เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7341 แบบเรียน(ภาษาไทย)ที่อยู่ในความทรงจํา
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 06 ก.พ. 01, 00:41

แบบเรียน(ภาษาไทย)ที่อยู่ในความทรงจําของเราๆท่านๆมีเรื่องอะไรบ้างครับ

หนังสือชุดมานีชูใจ ติดใจมาก อ่านจบก่อนเปิดเทอมทุกทีเลย
(รรผมให้ซื้อหนังสือเรียนตอนปิดเทอมก่อนเปิดเทอมครับ)
แต่ก็ไม่ติดถึงขนาดไปหาเล่มของปีถัดไปมาอ่าน :-)
และตอนนั้นกําลังติด เพชรพระอุมา กับ ขุนพลกาฬสิงห์ อยู่

จากกระทู้เพลง
เรื่องนกกางเขนกับแม่ไก่นันทาจบได้น่าเศร้ามาก
ถ้าจําไม่ผิดรู้สึกว่าผมเรียนตอนป.๒ ยังจําได้ว่า เป็นใจช่วยลุ้นลูกนกนกกางเขนให้บินได้เร็วๆ
จําไม่ได้เหมือนกันว่าอ่านเรื่องไหนก่อน แต่๒เรื่องนี้เรื่องใดเรื่องหนึ่งก็เป็นเรื่องเศร้าเรื่องเเรกในชีวิตที่อ่าน

หนังสือตอนประถมที่ชอบมากชุดหนึ่ง คือหนังสือส.ป.ช.(ไม่ใช่แบบเรียนภาษาไทย)ตอนป๖
ที่มี๔เล่ม๔สี  ที่ชอบมากๆก็เล่มที่เกี่ยวกับสุขภาพ (รู้สึกจะชื่อ สุขภาพของเรา สีชมพู) เเละ
ที่เก่ียวกับประวัติศาสตร์( รู้สึกจะชื่อ บ้านเมืองของเรา สีเขียวอมฟ้า) ส่วนเล่มสีเเดงกับสีเหลือง
จําไม่ค่อยได้เเล้ว รู้สึกจะเกี่ยวกับ วิทยาศาสตร์ทั่วไป

หนังสืออ่านนอกเวลา ที่ติดใจก็มี อยู่กับก๋ง ปุลากง เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก
และ เมาคลีลูกหมาป่า (ที่อยู่หลังเล่ม มานีชูใจ)
ที่อ่านเเล้วงงๆ ไม่ค่อยชอบ(ขออภัยท่านผู้เขียนด้วย)คือเรื่องสวนสัตว์

เรามาเปิดเผยอายุกันดีกว่า ผมเข้าป.๑ปี๒๕๒๔นะครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 10:50

ไม่ดีตรงเปิดเผยอายุนี่แหละ
แบบเรียนคงบอกไม่ได้ว่าชอบอะไร เพราะว่ามันบังคับให้เรียน เลือกไม่ได้ แต่หนังสืออ่านนอกเวลา เรื่องที่ผมชอบมาก ก็มี
แมงมุมเพื่อนรัก, นิกกับพิม, เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก เรื่องสวนสัตว์ไม่แน่ใจคิดว่าไม่เคยอ่านล่ะครับ
ผมจำไม่ได้จริง ๆ ว่าเข้า ป. 1 พศ. อะไร
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 16:10

