เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 14770 ปลวก, เห็ดสด, ติ่งหู,ช้างยิ้ม - คำต่อว่าต่อขานใหม่ๆในยุคปัจจุบัน
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 20 ก.พ. 10, 22:59

ทุกวันนี้สังเกตว่าเด็กวัยรุ่นไทยมีคำต่อว่าต่อขานใหม่ๆเกิดขึ้นมากมาย
อาทิ ปลวก, เห็ดสด, ติ่งหู และช้างยิ้ม เป็นต้น
จึงเป็นที่น่าสนใจว่ามีที่มาจากที่ใด หรือมีผู้ใดเป็นต้นแบบ
เพราะนับแต่อดีตสืบมา สำนวนแปลกๆมักมีที่มาแปลก ดังผมเคยอ่านมา คำว่า "โคม" ในสมัยรัชกาลที่ห้า หมายถึงการกล่าวเกินจริง
เป็นผลจากเหตุการณ์ไฟไหม้ที่เขาวัง เนื่องจากโคมที่ลอยแล้วน้ำมันหกลงไปถูกองค์พระที่นั่ง
ภายหลังเมื่อถามถึงเหตุการณ์ไฟไหม้ครั้งนั้น ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ล้วนเล่าถึงขนาดของโคม
ซึ่งการบรรยายขนาดใหญ่กว่าของจริง
ภายหลัง ในสมัยรัชกาลที่ห้า การกล่าวว่าโคมจึงหมายถึงการพูดเกินจริง
ในปัจจุบันนี้มีคำแสลงใหม่ๆ เรื่อยไปจนถึงคำต่อว่าต่อขานใหม่ๆในกลุ่มเด็กวัยรุ่น
จึงอยากทราบว่า คำเหล่านี้มีที่มาอย่างไร (เพราะเคยถามเด็กวัยรุ่นที่พูดแล้วเขาก็ไม่รู้)
เพื่อเป็นเกร็ดความรู้การพัฒนาการทางภาษาต่อไป
ขอช่วยบอกกล่าวกันหน่อยนะเธอว์... (ตัวอย่างก อายจังารใช้ภาษาอีกแบบในปัจจุบันในเว็ปไซด์แห่งหนึ่ง...)
Amber
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ก.พ. 10, 18:00

เมื่อวานเพิ่งคุยกับเพื่อนๆ เรื่องศัพท์สแลงใหม่ๆ ของวัยรุ่นไทย ยกตัวอย่างคำว่า "ติ่งหู" ขึ้นมา ปรากฏว่าไม่มีใครรู้เลยว่าแปลว่าอะไร (คงเพราะทุกคน 30+ กันหมดแล้ว)
แต่เคยเห็นคนใช้คำว่า "ยิ้ม" เป็น synonym ของคำที่หยาบที่สุดในภาษาไทยมาหลายครั้ง
เจ้าของกระทู้ลอง Google คำว่า "อีช้างยิ้ม" ดูสิคะ (ขออภัยที่ต้องใส่คำว่า "อี" เข้ามาด้วยค่ะ ถ้าไม่ใส่คำนี้จะได้ผลการค้นหาที่ไม่เกี่ยวข้องเยอะมาก)  เศร้า
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ก.พ. 10, 18:31

สวัสดีครับ คุณ han_bing เรื่องโคมลอย ผมเคยได้ยินมาอีกแบบหนึ่ง ว่า มันหมายถึงหนังสือพิมพ์โบราณของต่างประเทศ ที่มีตรารูปบอลลูน ชอบเขียนข่าวเวอร์เกินจริง ท่านก็เลยเรียกข่าวเกินจริงนั้นว่าโคมลอย คำอธิบายของคุณ han_bing เป็นเรื่องราวที่ 3 แล้วที่กล่าวถึงที่มาของคำว่า โคมลอย ส่วนอีกเรื่องหนึุ่งผมจำไม่ได้ แต่ไม่ตรงกันเลย 

เราตามเด็กๆไม่ทันแล้วนะครับนี่ แต่อย่างไรก็ตาม คำด่าดึกดำบรรพ์ก็ยังอยู่คู่กับเรามานมนาน ไปเปิดกฏหมายตราสามดวงดู หลายคำก็ยังอยู่กับเรา หลายคำก็อยู่แค่ในหนังสือ บางคำเอามาด่าทุกวันนี้ไม่มีใครสะดุ้งสะเทือนแล้ว แต่สมัยก่อนหากด่าเข้าเป็นโดนปรับไหม
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 11:50

