เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6946 ประวัติหลวงพ่อโต
pijuk
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 20 ก.พ. 10, 15:00

เรียนท่านที่อ่านกระทู้
     หัวข้อกระทู้นี้สืบเนื่องมาจากการค้นหาประวัติหลวงพ่อโต พรหมรังสี ซึ่งท่านมีชีวิตอยู่ในระหว่างรัชกาลที่4-5 โดยที่รัฃการลที่4 ใช้ให้ท่านไปสร้างพระนครคีรีที่เพชรบุรี เมือเดือนพฤษภาคม 2405 ที่เขามหาสมณะหรือปัจจุบันเรีกยกเขามไหสวรรค์
ด้วยเหตุนี้ผมซึ่งเป็นผู้ตั้งกระทู้นี้อยากทราบว่าช่วงนั้น ที่ท่านไปเพชรบุรี ท่านผ่านจังหวัดนครปฐมแนอน แต่ ท่านได้ไปนมัสการองค์พระปฐมเจดีย์หรือไม่ จากที่สมเด็จรัชกาลที่ 4 ยังไม่ขึ้นครองราชได้บวชและธุดงค์ ไปพบองค์พระซึ่งยังไม่ได้บูรณะ จนขึ้นครองราชแล้วจึงบูรณะ ซึ่งใช้เวลานานมาก ที่นครปฐม ช่วงนั้นยังเป็น มณฑลนครชัยศรีอยู่ ระหว่างที่ท่ายบูรณะ
องค์พระปฐมเจดีย์ นั้นสมเด็จโตท่านก็อยู่ในสมัยนั้น ผมค้นหลายแห่งแล้วไม่พบ เรื่องราวของท่านเกี่ยวกับจังหวัดนครปฐมเลย
 ท่านใดทราบ เกี่ยวกับเรื่องนี้และมีหลัหฐานยืนยัยกรุณาช่วยตอบด้วยจะเป็นพระคุณยิ่ง ส่งเมล์ก็ได้ครับ pijukvan@gmail.com
 พิจักษณ์
Baitoey
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ก.พ. 10, 03:41

ผู้ใหญ่เคยเล่าให้หนูฟังค่ะว่าคนสมัยก่อนลงใต้ได้สองทาง
ทางหนึ่ง คือเลียบทะเล
อีกทางหนึ่งคือนั่งเรือไปทางคลองบางขุนเทียน ออกสมุทรสาคร
วิธีที่สองนี้ อาจจะย่นกว่าผ่านนครปฐมมังคะ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ก.พ. 10, 18:35

ไปเพชรบุรีสมัยก่อนต่างกับสมัยนี้ครับ เราไปทางถนนมันย้อนขึ้นไปนครปฐมก่อน

สมัยก่อนจะไปเมืองเพชรก็ออกคลองด่าน (คลองบางขุนเทียน) ไปออกอ่าวไทย แล้วนั่งเรือเลียบชายฝั่ง หรือถ้าตามโคลงกำสรวล จะไปเกาะสีชัง รอลมพัดตัดอ่าวไทย เข้าบ้านแหลม ซึ่งเป็นต้นน้ำเพชรบุรี ล่องเข้าตัวเมืองเพชรได้ครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 11:06

