เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3998 ขอภาพจิตรกรรมแบบเต็มไฟล์ค่ะ
SASITHORNOK
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 12 ก.พ. 10, 18:19

รบกวนขอภาพจิตรกรรมตามที่แนบไว้แบบเต็มไฟล์ได้มั๊ยคะ

คือว่าเรียนวิจัยศิลปะไทย แล้วต้องวาดภาพที่เลือกด้วย อยากเห็นรายละเอียดภาพชัดๆค่ะ

หรือถ้ามีภาพใดน่าสนใจ ก็แนบมาให้ด้วยก็ดีค่ะ บอกให้ด้วยนะคะว่าจากวัดใด

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

รบกวนส่งมาที่เมล์ n_n.ok@hotmail.com

ป.ล. สมัครเว็บบอร์ดนี้มาซักพักแล้ว แต่ไม่เคยมีโอกาสได้โพสท์กระทู้เลย ชอบทุกๆภาพที่นำมาให้ดูค่ะ ขอบคุณค้ะ ^^

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 19:07

น้องขอมาอย่างกว้างๆจะทำให้ผู้อยากจะให้ลำบากนะครับ เอาอย่างนี้ น้องต้องเลือกหัวเรื่องที่จะวิจัย(ไม่ทราบว่าเรียนอยู่ที่ใดคณะไหน(ถ้าบอกได้ก็บอกด้วย จะได้แนะนำถูก) ไฟล์ภาพจริงส่วนใหญ่ไม่ได้ใหญ่โตมากมายความคมชัดก็แล้วแต่คุณภาพของกล้องของผู้ถ่ายรูปนั้น พี่แนะนำให้น้องเลือกสถานที่จริงแล้วไปรีเสิร์ชจากสถานที่จริงจะดีกว่านะครับจะได้เห็นสีจริง ของจริงที่ชัดเจนและคัดลอกได้ถูกขนาดด้วย สมัยที่พี่เรียนก็วาดจากที่จริงทั้งนั้น รูปถ่ายก็มีเพียงไว้ประกอบคร่าวๆเท่านั้น

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 19:13

หน้่าพระองค์นี้สวยจังเลยครับพี่ยีนส์
SASITHORNOK
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 19:57

ค่ะ เรียนศิลปกรรม นิเทศศิลป์ ปี2 ม.บูรพา

เป็นวิชาวิจัยศิลปะไทยค่ะ อาจารย์ให้เลือกวิจัยอะไรก็ได้ ดังนี้ จิตรกรรม ประติมากรรม สถาปัตยกรรม แล้วก็วาดภาพนั้นๆมาส่งด้วย

ก็เป็นวิจัยง่ายๆน่ะค่ะ บอกว่า ภาพที่เลือกนั้นมีประวัติยังไง เป็นยังไง องค์ประกอบ เส้น สี

.. นกก็ไปดูภาพจิตรกรรมที่วัดพระแก้วมาแล้ว มีภาพสวยๆ แต่เหมือนจะวาดไม่เป็นเลย เพราะว่าวาดไม่ค่อยเก่งอะค่ะ

แล้วก็ไม่ค่อยมีเวลาได้ไปแล้ว

พอดีเจอรูปตามที่แนบไว้ นกชอบ อยากวาดภาพนั้น แต่จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหนใครโพสท์ จำได้แค่ว่า เป็นภาพอยู่ในกรอบบนหน้าต่างพระอุโบสถวัดสุทัศน์ อะค่ะ

.. นกก็บอกไม่ได้ว่าอยากได้ภาพอะไรแบบไหน ถ้าอย่างงั้น พี่ช่วยแนะนำว่ามีภาพจิตรกรรมวัดไหนในกรุงเทพที่สวยแล้วก็ชัดๆบ้างค่ะ เดี๋ยวจะหาเวลาไปดูภาพจริงๆ ขอบคุณมากค่ะ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 ก.พ. 10, 23:20

ขอแนะนำต่อจากหัวหน้าชมรมนะครับ อย่างที่พี่ยีนส์ว่าไว้ครับ เพราะตั้งแต่ที่ถ่ายภาพงานศิละมา
รู้สึกว่าภาพจิตรกรรมฝาผนังถ่ายยากที่สุด ยังไงก็ไม่ได้ความรู้สึกเท่ากับไปดูเองครับ
ถ้าคุณนกสนใจจะวิจัยศิลปะไทยและเรียนอยู่ที่ีม.บูรพาผมขอแนะนำให้ลองไปที่วัดใหญ่อินทารามดูครับ
ภายในมีจิตรกรรมฝาผนังสมัย ร.3 เหมือนกัน แถมในวิหารด้านข้างก็มีด้วย และมีลายรดน้ำรูปต้นนารีผล
ที่บานประตู ถ้าสนใจก็ไปชมได้ครับ

ถ้าในกทม.เรื่องจิตรกรรมวัดพระแก้วผมไม่แนะนำครับ แนะนำให้ไปดูพระที่นั่งพุทไธสวรรย์ดีกว่า
รับรองว่าแค่ภาพแค่ซีนเดียวก็ซึ้งใจแล้วครับ ส่วนตัวแนะนำภาพพระนางสิริมหามายาทรงสุบินนิมิตครับ

SASITHORNOK
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 ก.พ. 10, 09:35

ขอบคุณมากค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์