เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11639 ตำหนักทองริมคลองด่าน
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:34

ผมเองก็ไม่ทราบเรื่องศัพท์เรือนไทยมากครับ เพราะมากมายยุ่งยากจริงๆ

ส่วนหน้าต่างแบบกลีบบัวนี้ ส่วนตัวคิดว่าสมัยรัตนโกสินทร์ก็ยังทำกันอยู่ คิดว่าคงเป็นงานสมัยรัตนโกสินทร์มากกว่าครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:41

-เห็นด้วยครับว่าเป็นเรือนหลวงในรัตนโกสินทร์ตอนต้น แต่ทำกันอยู่นี่มีที่ไหนหรือครับ
-เรื่องอินทรชิตนี่ น่าจะเป็นศรพระลักษมณ์ที่ยิงมาจากฝั่งตรงข้าม และจับไว้ได้หรือเปล่าครับ??
-แล้วฝาแบบนี้เรียกฝาปะกนใช่ไหมครับ
-แล้วควรเรียกว่าหน้าต่างกลีบบัวใช่หรือไหมครับ

ภาพ ลายมุม(ค้างคาว?)เพิ่มรายละเอียดให้กับที่ว่างครับ

เรื่องคลองด่านมีคนแนะนำอยู่ครับ เพียงแต่ยังไม่ได้ไปสักที ทั้งที่ไม่ไกลนักแต่ผมเบื่อการเดินทาง
ชอบสำรวจตามนอกเมืองมากกว่าชมบรรยากาศธรรมชาติด้วย แต่ถ้ามีคนขับรถให้ก็อยากไป555 (พี่แพรว่างก่)

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:51

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นอินทรชิตหรือเปล่า เพราะดูเห็นแกถือจักร แต่อาจจะเป็นอย่างที่คุณ Virain ว่าก็ได้ครับ

ฝาปะกนครับ

หน้าต่างกลีบบัวผมก็เรียกตามๆกันมาครับ ไม่มีหลักฐานยืนยัน

คลองด่านมีข้อดีคือของอร่อยครับ ถ้าไม่คิดว่าอยู่ใจกลางเมือง แต่ได้เห็นคลองก็สบายตาดี บางช่วงแถวๆวัดบางขุนเทียนนี่นึกว่าออกไปอยู่บ้านนอก ยังมีเรือกมีสวนอยู่เลย สวยแล้วก็อากาศดีครับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:55

คุณKurukula ชวนไปหาของอร่อยบ่อยจังครับ แสดงว่าต้องอร่อยจริงๆ555
แต่ที่บอกว่าอากาศดี ยังไม่เชื่อนะครับ ต้องไปดูก่อนไม่รู้ว่าจะดีจริงหรือเปล่า
ตรงนี้เขาเรียกว่าหย่อง ลูกมะหวดใช่ไหมครับ

ปล. ลุ้นอยู่ว่าตำหนักทองแห่งที่3จะเป็นที่ไหนครับ ส่วนวัดหนังอยากจะไปสำรวจของจริงมากเลยครับ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:58

มันไม่ใ่ช่ตำหนักหรอกครับ มันเป็นเศษๆของอะไรสักอย่างที่เหมือนเรือนฐานันดรสูงมากกว่า คาดว่าจริงๆแล้วน่าจะเป็นหอไตรด้วยซ้ำครับ

ด้านในยังมีประตูเหมือนกัน ทรงกลีบบัวอย่างนี้ แต่ที่คุณ Virain ยกมาเหมือนจะมีงวงไอยราห้อยย้อยลงมาด้วย สัดส่วนสวยครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 20:03

เป็นซากก็อยากจะชมครับผม เกริ่นซะอยากรู้เลย  ตกใจ

ที่จริงวัดสะแกนี่คุณโพธิ์ประทับช้างก็เคยแนะนำมา พี่เซียก็เคยไปแล้วเลยมาพาผมไปดู
คุณโพธิ์ประทับช้างให้ข้อมูลว่าเป็นฝีมือในช่างวังหน้าครับ หากสังเกตหย่องตรงนี้แล้ว
ก็จะเข้าไปพ้องกันทีเดียว  หากลองมองดูภาพหย่องในกระทู้ ลายแกะสลักไม้ของพี่ยุทธ
กับกัญญาเรือที่พช.จันทรเกษมครับ

เพียงแต่ยังมีเรื่องราวอีกเล็กน้อยแนบมา หวังว่าได้พบแล้วสนทนากันจะสะดวกกว่าครับ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 20:05