นี่เขาจะเกณฑ์ให้สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี) นั่งรถบขส.สาย ๗๓ เพชรบุรี- กรุงเทพฯ จากสายใต้ใหม่ไปเพชรบุรีกันเชียวหรือ   อันที่จริงสมเด็จโต ท่านลงเรือไปเพชรบุรีน่าจะสะดวกกว่า   พระปฐมเจดีย์เป็นปูชนียสถานที่เป็นที่รู้จักมาตั้งแต่สมัยอยุธยาแล้ว  เข้าใจว่า  พอถึงช่วงสงครามเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่ ๒ พระปฐมเจดีย์ และพระประโทณเจดีย์ คงถูกทิ้งร้างไป  จนกระทั่งสมัยต้นรัตนโกสินทร์ เมื่อบ้านเมืองสงบดีแล้ว ผู้คนเริ่มเข้ามาอาศัยแถบนี้มากขึ้น  พระเจดีย์ทั้งสองจึงเป็นที่รู้จักกันอีกครั้งหนึ่ง  สมเด็จโตอาจจะเคยมาที่พระปฐมเจดีย์ก็ได้แต่เราไม่มีหลักฐาน   ที่ท่านไม่ได้มาเกี่ยวข้องกับการบุรณธพระปฐฒฯ ก็อาจจะเป็นว่า รัชกาลที่ ๔ ได้ทรงพระดำริแล้วว่าจะบูรณะ  เรื่องอะไรที่สมเด็จโตจะไปทำการบูรณะซ้ำที่กับรัชกาลที่ ๔  จะกลายเป็นการแข่งบารมีกับพระเจ้าแผ่นดินไปอีก   

(สมัยรัชกาลที่ ๔ สยามยังไม่แบ่งการปกครองหัวเมืองเป็นมณฑลนะครับ  การปกครองหัวเมืองเป็นมณฑลหรือเทศาภิบาล  เพิ่งมาเกิดในสมัยรัชกาลที่ ๕ ราวๆ ๒๔๓๗)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ก.พ. 10, 17:29

การเดินทางในสมัยสมเด็จโต  เป็นทางน้ำ  ไม่ใช่ทางบกอย่างปัจจุบัน
ท่านอาจจะใช้เส้นทางตาม นิราศเมืองเพชร  ก็ได้ค่ะ
ลองหาอ่านดูนะคะ 
http://www1.tv5.co.th/service/mod/heritage/nation/nirad/index14.htm
กวีเดินทางจากแม่น้ำเจ้าพระยา แล้วไปออกมหาไชย  ไปทางแม่น้ำท่าจีน ไปถึงแม่กลอง   ไม่ได้ผ่านนครปฐมค่ะ
yuttasin
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 22:02

ที่เคยเห็นประวัติจากที่ต่างๆท่านมา ท่านมีชีวิตตั้งเเต่ราชการที่ 1-5 มิใช่ไหรือครับ ฮืม ห้ารัชการมิใช่หรือครับ แล้วเห็นเขาว่าท่านมีความเกี่ยวดองกับราชการที่หนึ่งเป็นพิเศษด้วยไม่ใช่เหรอครับ มีหลังฐานคือ เข็มขัดหรืออะไรของสมเด็จท่านนี่ล่ะครับ ที่ได้รับตอนมารดาท่านอยู่กำเเพงเพชรอะครับ มีที่มาว่าตอนนั้นราชการที่ตอนท่านยังไม่ครองราช เคยลงเหนือไปรบขากลับเเวะพักที่กำเเพงเพชร ได้ขอขึ้นไปกินน้ำได้ไปเจอหญิงสาวสวยคนหนึ่งเกิดชอบพอกันขึ้น นางก็ไม่รู้ว่าเป็นใคร เเล้วก็ได้มีอะไรกันก่อนท่านไปก็ได้ทิ้งเข็มขัดหรืออะไรนี่เเหละครับไว้ให้ พอสมเด็จท่านจะได้เข้าเมืองกรุงก็ได้ให้เข็มขัดนี้ติดตัวไปด้วย สุดท้ายก็มีคนไปเจอเข็มขัดเขา จึงถามท่าน ท่านก็บอกว่าเเม่บอกว่าเป็นของพ่อ เรื่องราวที่เคยได้ยินมาก็เป็นอย่างนี้อะครับ ซึ่งผมก็มะค่อยรู้รายละเอียดเท่าไหร่ ยังไงท่านผู้รู้กว่ามีหลักฐานเข้าเค้ากว่าละเอียดกว่าขอความกรุณาด้วยก็ดีครับ  เศร้า
หน้า: [1]
  พิมพ์