เรื่องโคมนี้ผมเคยไปอ่านเจอในพระราชหัตถเลขาที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวมหาราชพระราชทานไปยังสมเด็จพระนางเจ้าเสาวภาผ่องศรี คราวเสด็จไปเยือนยุโรป
ด้านหลังสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพทรงเขียนอธิบายคำศัพท์ไว้
เป็นหนังสือของคุรุสภา เก่ามากแล้ว แต่ผมจำปีไม่ได้ เพราะไม่อยู่กับตัว
แบ่งเป็นสองเล่ม
แต่เรื่องนี้ก็น่าสนใจอยู่...คำว่า "อีช้างยิ้ม"
อืม...น่าสนใจจริงๆนะเธอว์ ยิงฟันยิ้ม
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 12:03

ลองเข้าไปค้นหาดูตามที่แนะนำแล้วครับ
ได้ความรู้เพิ่มขึ้น...
แต่ไม่ขอนำมาลง ณ ที่นี้
ขอบพระคุณครับ อายจัง
oxic
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ก.พ. 10, 12:15

ช้างยิ้มผมไม่ทราบที่มา แต่เป็นคำเพี้ยน กร่อนเสียงลงมา ^^"

ติ่งหู นี่พอรู้ที่มา ใช้กับเพศญิง เกี่ยวกับทรงผมนักเรียนญิง ถ้าเป็นชายจะถูกเรียกว่า เกรียน

ส่วนปลวกกับเห็ดสด นี่เคยได้ยิน แต่หาทราบที่มาไม่ -..-
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 มี.ค. 10, 21:45

ศัพท์แสงสมัยนี้เกิดใหม่เยอะจริงๆ คนแก่ก็ต้องพยายามปรับตามกันไป

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Ngao_Mak
อสุรผัด
*
ตอบ: 45

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 มี.ค. 10, 10:16

เขาว่า เห็ดสด เห็ดที่ขึ้นใหม่ๆ มันทำให้เมา

เขาเปรียบกับผู้หญิงที่เพิ่งแตกสาว แล้วผู้ชายหลงใหล
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 มี.ค. 10, 18:33

เหตุเกิดจากกะเทยครับ เพราะทุกวันนี้กะเทยเป็นผู้ครอบครองสื่อเกือบทุกวงการ
ทั้งระดับปฐมภูมิ และทุติยภูมิ.... ภาษาประหลาดๆแบบนี้ก็เลยค่อยผุดขึ้นผุดลงให้เห็นกันเยอะแยะ

จำได้ว่าเมื่อหลายเดี่ยว(ไมโครโฟน)ที่แล้ว
โน้ตอุดมเคยพูดว่า "กะเทยเป็นดรรชนีย์ชี้วัดความเปลี่ยนแปลงทางภาษาของสังคมไทย"

ไม่เชื่อลองดูจากอาจารย์มหาวิทยาลัยดูได้ครับ... ต่อให้เป็นชายสูงวัยก็ได้
ถ้าท่านไหนชอบพูดคำว่า "สตรอเบอรี่" ล่ะก็......... เชื่อได้ว่าเป็นครับ
Revathi
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 11:31

ยัง งงงง กับช้างยิ้มอยู่เลยค่ะว่ามันคืออะไรกันแน่
ฮืม

ศัพท์กระเทย http://th.uncyclopedia.info/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%94%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A2
Chang Yim
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 23:54

ไอ้ช้างยิ้ม แปลว่า ไอ้ช้างเ็ด
ขออภัยนะครับไม่ได้หยาบคายนะครับแต่เคยมีคนมาด่าผมแบบนี้ สมัยเด็กผมเจอผู้ใหญ่คนนี้ด่าผมแบบนี้เพราะผมชอบยิ้มให้เวลาเจอแก แกชอบแอบด่าผม คำว่าไอ้ช้างยิ้มมันได้สองแง่ครับจะด่าหรือจะชมอยู่ที่เจตนา คือถ้าในแง่ด่าถ้าเจอหน้ากันจะด่าว่าไอ้ช้างเ็ดมันก็หยาบไปเค้าเลยทั้งด่าทั้งชมผมว่าไอ้ข้างยิ้ม ผมก็ได้แต่ยิ้มฮาาาาเลย555+ เจ๋ง
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 มิ.ย. 11, 01:00

กระทู้ข้ามปี
หน้า: [1]
  พิมพ์