เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3512 ถ้ามีพิพิธภัณฑ์ชาวนาเกิดขึ้น ท่านอยากให้พิพิธภัณฑ์มีรูปแบบออกมาเป็นอย่างไรครับ
บุญมา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 03 ก.พ. 01, 08:40

ถ้าจะสร้างและจัดแสดงพิพิธภัณฑ์เกี่ยวกับชาวนาสักแห่งหนึ่ง ท่านอยากเห็นพิพิธภัณฑ์ชาวนาแห่งนี้น่าจะเป็นแบบไหน และออกมาเป็นอย่างไร ควรจัดแสดงอารายบ้างครับ อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 19:02

เครื่องมือการเกษตร
pp:+)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 00:19

อยากมีหุ่นขึ้ผึ้งชาวนากำลังช่วยกันดำนาครับ
หรืออะไรก็ได้ที่หมายถึงการร่วมแรงกัน :+)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 09:11

ภาพถ่าย(ขยาย) และคำบรรยาย  ถึงวิธีการทำนาประเภทต่างๆให้เด็กนักเรียนเข้าใจค่ะ
Linmou
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 17:55

ประวัติวิวัฒนาการของการทำนา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 18:39

ผมไม่อยากให้จำกัดแค่ชาวนาครับ อยากให้เป็นพิพิธภัณฑ์เกษตรกรไทย รวมชาวสวน ชาวไร่ ฯลฯ ด้วย
เครื่องไม้เครื่องมือการเกษตรที่เป็นภูมิปัญญาชาวบ้านไทย เห็นว่ามีพิพิธภัณฑ์ส่วนตัว ไม่ใช่ของราชการ เก็บรวบรวมไว้บ้างแล้ว คือชชาวบ้านเก็บกันไว้ดูเองเพราะเสียดายจะสูญ น่าจะสนับสนุนให้ทำให้เป็นเรื่องเป็นราว
สมัยผมยังเด็ก มีหนังสืออ่านนอกเวลารุ่นเก่ามากเล่มหนึ่ง จำไม่ได้ว่าครูใช้สอนในชั้น หรือว่าผมซนไปรื้อค้นของเก่ามาอ่านเอง แต่ว่าหนังสือนั้นเล่าเรื่องการทำนาของชาวนาไทยง่ายๆ ให้เด็กเข้าใจ วิธีไถดะ ไถแปร หว่านข้าว เกี่ยวข้าวขึ้นยุ้ง... เดี๋ยวนี้ยังมีหรือไม่ก็ไม่ทราบ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 18:41

คนละเล่มกับเล่มของนิมิตร ภูมิถาวร นะครับ เล่มนั้นก็ดี พูดถึงครูที่ไปสอนหนังสือในหมู่บ้านชาวนาที่สุโขทัย
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 19:38

เอกลักษณ์ของคนเผ่าไท ที่รู้จักการทำนา และเป็นจุดเริ่มต้นของอารยธรรมของคนเผ่าไท ที่มีความหมายมากกว่าเพียงคนที่อาศัยอยู่ในดินแดนของประเทศไทยครับ
บุญหลาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 04:51

ผมเห็นด้วยกับคุณ นกข นะครับ เพราะชาวนา ก็คือ ชาวสวน ชาวไร่ จับปลา(ประมง) นั้นแหละครับ เพราะชาวนาไม่ได้ทำนาตลอดทุกวันของปี เค้าก็ทำอย่างอื่นเพื่อยังชีพด้วยครับ อีกอย่างชาวนา ก็มีชีวิตที่รื่นรมย์ ว่างจากงาน ก็มีชนไก่ กัดปลา ดีไม่ดีบางบ้านก็ต้มเหล้า ทำกระแช่ ไว้แจกจ่ายเลี้ยงบรรดาเพื่อนอีกด้วยนะครับ ผมว่าสิ่งเหล่านี้น่าจำลองเก็บไว้ให้หมด
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 15:31

คุณบุญมาครับ

พิพิธภัณฑ์ที่จะสร้างนี่ใช่โครงการเดียวกับของคุณสุจิตต์ วงษ์เทศ รึเปล่าครับ
บุญมา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 23:53

ช่ายเลยครับ พอดีผมได้ติดตามอ่านจากหนังสือมติชนสุดสัปดาห์ที่คุณสุจิตต์ วงษ์เทศ ได้เขียนไว้ ผมเลยขโมยไอเดียของท่านมาสอบถามชาวเรือนไทยดูอะครับ ว่ามีความคิดเห็นไง เพื่อคุณสุจิตต์ได้ชายตาผ่านมาอ่านบ้าง  เห็นว่าช่วงนี้คุณสุจิตต์ ท่านพยายามหาข้อมูลเรื่องชาวนา เรื่องควาย อย่างยกใหญ๋เลยนะครับ ผมก็กะว่าจะลองไปคุยกะบรรดาพี่ป้านาอาของผมที่เป็นชาวนา แล้วเขียนไปเล่าให้บรรณาธิการใหญ่ศิลปวัฒนธรรมท่านเก็ยเป็นข้อมูลครับ
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 01:42

ที่ถามเพราะกลัวว่า จะกลายเป็นต่างคนต่างทำน่ะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
เห็นด้วยกับท่านอื่นๆและขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
คิดว่า อะไรที่สามารถนำเสนอของจริงๆได้ อยากให้แสดงให้ดุทั้งหมดครับ เช่น เครื่องมือการเกษตร ชุดเสื้อผ้า (ควายคงไม่ต้อง เดี๋ยวจะกลายเป็นสวนสัตว์ไป)
รวมไปถึงอยากให้เห็นทุ่งนาจริงๆ อาจไม่ต้องใหญ่มาก แต่ได้สัมผัสบรรยากาศท้องนา ในที่โล่งแจ้ง ไม่อยู่ใต้หลังคา

ไม่รู้ขอมากไปเปล่า
บุญมาก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 01:32

ผมก็เห็นด้วยกับคุณพัดโบกนะครับ ที่อยากให้มีบรรยากาศท้องนาจริงๆ  แต่ถ้ามีท้องนาจริงๆ แล้วไม่มีควายเนี่ย ผมว่ามันพิกลๆอยู่นะ มีไว้ไถนาจริงๆด้วยสิครับผมว่าถึงจะดี แล้วยิ่งมีพิธีกรรมต่างๆที่ชาวนาทำด้วยมาทำในพิพธภัณฑ์นะผมว่าสุดยอดแล้วครับ
อ่ำแมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 18:00

มีหุ่นจำลองเยอะๆน่าจะดี เพราะว่าน่าตื่นเต้น ทำให้ประชาชนชอบเข้าพิพิธภัณฑ์มากขึ้น แล้วก็มีหุ่นจำลองพัฒนาการของการเกษตรบนผืนแผ่นดินไทย อืม......นาแบบต่างๆด้วยก็ดี
หมื่นหาญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 20:40

ที่ในตัวเมืองสุพรรณมีพิพิธภัณฑ์ชาวนาเล็กๆ เคยเข้าไปนานแล้ว เห็นมีรูปมากกว่าสิ่งของหรือไงเนี่ย อยู่ข้างๆสถานีตำรวจ
หน้า: [1]
  พิมพ์