ตอนประถมปลายมีหนังสือที่ผมชอบมากอยู่สองเล่ม(ที่นอกเหนือจากแบบเรียนภาษาไทย มานะมานี)
คือ "ยังไม่สายเกินไป" และ"คนดีมีฝีมือ"  รู้สึกว่าจะได้อ่านประมาณ ป.๕ ทั้งสองเล่มอยู่ในชุด สลน.
และ สปช. อ่านแล้วชอบมาก  ไม่แน่ใจว่านักเรียนที่อยู่จังหวัดอื่นๆจะได้อ่านหนังสือสองเล่มนี้หรือไม่
(ผมเรียนโรงเรียนสังกัด กทม.แต่มีช่วงหนึ่งได้ไปเรียนที่ สมุทรสาคร) ยังจำได้ตอนเช้าๆ เข้าแถวเคารพ
ธงชาติแล้วยังต้องมีการทำกายบริหารประกอบเพลงด้วย ยังพอมีใครจำเนื้อเพลงได้ไหม (นอกเรื่องนิดนึงครับ)
ส่วนหนังสือนอกเวลา เช่นสวนสัตว์นี่ผมอ่านแล้วก็ว่าสนุกดี เอมิลยอดนักสืบ แมงมุมเพื่อนรัก ลูกกระทิง
พวกนี้อ่านตอนอยู่มัธยมแล้วทั้งนั้น หลังจากนั้นหนังสือนอกเวลาของผมก็ขยับรุ่นขึ้นมาเป็นเพชรพระอุมา

เรื่องอายุผมว่าไม่น่าปกปิดครับ เป็นความจริงที่จะต้องยอมรับ ถึงปิดยังไงก็ปิดตัวเองไม่ได้ ผมเข้า ป.๑ ตอน
ปี ๒๕๒๓ ครับ ก่อนคุณภูมิ ๑ ปี
Linmou
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 17:50

มิน่าถึงไม่จำเป็นต้องผิด ที่แท้ก็จัดอยู่ในรุ่นผู้เยาว์เหมือนกัน
เข้า ป.๑ ปีเดียวกับคุณภูมิค่ะ

ชุดมานีมานะ อ่านจบตั้งแต่ ป. ๓ ได้มั๊ง ชอบมาก เลยไปหาอ่านในห้องสมุด
นอกนั้นวัยประถมมีแต่อ่านการ์ตูนเท่านั้น อ่านตั้งแต่การ์ตูนเล่มละบาท กลุ่มขายหัวเราะ ไปจนถึงการ์ตูนญี่ปุ่น
ตอน ป. ๖ เริ่มอ่านนิยายน้ำเน่า
ม. ๒ อ่านเพชรพระอุมา
หนังสืออ่านนอกเวลาที่ชอบคือ แมงมุมเพื่อนรัก , เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก , ลูกกระทิง , ผู้ใหญ่ลีกับนางมา  แต่ก็มาอ่านตอนมัธยมแล้วทั้งนั้น

สมัยประถมชอบอ่าน "หนูเก่งกับเพื่อนแก้ว" ในวิชา สปช.เหมือนกัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 18:13

ปีที่คุณภูมิเข้าประถมหนึ่งนั้น ผมเป็นโรคความจำเสื่อมกระทันหัน จำไม่ได้ว่าอยู่ชั้นไหนครับ เข้าใจว่าตอนนั้นคงยังไม่เกิด...
เฮ้อ... พ่อแจ้ง ไล่อายุดูแล้วผมถอยให้คุณจีบแม่หญิงเรไรไปตามประสาหนุ่มๆ สาวๆ ดีกว่า ถ้าสำเร็จ จะแต่งเมื่อไรจะให้ผมไปเป็นเฒ่าแก่ให้ก็ได้ แต่ว่าจะผ่านด่านพ่อตาแม่ยายไหวรึเปล่านี่ วัดดวงกันเองละกัน
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 00:10

รักแท้  แพ้อายุซะแล้ว

ไม่รู้จักเรื่องมานีกะมานะเลยค่ะ
จำได้แต่เด็กชายใหม่ รักหมู่ค่ะ
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 04:39

ก๊ากก เข้ามาขำคุณนกข.
แฮ่ม ถ้าตอนนั้นคุณนกข.ยังไม่เกิด ป่านนี้ยังไม่บรรลุนิติภาวะเลยนะเนี่ย..

