เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5146 เศียรพระพุทธรูปสำริดอยุธยาสูง 2 m ที่ฟิลาเดลเฟีย
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

เมื่อ 14 ก.พ. 10, 09:52

ดูแล้วทำไมคล้ายกับเศียรพระที่พิพิธภัณฑ์ พระนครจังเลย
องค์ที่ขึ้นป้ายว่านำมาจากวัดพระศรีสรรเพชญ

ใช่องค์เดียวกันหรือป่าวคับ เราเคยให้เศียรพระใหญ่ขนาดนี้ยืมไปด้วยหรือคับ
หรือว่าจะมีหลายองค์ ถ้างั้นวัดพระศรีสรรเพชญนี่คงเต็มไปด้วยพระสำริดขนาดยักษ์มากมาย
นึกภาพแล้วคงเหมือนมหาวิหารกรีกที่มีเทพองค์ใหญ่ๆประดิษฐานอยู่

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 11:30

น่าจะเป็นองค์เดียวกันนะครับ เพราะถ้าอ่านไม่ผิดที่พช.พระนคร เขาก็เขียนว่าได้จากวัดพระศรีสรรเพชญครับ
องค์พระขนาดใหญ่ขนาดนี้ไม่รู้ชิ้นส่วนอื่นหายไปไหน ถ้าพังเพราะคนไทยเองอีก นี่ก็คงเป็นหลักฐานจากยุคมิคสัญญี

ร้องไห้

ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 12:50

เอ๊ะ สรุปว่าที่ท่านไปแสดงปาฏิหาริย์ที่ฟิลาเดลเฟียนี่
คือองค์จริง ที่เราให้ยืมไป(เหรอ) หรือว่าเค้าจำลองขึ้นมา
งงคับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 14:57

น่าจะยืมไปนะครับ ต้องไปดูห้องชั้นล่างที่พระนคร เห็นปรับปรุงอะไรกันวุ่นวาย ไม่รู้จะเสร็จหรือยัง

หรือพระเจ้าท่านเห็นเมืองไทยวุ่นวายนัก เลยเสด็จเลียบโลกไปโปรดอเมริกาทวีปพลางๆก่อน ยิงฟันยิ้ม
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.พ. 10, 12:15

ภาพนี้ถ่ายนานหรือยังครับคุณโอม ผมว่าตอนไปไม่นานมานี้ก็เห็นอยู่นะครับ
แต่พระพักตร์ท่านก็งามมากจริงๆ หวังว่าคงไม่มีใครนิมนต์ท่านไปไหนนานๆ

เห็นเอาตู้พระธรรมมาวางไว้หลายใบ สงสัยกำลังจัดห้อง พช.พระนครนี่ของเยอะเกินนะครับดุกันได้ไม่ละเอียด
ไหนๆศาลา กทม. ก็จะย้ายแล้ว ที่ใหม่ก็ใหญ่โตน่าจะพอ แบ่งไปโชว์ที่ลานคนเมืองที่เก่าหน่อยก็ได้ จัดให้ๆดีๆ
น่าจะรุ่งนะครับ และขอให้ประชาชนเขาไปถ่ายรูปกันได้หน่อย เหมือนบริติสมิวเซียม ฟิลาเดเฟีย ก็แค่ห้าใช้แฟลช
ซะก็น่าจะไม่มีปัญหา จะให้เข้าไปวาดลอกมา มันก็ลำบากนะครับ เพราะไม่ได้วาดรูปเก่งซะขนาดนั้น

หน้า: [1]
  พิมพ์