อย่างน้อยเปิดกระทู้กันเยอะๆยังงี้ ก็ทำให้บอร์ดหายเหงานะครับ เห็นร้างรากันมาหลายวันแล้ว

แต่หย่องรูปเหราเอาหัวพันกันของคุณ Virain หน้าตาเป็นช่างวังหน้าจริงๆครับ ไม่รู้ว่าแกะทั้งสองด้านหรือเปล่า
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 20:18

หมายถึงด้านหลังแกะถึงกันไหมน่ะหรือครับ อันนี้ก็ไม้ได้เปิดหน้าต่างดูเสียด้วย แหะๆ
แต่แค่นี้ก็โดนค้อนๆแล้วครับ เขากำลังยุ่งกันอยู่ เดี๋ยวจะโดนว่าเกะกะ
เพียงแต่หย่องเหรานี้ ไม่ได้มีทุกบานหน้าต่างครับ จำได้ว่ามีที่ช่องกลางที่เป็นหย่องลูกมะหวด?ด้านบนและหย่องเหราด้านล่าง
กับช่องขนาบถัดมาเป็นรูปหย่องเหราทั้งสองช่อง ไม่มีแบบลูกมะหวด?ครับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 20:21

ครับ ช่วงนี้หลายๆท่านคงยุ่งๆกัน ผมเองก็กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ เพียงแต่ยังติดขัดเรื่องกลัวจะเป็นลายแทง
ก็ไม่กล้าจะเผยแพร่อะไรมาก คนรักษาก็ทำกันจะตายคยจะขโมยก็หาทางเอากันจนตายไปข้างนึง 555
หลังจากช่วงนี้ไปกลัวจะไม่ได้ทำไม่ได้สำรวจ ตอนนี้ทำอะไรได้ก็พยายามทำครับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 20:56

เรื่องของเก่าโบราณมีค่านี่พูดไปก็เป็นอันตรายจริงๆ เหมือนจะขยับเขยื้อนเคลื่อนตัวไม่ได้เลย

น่าสงสารคนไทยนะครับ ของดีๆของสาธารณะก็จ้องจะเอาไว้เป็นสมบัติส่วนตัว มันจะได้ดูกันกี่ปีกัน ตายไปก็เปลี่ยนมือ ของเขาทำถวายพระก็ยังยักยอกได้

ผมเองหลังๆก็ไม่ค่อยได้เข้าไปเที่ยวดูงานประณีตศิลป์เลยครับ เบื่อหลายๆเรื่อง ต้องมารองรับอารมณ์บรรดาเจ้ากูทั้งหลายอีก เดี๋ยวก็ดีเดี๋ยวก็ร้าย ประเหมาะไปเจอท่านจำวัดกลางวันก็อด หรือบางทีก็ทำเหมือนเราเป็นขโมยซะอย่างนั้น ซึ่งก็เห็นใจท่าน (ที่ดีๆ) เหมือนกันเพราะท่านต้องเก็บต้องรักษา

ว่าไปก็เหมือนนินทาธุเจ้าทั้งหลายครับ หลังๆนี่ก็เลยดูแต่เจดีย์ที่มันอยู่นอกโบสถ์ดีกว่า สบายใจครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 ก.พ. 10, 19:53

ก็เห็นมีแต่2ท่านนี้ที่เข้ามาคุย ตัวหัวหน้าชมรม เพิ่งสร่างไข้ คุณแพรโทรมานัดจะมิตติ้งพรุ่งนี้เย็นเห็นว่าน้องเนนัด สงสัยจะต้องขอตัวก่อน เพราะอาการยังไม่ดี กินอะไรก็ไม่อร่อย แล้วตอนนี้ลูกก็มาป่วยต่อ ติดกันไปมาเนี่ย กรรมอะไรก็ไม่รู้
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 ก.พ. 10, 20:07

คุณ Jean 1966 หายเร็วๆนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยสบาย เป็นตาอักเสบ คิดว่าว่างๆจะไปหาหมออีกรอบ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 02 ก.พ. 10, 23:04

กลายเป็นป่วยกัยหมดเลย พี่ยุทธก็ยังไม่หายดีอีกคน แต่ก็ขอให้หายเร็วๆทุกคนนะครับ
.... ยิ้ม
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 ก.พ. 10, 22:39

วันนี้ไปสำรวจเส้นทางคลองด่าน ก็อดดูอันนี้ ผมว่าจะไปถ่ายซ่อมเสียหน่อย เฮ้ออออ........

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 03 ก.พ. 10, 22:47

รีบถ่ายมา เลยสั่นไปหมดเลย วันหลังห้ามพลาดนะครับ ต้อง non lunch

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์