหรับทำพิมพ์หล่อ)

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 12:15

พอดีรูปครุฑปั้นขี้ผึ้งผมถ่ายต่อจากคอมอีกที (รูปจิงไฟล์มันใหญ่เกินไปผมเอาลงไม่เปง หุหุ)
งั้นลองมาดูอันที่หล่อด้วยเรซิ่นจากพิมพ์แล้วกันคับ ไม่แน่ใจว่ากระบวนลายพอจะเป็นอยุธยาได้ป่าวคับ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคับจะเป็นประโยชน์ต่อการศึกษาวิจัยของผมยิ่ง...งืมๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 19:16

สวยๆๆๆงามมากคับ เกินคำบรรยายครับ น้องเน  น้องตั้วกลับจากลังกา  ถ้าไม่มีงานต่อแวะมาเที่ยวโคราชน่ะคับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 13 มี.ค. 10, 23:47

ปั้นงานได้สวยดีนะครับ แต่งานกระแหนะรักอย่างที่ว่ามานี้ พี่ยุทธได้ให้คำแนะนำไว้ว่า
ให้ดูงานปูนปั้นก็ได้ หรืองานปั้นหล่อ เพราะเป็นงานปั้นติดเช่นกัน ถ้าจะดูรูปแบบของงานครับ

แนะนำกระทู้นาคสำริดเจ็ดเศียรครับ เพราะการทำงานหล่อแบบไล่ขี้ผึ้งก็ปั้นขี้ผ้งเป็นโครงมา
ติดกระแหนะเช่นเดียวกัน
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17
  พิมพ์