เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4622 ดีใจที่ค้นหาข้อมูลบนเนตจนหลงมาเวปนี้เเละมาเจอชมรมอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมไทย
Beehoksibsong
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 22 ก.พ. 10, 14:07

เป็นการรวมตัวทำกิจกรรมที่มีประโยชน์มากครับ..
เเละข้อมูลเเลภาพถ่ายที่เเต่ละท่านนำมาเสนอก็เป็นประโยชน์มากจริง ๆ
มีโอกาสจะเอาภาพที่ผมไปวัดเเละถ่ายภาพจิตรกรรมเเละสถาปัตยกรรมมาลงให้ดูกันบ้างครับ.....
คนคอเดียวกันจริง ๆ ที่ชอบศิลปกรรมของไทยเรา ไปต่างจังหวัดไม่ชอบถ่ายคน.....ถ่ายเเต่วัด ๕๕๕
ไม่ได้เรียนจิตรกรรมไทยมาโดยตรงเเต่เรียนออกเเบบนิเทศฯ์ศิลป์มา

ป.ล. ท่านใดพอทราบเเหล่งที่ขายยางมะเดื่อเเท้ ที่ใช้ปิดทองในงานเขียนบ้างครับ จะเอามาปิดทองพระเครื่องเนื้อผง
***รู้เเต่ว่าที่ถนนศรีวรา ซอยลาดพร้าว ๘๗ มีต้นมะเดื่ออยู่ต้นใหญ่พอควรเลยถ้าไม่มีทางเลือกก็ไปกรีดยางเอาจากต้นนี้เองก็ได้
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ฮืม

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 15:11

ครับยินดีต้อนรับครับสำหรับตนที่มีความรักและชื่นชอบในศิลปกรรมไทยครับ   เป็นวัตถุประสงค์ของชมรมอยู่แล้วครับที่จะรวบรวมสมาชิกในการเก็บข้อมูลภาพถ่ายหลักฐานทางศิลปกรรมของชาติเอาไว้  ก่อนที่จะถูกทำลายไปด้วยกาลเวลาและฝีมือมนุษย์ทั้งเจตนาและความรู้เท่าไม่ถึงการ   ตอนนี้ชมรมเราอาจเป็นชมรมเล็กๆที่มีการโพสภาพถ่ายงานศิลปกรรมต่างๆโดยไปเดี่ยวบ้างหรือไปเป็นกลุ่มบ้างแล้วเเต๋โอกาสจะอำนวย และแลกเปลี่ยนข้อมูลส่วนหนึ่ง เก็บเป็นข้อมูลกองกลางส่วนหนึ่ง
มีสมาชิกไม่มาก  แต่ก็เป็นคนที่รักษ์ศิลปะของไทยทั้งนั้นครับ   และหวังอย่างยิ่งที่ชมรมราจะมีสมาชิกมากจนทั่วประเทศ  ทั้งนี้เพราะบางที่บางจังหวัดเราอาจจะไม่รู้ว่ามีงานศิลปกรรมที่ใดบ้างถ้ามีสมาชิกในพื้นที่มาร่วมโพสกันคงได้ประโยชน์และได้รวบรวมขอ้มูลมิใช่น้อยครับ  ขอบคุณสำหรับการเป็นสมาชิกคนหนึ่งของชมรมนี้ครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 20:11

สวัสดีคะ ยินดีต้อนรับเข้าชมชมรมคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 20:18

จุดประสงค์หนึ่งที่เข้าร่วมชมรม ก็เพื่อเข้ามาเรียนรู้เพิ่มเติม ได้เจอเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คอเดียวกัน ชมรมนี้ ให้อะไรฉันรักบางกอกเยอะเลยคะ

ว่าแต่ จะมีสมาชิกหญิงท่านอื่น มาเพิ่มบ้างไหมคะ  เจ๋ง ฮืม

กนก นารี กระบี่ คชะ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 21:35

ท่าทางจะมีเธอคนเดียวละยายแพร  ที่เป็นผู้หญิงห้าวและชอบงานศิลปกรรมไทยแบบเข้าใส้จริงๆมีวัดที่ไหน  เปลี่ยวแค่ไหนบุกป่าฝ่าดงที่ไหนคุณเธอไปก่อนคนแรกเลย สงสัยชาติที่แล้วสมาชิกชมรมคงเป็นพม่ามาเผาศิลปกรรมไว้เยอะชาตินี้เลยตามมาใช้หนี้กันทุกคน อิอิ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 21:37

