เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17714 สมุดข่อย
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 20:06

ภาพต่อไป

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 20:07

ภาพต่อไป

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 20:08

จบแล้วครับสำหรับสมุดข่อยเล่มงามเล่มนี้ครับหวังว่าจะทำให้คึกคักขึ้นมาบ้างนะครับลาไปทำงานแล้วครับ แลบลิ้น
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 20:24

เล่มนี้เขียนหน้าตาคมดีจังเลยนะครับ ขอบคุณพี่ยุทธทืี่นำมาลงให้ชมนะครับ
ว่างๆเราไปเที่ยววัดบางอ้อยช้างกันอีกสักครั้งนะครับ จำได้ว่าเหลืออีกมัดหนึ่งเรายัง
ไม่ได้ดูกันเลย

ว่าแต่เรื่องพลาสติกพี่ยุทธว่าหาซื้อได้แถวไหนนะครับ ถ้าได้ธรรมาสน์วัด....นั้นอีกสักหลัง
ภาพธรรมาสน์ที่ผมรวบรวมไว้จะเอามาเผยแพร่ เป็นกรณีศึกษาต่อไปครับ

วันนี้คุณกุรุกุลาพาไปชมตำหนักทองวัดไทรมา มีเรื่องให้ถกเถียงกันซะไม่ได้ข้อสรุป 555
ได้ข้อมูลมาเพิ่มเติมพอสมควร วันหน้าคงได้แบ่งกันต่อไปครับผม

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 21:32

แถวสำเพ็งเลยครับคุณเนเอาเป็นว่าเป็นวันอาทิตย์ไหนอาทิตย์หนึ่งก็ได้จะได้ไปซื้เตรียมไว้ให้ครับนัดวันไปถ่ายมาได้ครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 21:50

โอ้โห สวยคมมากเลยครับ ฝีมือติดอยุธยาอยู่เลย วันหลังต้องขอรบกวนพาไปชมหน่อยนะครับ

ดูเรื่องที่เขียนโดยไม่สามารถอ่านอักษรขอมไทยออก เขียนมโหสถแปลกดีครับ ปกติไม่เป็นตอนห้ามทัพ 101 หัวเมืองก็เป็นตอนลงอุโมงค์

แต่เล่มนี้เขียนตอนลองปัญญานางอมราเทวี ซึ่งไม่ค่อยปรากฏที่ไหน (หรือเคยเห็นที่ไหนบ้าง ก็ขอรบกวนถามด้วยนะครับ)
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 11 ก.พ. 10, 08:11

สวยมากๆจริง และยังยืนยันว่าน่าจะเป็นฝีมือสมัยร.1 ซึ่งผ่องถ่ายฝีมืออยุธยามาไว้ได้อย่างยอดเยี่ยมเกินบรรยาย นี่แหละครับ เสน่ห์ของศิลปะไทย
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 14:52

ใหนๆก็มีกระทู้สมุดข่อยของพี่ยุทธอยู่แล้ว ผมเลยขอแนะนำสมุดข่อยอีกเล่มหนึ่งมาให้ชมกัน อยากให้ลองพิจารณากัน
ว่าอยู่ในสมัยใหน เขียนเรื่องใด จะได้เป็นประโยชน์ในการศึกษารูปแบบการแต่งกาย วัฒนธรรม ความเชื่อ ต่อไปได้ครับ

ภาพจากสมุดข่อยวัดบางอ้อยช้าง
วัดบางอ้อยช้างมีประวัติความเป็นมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาครับ มีโบราณวัตถุสมัยอยุธยาหลงเหลืออยู่คือธรรมาสน์บุษบก
ซึ่งปัจจุบันบันไดได้หายไปแล้ว และมีสมุดข่อยที่มีภาพเขียนที่เขียนในสมัยอยุธยา เล่มที่ผมนำมาเสนอนี้เป็นเล่มที่คาดว่า
น่าจะเขียนขึ้นโดยสกุลช่างปราสาททอง แต่ก็อาจจะเป็นเล่มที่คัดลอกกันมาโดยฝีมือช่างท้องถิ่น ทำให้อายุอาจไม่เก่าขนาดนั้น
ซึ่งคงต้องพิจารณากันอีกที นอกจากนี้ยังพบตู้พระธรรมลายทองอีกหลายหลัง เพียงแต่เป็นงานในสมัยรัตนโกสินทร์ทั้งหมด

ขอปรับแสงนะครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 14:59

สมุดข่อยเล่มนี้เดาว่าเขียนเรื่องปริศนาธรรม?? แต่ให้อธิบายคงไม่ไหวเพราะจนด้วยสติปัญญา
คงต้องหาผู้ที่รู้เรื่องภาษามาชี้แจงครับ ภาพพวกนี้เขียนใช้สีสันหลากหลาย ถึงจะเขียนได้ไม่งดงาม
ประณีตมากมายแต่ก็นับว่ามีคุณค่าไม่น้อย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:02

...

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:04

อยากให้ลองดูการเขียนเครื่องแต่งกายและทรงผมของบุคคลในภาพครับ นับว่าแปลกตาอยู่เหมือนกัน  ตกใจ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:05

...

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:07

เขาเขียนภาพพระหน้าบึ้้งครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:09

...

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:09

ภาพนี้เหมือนพระจะมีหนวด

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์