เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 8802 อยากไปไหนในเมืองเพชรกันบ้างครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

เมื่อ 09 ก.พ. 10, 10:03

บอร์ดเงียบไปนานมากเลย แล้วทริปนี้จะล่มหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่เป็นไรครับ ถ้าล่มผมไปคนเดียวก็ได้ (เพราะยังไงก็ต้องไปอยู่แ้ล้ว)

ลองมาลิสต์รายชื่อวัดเลยครับ ว่าอยากไปไหนกันบ้าง มีรูปประกอบก็ดีครับ จะได้ตัดสินใจถูกว่าควรจะไปไหนบ้าง
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 11:38

exempli gratia ศิลปะเมืองเพชร

เผื่อจะมีคนอยากไปเพิ่ม เพราะกลัวว่าทริปจะล่มครับ  อายจัง

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 11:42

ศาลาการเปรียญวัดในกลาง กลายเป็นเรือนทองไปแล้ว ธรรมาสน์ก็ซ่อมแปลงสนุกสนานยิ่งนัก

เขาว่ากันว่าเป็นตำหนักในกรุงศรีอยุธยามาก่อน พระเจ้าตากรื้อมาถวายวัดพร้อมพระสุโขทัย เพราะคนบ้านแหลมดูแลแม่ท่านให้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 11:48

ซ่อมหมดแล้วครับ แต่ก่อนเละเทะมาก แล้วก็ยกพื้นต่ำนิดเดียว (ตำหนักในวังยกพื้นต่ำเพราะถมที่ดีแล้ว?)

ตอนนี้ดีดสูงแล้ว หน้าตาคล้ายๆศาลาวัดใหญ่สุวรรณารามเลย มีมุขประเจิดคล้ายๆกัน แต่ก็ซ่อมหมดแล้ว ลายเขียนที่คอสองก็ไม่มี (ลายสมัยรัชกาลที่4) ไม่รู้เขาไปเก็บไว้ไหน

มีตำนานเกี่ยวข้องกับวัดใหญ่สุวรรณารามเหมือนกัน คิดว่าคงเป็นเรื่องแต่งขึ้น จะว่าเป็นตำหนักก็คงไม่ใ่ช่

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 11:51

ดูอย่างละนิดละหน่อย จะได้อยากไปเที่ยวกัน (หาคนไปด้วย อิอิ)

หอกลองของมุสลิมครับ แกะไม้สวยแปลกตาดี ไม่รู้ใช้เหมือนมินาเร็ตด้วยหรือเปล่า

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 11:55

ทวยวัดในกลาง ฝีมือแกะยอดเยี่ยมมากเลยครับ แต่ก่อนมีโบสถ์ ทวยเป็นคดกริชงามประหลาด ตอนนี้โบสถ์รื้อไปแล้ว แต่ยังเก็บทวยไว้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 12:01

พระประธานทรงเครื่องน้อยสมัยอยุธยาตอนกลาง วัดท่า เดิมเป็นหมู่บ้านพราหมณ์ ทุกวันนี้เขาก็ว่าเขาสืบเชื้อสายมาจากพราหมณ์

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 12:05

เจดีย์แดง เขาว่าแต่ก่อนพระเจ้ากรุงศรีอยุธยาเสด็จมาคล้ายช้างเถื่อนแถวๆนี้ เลยสร้างเจดีย์ไว้องค์มหึมา รูปทรงแปลกดีครับ นึกถึงวัดสนามไชยที่สุพรรณ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 12:16

โบสถ์วัดยางควง ทรงวิลันดา เอาตัวอะไรที่หน้าเหมือนเวตาลขึุ้นไปประดับแทนช่อฟ้า กับตัวเหงา

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 12:19

เจดีย์ในถ้ำวัดเขาหลวง ทรวดทรงเหมือนวัดไก่เีตี้ย แล้วก็กระสวนทองในกรุวัดราชบูรณะ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 12:24

พนักธรรมาสน์อันนี้กองอยู่กับพื้นมานานแล้ว ไม่รู้จะเปื่อยหรือยัง

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 13:20

ถ้าไปเพชรบุรีก็สัก3วัน2คืน ตลุยดะ ถ้าเวลาเหลืออาจมาเก็บสแปแถวราชบุรี แต่แนะนำว่าให้รวมสมาชิกให้ได้สักสิบคน เหมารถตู้ไป (เพราะรถตู้นั่งได้11คน) รวมคนขับ ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นคนละ1000บาท เป็นค่ารถ3วันก็4500 ที่เหลือเผื่อค่านำมัน เผอิญอาเขยมีรถตู้อยู่ และคุ้นเคยกันดี จะได้ใช้ไปไหนมาไหนสะดวก แต่ต้องสรุปวันที่จะไปล่วงหน้าเลยนะครับ ลำพังจะพึ่งแต่กบแดงคุณแพรคงไม่ไหว ถ้าตกลงตามนี้ ผมว่าเบื้องต้นน่าจะมีสมาชิกไปแน่ๆคือผม คุณกุ คุณยุทธ คุณเน คุณเอเซีย คุณแพร คุณทอมมี่ 7คนแล้วครับ รับอีก3คน ใครจะไปลงชื่อมาเลยครับ งานนี้เที่ยวทั้งวังทั้งวัดแล้วอาจมีเล่นน้ำทะเลคลายร้อนด้วยถ้าจะดี
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 14:16

สวัสดีพี่ยีนส์ครับ สบายดีหรือยังครับได้ยินว่าป่วย 
กระทู้เชิญร่วมทริปคราวนี้มีรูปมาโชว์ด้วย อยากไปครับ ตกใจ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 17:58

สวัสดีครับน้องเน เพชรบุรีนี่น้องแพรเค้าเป็นตัวตั้งตัวตี แต่ยังไม่เห็นเข้ามาพูดคุย ก่อนหน้านี้พี่ป่วยหนัก เพราะเครียดจากการงาน ช่วงหนีก็อยากจพักผ่อนไปดูของสวยของงามกันบ้าง เรื่องรูปก็ต้องขอบคุณคุณกุเค้า อุตส่าห์มาเปิดกระทู้นำรูปมายั่วกิเลส วันไปเห็นน้องแพรเคยบอกว่าจะหยุดเสาร์อาทิตย์หลังตรุษจีน ขอให้รีบสรุปหน่อย จะได้สรุปเรื่องรถด้วยครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 23:17

มาแล้วคะ อยากไปมากมาย 27-28 เท่านั้นสำหรับเดือนนี้นะคะ

จริงๆแล้วไปคันเดียวก็ดีนะ ไม่ต้องคอยรอกัน หลงก็หลงพร้อมกัน อิๆๆ

ย้ำ! อีก 3 คนเท่านั้น ใช่ไหมคะ จะลองไปชวนเพื่อนดูอีกคน

ว่าแต่ สมาชิกสะดวกวันไหนดีคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์