เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11636 ตำหนักทองริมคลองด่าน
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 17:46

ถ่ายยากมากครับ เพราะข้างในแคบและมืด ยังมีหน้าต่างทองประกอบหย่องอีก แต่ท่านไม่อนุญาตให้เข้าไปถ่าย เนื่องจากเป็นที่รโหฐาน

น่าอิจฉาเจ้ากูจริงๆ สมัยก่อนได้นอนเรือนทองเช่นนี้ต้องระดับพระราชาคณะเท่านั้น

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 18:01

ไหนๆก็พูดถึงตำหนักทองแล้ว นึกถึงตำหนักวัดภุมรินทร์กุฎีทองที่อัมพวาครับ เสียดายถ่ายรูปยากจัง

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 18:36

วัดหนังทีแรกเข้าใจว่าเป็นหอไตรแล้วรื้อมาปลูกเป็นกุฏิครับ ไม่ทราบมาก่อนว่าจะเป็นตำหนักมาก่อนซะด้วย
แต่ก็ไม่ได้เข้าไปดูซักที ในใจยังกลัวๆอยู่เลยว่าอาจจะไม่ได้เข้าไปถ่าย เพราะเป็นที่ส่วนตัว

ถ้าผมไปแล้วไม่มีวาสนาพอคงต้องขอเอื้อเฟื้อภาพจากคุณKurukula บ้างนะครับ แหะๆ อายจัง

เรื่องตำหนักวัดหนังนี่บางท่านก็บอกว่าเป็น งานในสมัยอยุธยาตอนปลายนะครับ สำหรับผมเองก็ไม่กล้าเดา
จะคิดว่าเป็นอยุธยามันก็ได้ จะคิดว่าเป็นรัตนโกสินทร์ตอนต้นก็น่าจะใช่ ว่าแล้วก็อยากไปดูซะจริงๆ

เสียดายว่ากระทู้นี้มีแต่ตำหนักที่คลองด่าน เอาไว้โอกาศหน้าจะเอาภาพร่องรอยตำหนักอื่นๆมาฝากกันครับ
เพียงแต่คงไม่มีข้อมูลแน่นๆนะครับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 18:52

คุณ Virain ลองเอามาโพสท์ดูสิครับ เผื่อจะได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันบ้าง เกี่ยวกับตำหนักทองต่างๆ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยได้ไปไหนกว้างขวางนัก อายจัง
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:00

ผมคิดว่าน่าจะเป็นตำหนักมาก่อน เนื่องจากวัดหนังเอง ก็มีหอไตรของวัดอยู่ก่อนแล้ว เป็นเครื่องก่อ ฝีมือรดน้ำซ่อมไปแล้ว แต่ก็คล้ายๆกับที่ตำหนักนั่นเอง จะว่าเป็นหอไตร ประจำคณะ เอง ในชั้นแรกก็อยู่ในเขตพุทธาวาส ซึ่งไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนแน่ ก่อนจะย้ายไปปลูกกลางสระ ก็เลยงงๆครับ ว่ามันเป็นอะไรกันแน่

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:15

ครับ ผมเดาว่าอาจเป็นเรือนหลวงที่รื้อนำมาถวายวัด หรือก็อาจจะเป็นที่ประทับของพระสงฆ์ยิ่งด้วยสมณศักดิ์
พบที่วัดสะแก สามโคก เรือนหลวง?หลังนี้อาจถูกซ่อมแซมมาในลักษณะใดก่อนหน้า ที่จะมีการซ่อมเขียนภาพทวารบาล
ใหม่ในปัจจุบันครับ แต่อย่างไรก็ดีกรอบหน้าต่างประตู ลวดลายจำหลักก็ยังครบถ้วนชัดเจน ปรากฏอยู่ที่กุฏิเรือนไทย
ผ้าด้านยาวปรากฏด้านนอกช่องหน้าต่าง (เขาเรียกว่ากรอบเขี้ยวยักษ์หรือเปล่าครับ?) ห้าช่อง ช่องกลางเป็นช่องหลักมีลักษณะ
แตกต่างจากพวก และมีขนาดใหญ่กว่า ส่วนคู่ข้างก็ต่างกับคู่ถัดไปเพื่อลดระดับความสำคัญ

