เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 8803 อยากไปไหนในเมืองเพชรกันบ้างครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 23:25

วันนี้เซงครับพี่ ไม่น่ากินยาเลยหมดสนุก ไม่รู้ว่ายานี้มีสารต้านการหลั่งเอนโรฟินหรือไง 55
คาใจครับพรุ่งนี้ต้องแว่บไปวัดโช ...

เจ๋ง

ปล.แผ่นที่ไรท์ไปเปิดได้ไหมครับ ไม่รู้เป็นไรไรท์ให้คนที่ซื้อแผ่นดีวีดีเปล่าไปทีไรเปิดไม่ได้สักที หรือ??ไม่ได้เปิด หุหุ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 23:57

คอมเจ๊งอ่านซีดีไม่ได้อะ ไว้ซ่อมก่อน อิอิ เจ๋ง
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 15:19

ตายแล้ว เสียภาพหมดเลยคะคุณผู้อ่านคะ

กบแดงลงวันลาวันที่ 26 แล้วนะคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 18:28

้ร้อนมากมาย อยากวิ่งลงทะเลจังเลยครับ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 23:05

เห็นภาพแล้วน้ำลายไหล อยากไปด้วยจริงๆขอรับ แต่ต้องให้คำตอบใกล้ๆ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 02:21

พี่เซียน้ำลายไหลอะไรคะ อิอิ

กนก นารี กระบี่ คชะ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 02:54

ดึกๆดื่นๆไม่รู้จักหลับจักนอนยายแพร
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 09:17

สวัสดีปีใหม่ (จีน) ครับพี่ยุทธ ยิงฟันยิ้ม
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 10:20

ศาลาการเปรียญวัดในกลาง คล้ายของวัดใหญ่จริงๆคับ แต่ซ่อมใหม่ ดูเปลี่ยนไปมากกว่า
 แถมยังสร้างหอขวางไว้ทั้งสองด้านตามอย่างบ้านไทยสมัยก่อนเติมเข้ามาอีก
วัดเค้าว่า พระเจ้าตาก รื้อถอนมาจากในวังหลวง สร้างสมัยพระเจ้าท้ายสระ มาถวายไว้ที่นี่
แปลกดี ในเมื่อเรา(เคย)เชื่อกันว่าพม่าเผาวัง ทำไมยังเหลือตำหนักไม้หลังนี้ หรือพระองค์จะถอนเท่าที่เหลือมาแล้วมาปรุงเติมขึ้นใหม่คับ
ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 10:22

ขออีกนิด อยากเชิญให้ท่านสมาชิกช่วยกันคิดถึงสภาพที่สมบูรณ์ของเจดีย์แดงหน่อยอ่ะคับ
นึกไม่ออกจริงๆ สมัยนี้ส่วนที่ติดพื้นคือแข้งสิงห์ไปแล้ว แต่ก่อนเหมือนจะมีฐานเขียงสามชั้นก่อน
แต่ตรงส่วนบนนี่ แปลกดีจริงๆคับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 10:33

คิดว่าเจดีย์แดงน่าจะคล้ายๆเจดีย์วัดสนามชัย ที่สุพรรณครับ
ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 10:50

ถ้าที่พักเต็ม ลองเข้าไปติดต่อที่มหาลัยราชภัฎเพชรบุรีอ่ะคับ ไม่ค่อยมีคนรู้
แต่ที่นั่นมีโรงแรม ที่ให้นักศึกษาได้ฝึกการโรงแรมอยู่ ก้อโอเคดีคับ ไม่แพง
สะอาด แต่ของกิน ไม่มี แต่ไม่แคร์เพราะไปหาของกินอร่อยๆข้างนอกได้มากมาย

-ถึงคุณ kurukula คับ ผมก้อยังนึกสภาพสมบูรณ์ของเจดีย์สนามไชยไม่ออกอีกอ่ะคับ โทษจริงๆๆๆๆๆ
มีใครพอวาดภาพให้ดูได้มั้ยคับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 14:50

อยากไปแล้ววววว พูดกันซะยั่วน้ำลายมากๆๆๆๆๆๆ    อีกนิดนะคับ ของวัดใหญ่กับวัดในกลาง เรือนไหนเก่ากว่าคับ...ถ้าของวัดในกลางส่วนที่ทำเป็นเรือนเล็กๆข้างนี้ของใหม่หรอครับ...วู้ๆๆอยากไปดูแล้วววววว  สรุป แล้วเคาะเลยนะคับ คุณเซียห้ามพลาดแล้วนะ..เดี่ยวเจ้าแพรพาเข้าโรงแรมที่มีกระจกอยู้บนฝ้าอีกกก อิอิอิอิ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:13

สวัสดีครับคุณ sittisak

ศาลาการเปรียญวัดในกลางแต่เดิมเป็นเรือนเตี้ย ใ้ต้ถุนต่ำ แต่เขาดีดสูงขึ้นมา ของเดิมมีเรือนขวางหน้าหลังเช่นปัจจุบันครับ และเคยมีคอสองเขียนจิตรกรรมภาพ น่าจะเรื่องอนาคตวงศ์ (ไม่แน่ใจ) เป็นเรื่องเกี่ยวกับการบำเพ็ญเพียรแปลกๆน่ากลัวๆของพระโพธิสัตว์ เช่นตัดหัวถวายพระอดีตพุทธ เขาว่าเป็นอิทธิพลมหายานเกี่ยวข้องกับฮินดูบ้าง ปัจจุบันไม่ทราบว่าไปเก็บไว้ที่ไหน

ส่วนปัจจุบันนี้ เรือนหลังนี้ก็มีตำนานว่าพระเจ้าตากรื้อมาจากวังหลวง เป็นของคู่กับพระพุทธรูปสุโขทัยครับ ในตำบลนี้ยังมีวัดแร้ง ซึ่งบานประตูเป็นไม้แกะลายก้านขด คาดว่าคงจะเคยเห็นกันบ้าง

ตอบคุณโอมครับ วัดสนามไชยผมก็ไม่เคยไปเหมือนกัน เขาว่าใหญ่โตโอฬารมากมาย รูปทรงก็แปลกตาอยู่ ฮืม
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 15:15

เอามายั่วกิเลสให้อยากไปมากขึ้นครับ อิอิอิ ธรรมาสน์ที่ซ่อมจนวางไว้สองร้อยเมตรก็ยังแสบตา

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์