เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 13610 สามก๊กคำกลอน หนังสือหายาก
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 ก.พ. 10, 21:57

ถ้าได้มาลงในตู้หนังสือด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ยิงฟันยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 08:05

ดีค่า  ดีแน่นอน

มายกมือ  อยากอ่านวงศ์เทวราชค่ะ

มีเสียงสนับสนุนอย่างนี้  คงต้องจัดให้ตามคำขอครับ ยิ้มเท่ห์

ถ้าได้มาลงในตู้หนังสือด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
 ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะให้ไปใส่ไว้ในตู้เห็นท่าจะพิมพ์ไม่ไหว  ยาวหลายหน้าเหลือเกิน  เอาเป็นว่าเล่าเรื่องวงศเทวราชกับยกตัวอย่างกลอนบทละครบางส่วนมาให้อ่านดีกว่าครับ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 08:57

คุณหลวงจะสแกน  วงศ์เทวราช  ส่งคุณม้าทางอีเมล์ก็ได้ค่ะ
มีอาสาสมัคร ช่วยพิมพ์ให้
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 09:04

คุณหลวงจะสแกน  วงศ์เทวราช  ส่งคุณม้าทางอีเมล์ก็ได้ค่ะ
มีอาสาสมัคร ช่วยพิมพ์ให้

ขอรับไว้พิจารณายาวๆ นะครับ   ยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 09:13

กรุณาอย่าข้่ามเรื่องขึ้นเกยลงเกย
เพราะนึกก็ขันแล้วค่ะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 09:37

ในราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๓๔   ๙ กันยายน ๒๔๖๐  ในหัวเรื่อง แจ้งความหอพระสมุดวชิรญาณ  ได้ลงประกาศว่า  พระเจ้าพี่นางเธอ  พระองค์เจ้าจุธารัตนราชกุมารี  ได้ประทานหนังสือบทละครและหนังสือเรื่องต่างๆ ซึ่งเป็นของเจ้าพระยามหินทรศักดิ์ธำรง  แก่หอพระสมุดวชิรญาณ  ดังนี้

รามเกียรติ  ๒๗ เล่ม
ดาหลัง      ๑๕ เล่ม
ไชยเชษฐ   ๑   เล่ม
คาวี           ๑   เล่ม
สังข์ทอง     ๒  เล่ม
ไกรทอง      ๑  เล่ม
ขุนช้างขุนแผน  ๑๓  เล่ม
ลักษณวงษ์   ๑๔  เล่ม
จันทโครพ    ๗  เล่ม
สิงหไตรภพ  ๑๐  เล่ม
ทินวงษ์       ๑๐ เล่ม
มณีสุริยง     ๒๓  เล่ม
สุวรรณหงษ์    ๔ เล่ม
ราชาธิราช    ๒๕  เล่ม
สุริวงษ์พรหเมศร์   ๗ เล่ม
อาบูหะซัน     ๒  เล่ม
พระสมุท       ๑  เล่ม
ยักษียักษา    ๑ เล่ม
สามก๊ก         ๒๔  เล่ม
สามฤดู         ๑๔  เล่ม
บทรบำ          ๑  เล่ม
เทศนาในการพระราชพิธีทวีธาภิเศก  ๔ เล่ม
ห้องสิน    ๔  เล่ม
ไต้ฮั่น       ๓ เล่ม
หงอโต้ว    ๑ เล่ม
ซุยถัง        ๑  เล่ม
บ้วนฮวยเหลา   ๕ เล่ม

รวมเป็นหนังสือ จำนวน  ๒๒๑  เล่ม

หนังสือดังกล่าวทางหอพระสมุดวชิรญาณได้จัดเก็บใส่ตู้โดยเฉพาะ  จารึกหน้าตู้ว่า "ตู้หนังสือบทลครของเจ้าพระยามหินทรศักดิ์ธำรง"  

แจ้งความมา ณวันที่ ๖ กันยายน ๒๔๖๐  
ลงพระนาม  ดำรงราชานุภาพ  สภานายก

ตั้งแต่รามเกียรติ จนถึง สามฤดู และบทรบำ คงเป็นบทละครที่เจ้าพระยามหินทรฯ เคยใช้เล่นละครในโรงของท่าน  ส่วนพงศาวดารจีน คงเป็นหนังสือร้อยแก้วสำหรับนำมาดัดแปลงเป็นบทละคร    ในบรรดาบทละครของเจ้าพระยามหินทรฯ  ที่หอพระสมุดรับประทานมานี้  คงมีบทละครที่หลวงพัฒนพงษภักดี (ทิม  สุขยางค์) แต่งให้เจ้าพระยามหินทรฯ ไว้ใช้เล่นละครอยู่หลายเรื่อง  เพราะตามประวัติของหลวงพัฒนพงษภักดีที่สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ทรงพระนิพนธ์ ได้กล่าวถึงบทละครที่หลวงพัฒนพงษภักดีได้แต่งและสืบได้ดังนี้

พระอภัยมณี   ราชาธิราช   ลักษณวงศ์   ทินวงศ์   ยักษ๊ยักษา   สามก๊ก   จักรแก้ว   ขุนช้างขุนแผนตอนต้น   อาบูหะซัน   บ้วยหั่งเหลา (บ้วนฮวยเหลา ?)   สิงหไตรภพ   สามฤดู  มณีสุริยง   พระเจ้าติวอ๋องหลงนางขันกี(จากพงศาวดารจีนเรื่องอะไร?)   ทิ้งพวงมาลัยเจ๊ก   สุริวงศ์พรหเมศ   และวงศเทวราช  (โปรดสังเกตว่า มีชื่อที่ตรงกันกับหนังบทละครที่พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าจุธารัตนราชกุมารี  ได้ประทานหอพระสมุดฯ  หลายเรื่อง)

นอกจากนี้  ก็มีกลอนอ่าน อย่าง มณีนพรัตน์  กายนคร  สุภาษิตคำกลอนฉัตรสามชั้น   พระศรสุริยัน   นิราศหนองคาย  และโคลงกระทู้สุภาษิตอีกจำนวนหนึ่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 12:45

อ้างถึง
พระเจ้าติวอ๋องหลงนางขันกี(จากพงศาวดารจีนเรื่องอะไร?)   

จากเรื่อง ห้องสิน  ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 10 ก.พ. 10, 12:54

สะดุดใจในพระนาม  พระองค์เจ้าหญิงจุธารัตนราชกุมารี  เพราะไม่คุ้นมาก่อน
ไปค้นดู รู้เพียงสั้นๆว่า ประสูติ พ.ศ.๒๔๑๕  ในเจ้าจอมมารดามงกุฎ ธิดาเจ้าพระยามหินทรศักดิ์ธำรง (เพ็ง เพ็ญกุล)
พระอนุชาเป็นที่รู้จักมากกว่า คือกรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม   เจ้าของเพลง "ลาวดวงเดือน"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์