ภาพช่องหน้าต่างช่องกลาง สังเกตหย่องกับราว(เรียกลูกมะหวดหรือเปล่า??ครับ)

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:17

น่าเสียดายจริงๆครับ ซ่อมเสียเละเทะเลย แต่ก็ยังดีที่ถ่ายไว้ครับ ก่อนจะหายไปเลยในอนาคต ร้องไห้

คลองด่่านยังมีอะไรให้ศึกษาเยอะเลยครับ ถ้าคุณ Virain ไปคงได้ไปวัดแปลกๆมากมาย จริงๆก็อยากทำทั้งเส้นที่ออกคลองโคกขามเลย น่าเสียดายไม่ค่อยมีแนวร่วม 555 เจ๋ง
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:20

มีผู้ให้ข้อมูลมาว่า ตำหนักหลังนี้อาจเป็นฝีมือของช่างวังหน้าสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น ที่ยังไม่ทิ้งรูปแบบอยุธยาครับ
ส่วนฝาด้านยาวด้านในทำเป็น ช่องทางเข้าตรงกลาง ที่มุมเหมือนจะแกะเป็นพระลักษมณ์กับอินทรชิต และหน้าต่างแบบเขี้ยวยักษ์?
มีราว?กับขาสิงห์ประกอบ สองช่องขนาบอยู่ครับ

ภาพ บานประตูทางเข้า

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:22

แต่เดิมคิดว่าน่าจะมีลายรดน้ำที่บานหน้าต่าง-ประตูครับ แต่ซ่อมใหม่หมดไม่ใช่แบบนี้
ตอนไปทางวัดกำลังจัดงาน เลยถ่ายภาพไม่ถนัดนักเพราะเขาทำงานกันอยู่ คงจะหาโอกาศไปอีกครั้งครับ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:22

ประตูเท่มากเลยครับ นานๆจะเห็นสักที ออกแบบไม่ซ้ำใครเลย ส่วนภาพรามเกียรติ์ก็เดาไม่ออกครับ คงต้องดูใกล้ๆ

ลายก้านขดที่กลางอกเลาประตู คล้ายๆก้านขดวัดระฆังเลยครับ  
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:23

จัดให้ชมใกล้ๆครับ   ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:26

ก้านขดออกดอกโบตั๋นคล้ายอยุธยาปลายจริงๆครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:28

แผนผังคร่าวโดยรวมครับ
ภายในกรอบสีน้ำเงินม่วงๆทางทิศเหนือเป็นตำแหน่งเสาครับ ผมจำได้ไม่ถนัดนัก ถัดออกไปเป็นชาน
กรอบสีเหลืองเป็นช่องประตู
กรอบสีเขียวฟ้าๆเป็นหน้าต่างเล็กสี่เหลี่ยมย่อมุม
กรอบสีแดงทางทิศตะวันตกเป็นจุดติดกับห้องน้ำ ผมสังเกตไม่ถนัดครับ
ส่วนที่คาดว่าเป็นตำหนัก?? หรือเรือนหลวง?มีเพียงเท่านี้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:32

ครับ ทีแรกเข้าใจว่าเป็นอยุธยาซะจริงๆ แต่ดูไปดูมารูปแบบดูค่อนๆไปทางช่างวังหน้า
แต่ยังไงก็ยังไม่กล้าสรุปเองครับ 

วานคุณKurukula ช่วยชี้แนะคำศัพท์เกี่ยวกับเรือนไทยอีกทีครับ เพราะที่ผมพิมพ์ไปยังไม่แน่ใจ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 19:32

น่าเสียดายครับ เหลือเพียงเท่านี้ แถมยังไม่สมบูรณ์อีกต่างหาก ช่างรุ่นใหม่นี่ก็กระไรเลย แต่จะไปว่าเขาก็ไม่ได้ เขาก็คงทำสุดฝีมือแล้ว (มั้งครับ)

พระท่านก็อยากใช้ของสภาพดีๆ คงไม่อยากได้ประตูกระดำกระด่าง ท่านก็ทำตามใจของท่าน จะไปว่าท่านก็ไม่ได้ 

ส่วนยักษ์ถือจักรนั้น พยายามนึกอยู่ครับ ว่าจะเป็นใคร คงไม่ใ่ช่อินทรชิต เพราะแกมีพรหมมาศ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์