เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10447 ผ้านุ่ง
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.พ. 10, 20:17

ตกใจ อ้อนี่เองที่มาของคำว่า "ลอยชาย"

อ้างถึง
อ้อ! พวกเจ้าเขาก็มาเหมือนกันหรือ" แล้วก็เดินต่อไป ...
จากคุณ Bhanumet

สมเด็จเจ้าพระยาท่านก็ "ลอยชาย" จริงๆ

หาความรู้เพิ่มพบว่า "ลอยชาย" เป็นชื่อหนึ่งในแม่ไม้กระบี่กระบอง

อ่านเพิ่มได้ที่ http://www.paob1.ac.th/yunyong/myrum1.htm ครับ (._.)
Baitoey
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 ก.พ. 10, 13:15

หนูเข้ามาขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำตอบค่ะ

ไหนๆ ช่วยแล้ว ก็โปรดช่วยให้ตลอดรอดฝั่งอีกนิดนะคะ
ผ้าลายดอกพิกุล เป็นอย่างไรคะ หนูคิดว่ามันคงเหมือนดอกพิกุลตามชื่อนั่นแหละ (แต่ต้นพิกุลออกดอกด้วยหรือคะ ฮืม)
พยายามหาในกูเกิล ก็ไม่มีรูปที่ชัดเจนน่ะค่ะ

การนุ่งผ้าลอยชาย ต้องเป็นผ้านุ่งชายยาวแค่ตาตุ่ม ขมวดปม ใช่ไหมคะ
ถ้านุ่งผ้าขาวม้า คลุมเข่า (แบบเตรียมจะไปอาบน้ำ) อย่างงี้เรียกลอยชายไหม?

อีกคำถามค่ะ
ในสมัยก่อน ผ้าลายแพงนักหรือคะ เขาถึงสงวนผ้าลายให้คนมั่งมี
และผ้าพื้นให้ชาวบ้านชาวช่องนุ่งห่มน่ะค่ะ

จิรัฏฐ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 มิ.ย. 10, 23:18

ผ้านุ่งที่เป็นลายคงไม่ได้สงวนไว้หรอกครับ ถ้าจะสงวนก็คงสงวนลายเฉพาะของในวังหรือหน้าที่ตามชั้นยศ เช่น ฉลองพระองค์จะมีลายที่เป็นที่ห้ามสำหรับสามัญชน เป็นต้น และที่สันนิษฐานได้อีกอย่างคือการทอผ้าลายใช้เวลานาน การจะทอให้สวยต้องใช้เวลานาน ดังนั้นชาวบ้านธรรมดาคงไม่มีเวลาทอ หรือจะซื้อหาก็คงมีราคาแพง ทั้งจะใช้ไหม ดิ้นต่างๆก็ยิ่งแพงใหญ่ หาใช้ยาก  ถ้าจะใช้ก็คงมีไว้ในโอกาสสำคัญ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์