เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 8822 อยากไปไหนในเมืองเพชรกันบ้างครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:16

เรือนทองหลังนี้แสบตามากครับ ไม่มีความสงบเลย มีแต่ทองๆๆๆ คนเป็นต้อเข้าไปคงตาบอด

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:17

ส่วนตัวพี่อยากไปดูจิตรกรรมวัดโรงเข้คร้าบ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:17

แต่ก็น่าจะไปนะครับ เขาว่าแถวนี้ยังเหลือวัดเก่าๆอีก

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:18

ผมก็อยากไปครับ วัดโรงเข้ ไม่เคยไปสักที
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:37

โอ้ยยย........ไปกันเถิดค้าบบบบ  อยากเห็นเหลือหลาย ท่าทางคงสนุกแน่ๆทริปนี้ สวัสดีคุณคุรุด้วยนะค้าบบบบ เพราะคราวก่อนผมผ่านเส้นนี้แล้วก็มองเห็นเรือนนี้ว่างามจัังงง  ว้าว...นี้เรามีสถาปัตยกรรมในวังหลวงเหลืออยู่สองเรือน  ยังมีมากกว่านี้ไหมอะ เพราะส่วนตัวคิดว่าพม่าคงมิได้เผาหมดแน่ๆๆ สนุกอะ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:45

สวัสดีครับคุณ sittisak ผมยังไม่แน่ใจนะครับว่าศาลาหลังนี้จะเป็นอาคารในวังหลวงจริงหรือไม่ แต่ดูแล้วก็อลังการจริงๆ ขนาดก็พอกันกับวัดใหญ่สุวรรณาราม บางทีอาจจะเป็นแค่ตำนานครับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:50

ทวย เขาว่าเป็นของโบสถ์เก่า มีแบบคล้ายๆคดกริชด้วย

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:52

อันนี้ศาลาครับ ของวัดใหญ่ใช้กระจังประดับพรึง แต่ที่นี่ใช้ขาสิงห์ แปลกตาดี คงเป็นศักดิ์สูงของอาคาร

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 19:05

ข้อมูลวัดในกลางมีดังนี้
เป็นวัดเก่าแก่มีอายุไม่น้อยกว่า 250 ปี เป็นวัดที่ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ทรงสร้างเพื่อถวายพระราชกุศลแด่พระมารดาซึ่งเป็นคนบ้านแหลม
     อุโบสถเป็นแบบมหาอุด กุฏิ ศาลาการเปรียญ หอระฆัง และสิ่งปลูกสร้างอื่น ๆ ในวัดล้วนเป็นศิลปะสมัยอยุธยาตอนปลาย วัดนี้เป็นที่ประดิษฐาน หลวงพ่อสุโขทัย ซึ่งเป็นพระพุทธรูปสมัยสุโขทัย ปางมารวิชัย เป็นที่เคารพสักการะของชาวบ้านตำบลบ้านแหลมและประชาชนทั่วไป
    สถาปัตยกรรมเด่นของวัดในกลางคือ ศาลาการเปรียญ ซึ่งทำด้วยไม้สักทั้งหลัง ได้รับการบูรณะโดยถอดชิ้นส่วนเดิมมาซ่อมแซมแล้วประกอบขึ้นมาใหม่ตามแบบเดิม สันนิษฐานว่า แต่เดิมเป็นพระที่นั่งที่สร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยา ในรัชสมัยพระเจ้าท้ายสระ ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ทรงโปรดเกล้าฯให้รื้อถอนจากอยุธยามาปลูกสร้างที่วัดในกลาง การก่อสร้างแบบโบราณใช้ลูกสลักเป็นเดือยในการยึดไม้ บางส่วนใช้ตะปูจีน เสาของศาลาการเปรียญมี 8 เหลี่ยม มีคันทวยแกะสลักสวยงามเป็นรูปหัวนาคครองรับชายคา ซึ่งคันทวยหัวนาคของศาลาการเปรียญวัดในกลางนั้น เป็นที่ยอมรับกันว่า มีรูปแบบและลวดลายการแกะสลักที่อ่อนช้อย งดงามและวิจิตรบรรจงมีความเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง วัดต่าง ๆ ที่จะบูรณะหรือสร้างศาสนสถานใหม่มักจะนำรูปแบบของคันทวยของศาลาการเปรียญวัดในกลางไปเป็นแม่แบบเสมอ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 15 ก.พ. 10, 12:06

จำได้ว่าเคยอ่านข้อมูลวัดในกลางมานานแล้ว แต่รู้สึกว่าไม่น่าไปเลยทำให้ลืมไป
แต่พอมาเห็นทวยเห็นรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ก็คิดว่าถ้าไปน่าจะได้ดูอะไรดีๆอีก
มีอีกที่หนึ่งที่อยุธยาเขาเขียนลายทอง(สมัยปัจจุบัน)ด้านในแบบนี้ พอมาเห็นหลังนี้อีกหลัง
ก็รู้สึกว่าสมัยก่อนเขาจะเขียนลายทอง ไว้ด้านในขนาดนี้เลยหรือ?? มันดูปวดหัวเหมือนกันนะครับ

ส่วนเรื่องตำนานที่ว่าเป็นพระที่นั่งในสมัยพระเจ้าท้ายสระ มันก็คงมีความเป็นไปได้หลายทาง
บางทีมันอาจเป็นบางส่วนที่เหลือจากการถูกเผา ของวังหลวง? วังหน้า? วังหลัง? หรือวังอะไรสักอย่างของอยุธยา
แล้วรื้อเอามาสร้างไว้
หรือพระเจ้าตาก รับสั่งให้ปรุงใหม่ตามแบบอยุธยา แต่ไปพัวพันกับตำนานวัดสุวรรณในสมัยหลังๆเพราะชาวบ้านถูกใจ
หรือทำขึ้นในโดยไปลอกเลียนวัดสุวรรณมาเพราะถูกใจ

ว่าไปแล้วมารวบรวมมูลเหตุแล้วตั้งโพลกันดีไหมครับ แต่เดี๋ยวขอเวลาไปประทับทรงก่อนแล้วจะมามั่วใหม่ แหะๆ ยิงฟันยิ้ม

ปล.ธรรมาสน์ประหลาดได้ใจจริงๆครับ ดูแล้ว??มาก ขอบคุณสำหรับรูปที่เอามายั่วนะพี่ หุหุ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 15 ก.พ. 10, 22:31

ให้น้องเนจัดทริปละกัน
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 15 ก.พ. 10, 22:41

ฝากรูปวัดสระบัวไว้ดููเล่น อิอิ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์