ผมเข้าป.1 หลังคุณภูมิหนึ่งปีครับ
น่าจะใช้แบบเรียนรุ่นเดียวกัน
แต่น่าละอายนัก นอกจากมานี ชูใจ
ผมจำอะไรไม่ได้เลยเกี่ยวกับแบบเรียนวิชาอื่น
หนังสืออ่านนอกเวลา เท่าที่จำได้ก็ไม่มีเล่มไหนที่ประทับใจเป็นพิเศษ

วุ้ย สงสัยผมจะทำกระทู้เสียมู้ดหมด
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 09:11

ไม่ทราบว่าจากสมัยผมหนังสือภาษาไทยเปลี่ยนไปกี่รุ่นแล้ว
เมื่อราว๓ปีที่เเล้ว ตอนสอนภาษาไทย  มีโอกาสใช้หนังสือภาษาไทยของป.๒
เห็นว่าเป็นเรื่อง ก้องกับกล้า  แต่เรื่องราวในเล่มก็ไม่ค่อยจะต่อกันสักเท่าใดนัก
เปล่ียนตัวละครไปๆมาๆ  ไม่รู้ว่าหลังจากนั้น เรื่องจะเป็นอย่างไร เพราะได้อ่านเฉพาะของป.๒

และที่ไม่ค่อยชอบใจอยู่เรื่องหนึ่งคือ มีเรื่องทําคุณได้โทษ โปรดสัตว์ได้บาป
เด็กป.๒ไม่น่ารีบสอนให้ระแวงโลกเลย
หรือว่าสมัยนี้เด็กแก่เร็ว :-) เรื่องโดยทั่วไปก็รู้สึกว่าต้องใช้ความคิดมากกว่าในการอ่าน

เด็กชายใหม่ รักหมู่ เห็นพูดกันหลายที่เเล้ว ผมไม่รู้จักครับ (หรือลืมไปเเล้วก็ไม่รู้)
เขาเป็นใครครับ
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 16:47

เจ้านกน้อยน่ารักร้องทักว่า
ไปไหนมาหนูเล็กเด็กชายหญิง
ทั้งรูปร่างหน้าตาน่ารักจริง
ข้ายิ่งดูก็ยิ่งจำเริญตา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 01:07

คุณลุงแก่หายไปไหนมาเสียนาน ผมคิดถึงครับ
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 15:44

เรียนคุณ นกข
ผมย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดครับ ที่ระยอง ยังไม่ได้ online เลยเงียบหายไป ตอนนี้อาศัยร้านเน็ตอยู่ครับ เลยแวะมาอ่านเฉยยๆ
นิรันดร์ เจริญกูล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 12:41

ลุงไม่ยอมแก่
ที่ลุงแก่เรียน เรียกว่านิทานร้อยบรรทัดใช่หรือเปล่าครับ
จำได้กระท่อนกระแท่นมาก
เรื่องก็คือสองคนพี่น้องเดินทางกลับบ้าน
ไปเจอนกชวนคุย
... นกร้องถามคุณพี่ขาจะไปไหนกันนั่น...
ก็เลยกลับบ้านช้า แล้วก็พานกกลับบ้านมาด้วย
พอถึงบ้านพบว่า

คุณแม่นิ่งหน้าบึ้งรีบลงนั่ง
ยกมือไหว้อภัยโทษลูกสักครั้ง
ที่ไม่ทำตามคำสั่งอย่างที่เคย
เพราะเจ้านกตัวนี้ที่บนบ่า
มันชวนหยุดสนธนาถ้าลูกเฉย
มันคงนึกเสียใจไม่น้อยเลย
ว่าเราสองเฉยเมยไม่คบมัน
ก็เลยต้องขอโทษคุณแม่ แล้วก็ว่านกชวนคุณ นกก็ช่วยกันแก้ตัวแทนเด็ก

ใครพอจะเห็นนิทานร้อยบรรทัดวางขายที่ไหน หรือเก็บไว้บ้างครับ
ชอบมาก
หน้า: [1]
  พิมพ์