ศาลาท่าน้ำน่าจะสมัยรัตนโกสินทร์สมันร ๓หรือ๔ประมาณนั้น

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 21:39

อีกรูปครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 22:24

ถ้าต้องการสมัครกับทางชมรมฯของเรา ในฐานะหัวหน้าชมรมฯ ให้แจ้งรายละเอียด ชื่อ-สกุล ชื่อเล่น เบอร์โทรมือถือ มาที่paparyu15@gmail.com เพื่อลงทะเบียนสมาชิกไว้ เผื่อมีการรวมตัว มิตติ้ง จะได้แจ้งให้ทราบครับ ท่านใดๆสนใจก็เรียนเชิญ ไม่มีค่าสมาชิกแต่อย่างใดครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 23:04

รอมิตติ้งนะครับพี่ยีนส์ สวัสดีคุณ Beehoksibsong ด้วย
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 23:09

สวัสดีครับ คุณ Beehoksibsong ช่วยกันโพสนะครับ บอร์ดจะได้ไม่เหงา

อ๊ะ ศาลาท่าน้ำคุ้นตาจังเลยครับ พี่ยุทธ วัดกุฏิหรือเปล่าครับ

ที่วัดกุฏิมีศาลาท่าน้ำอีกหลังหนึ่ง หน้าตาคล้ายๆหลังนี้ แต่มีจารึกว่าสร้างประมาณรัชกาลที่หกครับ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ก.พ. 10, 01:55

เป็นหลังเดียวกันกับวัดกุฎิครับ ผมไม่ได้ไปถ่ายมาเองเพียงแต่สันนิฐานเอาจากรูปแบบของหน้าบันในรูปครับ  ยังไม่เคยไปดูของจริงสักที  ถ้ามีจารึกบอกว่าสร้างสมัยรัชกาลที่๖ก็คงตามนั้นครับ 
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ก.พ. 10, 09:28

ถ้าไปวัดกุฏิกันถ่ายภาพอุโบสถไม้สักแล้วอย่าลืมไปถ่านรูปจิตรกรรม(น่าจะเป็นคอสอง)ที่ศาลาการเปรียญด้วยนะครับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ก.พ. 10, 09:31

สวัสดีครับพี่ยุทธ เอาจารึกมาให้ชมกัน เป็นของศาลาอีกหลังหนึ่ง ถัดไปจากหลังของพี่ยุทธ แลเห็นในรูปลิบๆ กล่าวว่าสร้างในพ.ศ.2467 หรือ 2469 ก็ไม่ทราบ ทำให้กำหนดอายุยากมาก เนื่องจากรัชกาลที่ 6 เสด็จสวรรคต 2468

ถ้าเป็น 2467 ก็จะเป็นศาลาศิลปะรัชกาลที่ 6

แต่ถ้าเป็น 2469 ก็จะเป็นศาลาศิลปะรัชกาลที่ 7

ปวดหัวมากเลยครับ ไม่รู้จะกำหนดอาุยุอย่างไรดี งงไปหมดแล้ว ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ก.พ. 10, 09:35

มีจิตรกรรมบนคอสองของศาลาด้วยครับ เป็นศิลปะรัชกาลที่ 6 ตอนปลาย ถึงรัชกาลที่ 7 ตอนต้น จัดอยู่ในสกุลช่างเมืองเพชรบุรี กำหนดอายุได้ราวพุทธศักราช 2467-2469 หรืออยู่ในช่วงครึ่งหลังพุทธศตวรรษที่ 25  ยิ้มกว้างๆ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 ก.พ. 10, 10:45

ดูแล้วน่าจะเป็น2479มากกว่าหรือว่าท่านอื่นว่าอย่างไร  แตอย่าไปเครียดมากเลยครับเพราะมันเป็นช่วงรอยต่อระหว่างรัชกาลครับศิลปกรรมต่างๆคงไม่หนีกันเท่าไรครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์