เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8635 อยากจะช่วยเติมหนังสือในตู้หนังสือเรือนไทย
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

เมื่อ 10 ก.พ. 10, 20:29

เพิ่งแอบย่องเข้ามาชมครับ ก็ไปพบเข้ากับตู้หนังสือเรือนไทย คิดมานานแล้วว่าอยากจะทำหนังสืออิเลคทรอนิคส์แบบนี้
ผมมีหนังสือเก่าสะสมไว้มากพอสมควร อยากจะมาฝากเก็บไว้สักที่ ก็มาพบตู้หนังสือที่นี่หละครับ
กรุณาแนะนำด้วยครับว่าจะทำอย่างไร ผมเข้าไป login แล้วแต่ไม่ได้

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 21:25

ขอต้อนรับสู่เรือนไทยนะคะด้วยความยินดี

สักครู่จะมีผู้มาแนะนำค่ะ

คุณลุงไก่  มีหนังสือเก่าชื่ออะไรบ้างคะ  พิมพ์ปีไหน  ที่ไหน

คุณลุงไก่ขยายความหน่อยได้ไหมคะ

หวังว่าคงจะชอบเรือนไทยและแวะมาบ่อยๆ

ขอเรียนว่า คนแถวนี้ สนใจหนังสือทุกคน
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 21:53

ขอบคุณครับ ... ผมจะมีหนังสือของท่านอาจารย์ มรว คึกฤทธิ์ ปราโมท หลายเล่ม แต่ก็ทราบว่ายังติดลิขสิทธิ์อยู่
ความตั้งใจเดิมของผมคือเรื่องผู้ชนะสิบทิศ ของยาขอบ และสามก๊ก ฉบับเจ้าพระยาพระคลัง แต่เป็นเรื่องที่ยาวมากทั้งสองเล่ม หากจะทำจะเสร็จหรือไม่ ไม่อาจรู้ได้
ที่มีเพิ่มขึ้นมาคือเรื่องไซอิ๋ว แต่เพียงเป็นเรื่องสำรองไว้
ก็เรียนขอคำแนะนำครับว่า ถ้าผมพิมพ์ต้นฉบับมาใน Words จะสามารถ Copy ลงในหน้าเวปได้เลยหรือไม่ หากจะต้อง online ตลอดเวลาคงจะลำบากหน่อยครับ
สำหรับหนังสือประชุมพงศาวดาร ผมมีบ้างบางเล่มครับ ขอไปเปิดลังหนังสือดูก่อนครับ
จะรอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 22:04

คุณลุงไก่ เห็นกระทู้ สักวา สามก๊ก  ของเราหรือยังคะ 
เพิ่งงานแรกนะคะนี่

ซ้อมอีกหนก็ออกงานได้เลย
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 22:22

ยินดีมากครับที่คุณลุงไก่จะมาร่วมด้วยช่วยกันอีกหนึ่งแรง

หนังสือที่จะจัดลงตู้ต้องมีการจัดรูปแบบซึ่งแตกต่างจากรูปแบบจาก Word อยู่บ้างครับ เพราะเป็นการแสดงผลบนหน้าเว็บซึ่งบางอย่างจะไม่เข้ากันกับ Word (ตัวอย่างเช่นการขึ้นย่อหน้า ซึ่งไม่สามารถทำได้ถนัดนัก จำต้องใช้การเว้นบรรทัดแทน-อย่างหนังสือฝรั่ง)

คุณลุงไก่จะให้ผมจัดการเรื่องสมาชิกให้ แล้วลงมือจัดหนังสือเข้าตู้เอง หรือหากเกรงว่าไม่สะดวก จะส่งไฟล์มาให้ผมจัดรูปแบบเอาเข้าตู้ให้ก็ได้ครับ กรุณาติดต่อหลังไมค์ได้เลย

เฉพาะ สามก๊ก, ผู้ชนะสิบทิศ และ ไซอิ๋ว แค่สามเรื่องนี้ก็น่าจะเป็นโครงการที่ต้องใช้เวลามหาศาล แต่น่าจะเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนเป็นอย่างมากครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 06:47

เรียนคุณ CrazyHorse
ครั้งแรกนี้จะขอทำเองก่อนครับ จะได้เรียนรู้เรื่องการจัดทำด้วย
มีอีกเล่มหนึ่งซึ่งผมเริ่มพิมพ์เก็บใน Word คือ เสนีย์นิพนธ์ ของท่าน มรว เสนีย์ ปราโมท เพิ่งได้หนังสือมาจากแถวท่าช้างเมื่อเดือนก่อน
และอีกเล่มหนึ่งคือเรื่อง กอล์ฟตูเอง ของท่านอจารย์ มรว เสนีย์ เช่นกันวึ่งได้มาหลายปีแล้วครับ
จะจัดเข้าล๊อคไหนของตู้ได้ครับ
รบกวนจัดทำเรื่องสมาชิกครับ
 ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 10:09

ขอเสนอความเห็น
-คุณลุงไก่อาจจะเริ่มด้วยพิมพ์เรื่องขนาดสั้นก่อน  เพื่อจะได้เสร็จเป็นชิ้นเป็นอันได้เร็ว    นำใส่ตู้หนังสือได้ในไม่กี่วัน
เรื่องยาวมากๆ ใช้เวลาเป็นปีกว่าจะเสร็จ  คุณอาจมีความจำเป็นทำให้พิมพ์ไม่จบก็ได้  ก็จะไม่ได้งาน  น่าเสียดาย
-ถ้ายังอยากพิมพ์เรื่องยาวๆ อย่างสามก๊ก  อาจเลือกเฉพาะตอนสำคัญ เช่นโจโฉแตกทัพเรือ
-ถ้ามีเครื่องสแกน   ก็สามารถสแกนทีละหน้า ส่งเป็นไฟล์ให้คุณม้า  จะง่ายและรวดเร็วกว่าพิมพ์
-ทำเป็นไฟล์ PDF ส่งคุณม้า  ในกรณีอยากจะส่งเรื่องขนาดยาวจริงๆ

CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 11:10

ส่งหลังไมค์ให้แล้วนะครับ

ทั้งนี้ งานของ ม.ร.ว. เสนีย์ ปราโมช น่าจะยังติดลิขสิทธิ์อยู่นะครับ

ลิขสิทธิ์งานประพันธ์มีอายุ ๕๐ ปี นับจากวันที่ผู้สร้างสรรค์ผู้งานเสียชีวิต หรือนับจากวันที่เผยแพร่ครั้งแรก ในกรณีที่เผยแพร่โดยใช้นามปากกาครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 11:25

ใช่ค่ะ  ผลงานของม.ร.ว. เสนีย์ และม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ยังเป็นลิขสิทธิ์ของทายาท   เราไม่มีสิทธิ์นำมาเผยแพร่ โดยไม่ได้รับอนุญาต
ลองนับดูตามกฎหมายลิขสิทธิ์  งานที่หมดลิขสิทธิ์แล้ว  คืองานที่เจ้าของตายไปก่อนพ.ศ. 2503   
ยาขอบถึงแก่กรรมเมื่อพ.ศ. 2499  งานของท่านเป็นของสาธารณะแล้วค่ะ  ใครจะพิมพ์ก็ได้
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 16:10

แจ้งหนังสือเพิ่มเติมครับ
๑. พจนานุกรมเพื่อการศึกษาพุทธศาสน์ ชุด คำวัด โดยพระธรรมกิตติวงศ์ พิมพ์ครั้งแรก พ.ศ. ๒๕๔๘ ท่านผู้ประพันธ์แจ้งว้ในคำนำว่า "ไม่สงวนลิขสิทธิ์"
๒. นิพพานวังหน้า จากหนังสือพระราชวิจารณ์ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เรื่องจดหมายความทรงจำของพระเจ้าไปยิกาเธอ กรมหลวงนรินทรเทวี (เจ้าครอกวัดโพธิ์)

เรียนถามว่าหากผมพิมพ์เก็บไว้ใน notepad ไว้ก่อน น่าจะมีปัญหาน้อยกว่าท่จะพิมพ์เก็บไว้ใน MS Word
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 16:16

นิพพานวังหน้า มีอยู่ใน http://www.reurnthai.com/wiki/รายชื่อหนังสือที่ต้องการเพิ่ม แล้วครับ

เจ๋ง

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 19:44

เปิดตัววันแรกกับ "นิพานวังน่า"ก็ตกม้าหน้าแตกแล้วครับท่าน ... จัดแบบฟอร์มไม่ถูกเลย ช่วยแนะนำคู่มือการจัดหน้าให้ด้วยครับ
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 20:47

ในขั้นต้น การจัดรูปแบบบทกลอนในอยู่ในรูปแบบที่อ่านง่าย ในตู้หนังสือเราจะใช้คู่ tag <tpoem></tpoem> ครับ (แอบไปดูมา เห็นว่าคุณลุงไก่ก็จับทางได้แล้ว)

ข้อความที่อยู่ระหว่างคู่ tag นี้ จะถูกจัดเป็นรูปแบบตาราง เพื่อให้จัดตำแหน่งย่อหน้าในวรรคหลังได้ตรงกัน โดยระหว่างวรรคหน้าและวรรคหลังนั้น จะคั่นโดยการ "เคาะเว้นวรรค 3 ครั้ง" ครับ
กรณีที่บทประพันธุ์เป็นบทกลอนที่เริ่มต้นด้วยวรรครับ ให้ใช้การ "เคาะเว้นวรรค 3 ครั้ง" นำหน้า เพื่อบอกว่าเป็นวรรคที่ต้องการแสดงผลเป็นวรรคหลัง

เจ้า "เคาะ 3 ครั้ง" นี่แหละที่เป็นหัวใจ หากต้องการเว้นธรรมดา เคาะเพียงหนึ่งครั้งก็พอครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 07:10

เทคนิคเคาะสามครั้ง หรือ knock three times, ผมต้องแอบไปถอดระหัสของอีกท่านหนึ่ง แล้วเดาว่าน่าจะเคาะสามครั้งน่ะครับ

คุณ CrazyHorse บอกว่าเอกสารเก็บแบบ wiki นึกถึง wikipedia ขึ้นมาได้ เลยเข้าไปโหลดวิธีการจัดทำเอกสารมาอ่านแล้วครับ

ขอเวลาอีกสักนิด ... กับผู้เฒ่าหัดซิ่ง ...

ยิ้มกว้างๆ      ยิงฟันยิ้ม       ยิ้ม
CrazyHOrse
Moderator
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 09:30

อ่านคู่มือ wiki ได้เลยครับ

เว้นแต่ tag <tpoem> นี้ที่เขียนเพิ่มขึ้นมา แต่ก็ไม่ได้ซับซ้อนแต่อย่างใดครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์