เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 22731 แปล อิเหนา >>ช่วยดูความถูกต้องให้หน่อยครับ
boss1221
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 31 ม.ค. 10, 13:43

ห้าองค์ชำระสระสนาน      กิดาหยันถวายพานเครื่องต้น
บรรจงทรงทาพระสุคนธ์      ปรุงปนเกสรสุมาลี
สอดใส่สนับเพลาภูษาทรง   ฉลององค์โหมดตาดต่างสี
เจียระบาดคาดรัดรูจี      ปั้นเหน่งเพรชพลอยมณีหนุนชับ
ทรงมหาสังวาลพิชัยยุธท์      ชมพูนุทเฟื่องห้อยพลอยประดับ
ทองกรแก้วพุมามวามวับ      ธำมรงค์รุ้งระยับจับตา
ทรงมงกุฏกุณฑลทัดตรัสเตร็จ   อุบะเพรชแพร้วพรายพระเวหา
เหน็บกริชฤทธิไกรแล้วไครครา   ก็เสด็จมายังเกยแก้วมณี

เมื่อห้าองค์อาบน้ำเสร็จคนรับใช้ก็ถวายเครื่องแต่งกาย  ทั้งห้าองค์ก็ทาน้ำหอมกลิ่นดอกไม้  แล้วก็ใส่กางเกงใน ใส่เครื่องประดับ  ใส่เสื้อตามตำแหน่งของตน  ใส่ผ้าคาดเอว รัดเข็มขัดที่มีเพรชพลอยประดับ  ใส่สร้อยคอทองคำ  ใส่กำไลมือแวววาว  ใส่แหวน  สวมมงกุฎ  ใส่ตุ้มหูแล้วเอาดอกไม้มาทัดหู  แล้วก็เหน็บอาวุธแล้วก็เสด็จไปยังที่พัก

แปลแบบนี้ถูกรึปล่าวครับ  ช่วยหน่อยครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 07:59

มอบกำลังใจให้  คุณ boss1221     ไม่ทราบว่ามอบกันอย่างไร  แต่อยากบอกว่านึกถึง    
และขอต้อนรับด้วยความยินดีที่แวะมา  และทำงานมาแล้วครบถ้วน

เป็นนักเรียนมาตลอดชีวิต       ถือว่าคุยกันได้ไหมคะ

ขอบอกว่าคุณ บอส (ขออนุญาตย่อชื่อ) มีแววรุ่งในการเรียนวรรณคดี  อย่าทิ้งทางนี้ไปเลย

๑.  กิดาหยัน  ไม่ใช่คนใช้    เป็นพระพี่เลี้ยง     ที่กิดาหยันส่งพานเครื่องต้นอยู่คนเดียวนั้นไว้คุยกันได้เมื่อคุณ บอส หยุดเทอม

๒.  แปลสนับเพลาว่ากางเกง น่าจะพอแล้ว

๓.  ผ้าโหมด  ผ้า ตาด   คืออะไร   ไปเอาประจำตำแหน่งมาจากไหนเอ่ย

มณีหนุนซับ  ไว้คุยกันวันหน้าก็ได้  ลงรายละเอียดมากจะออกนอกเรื่องนะคะ

๔.  คาดผ้ารัดเอว     ไม่ใช่ใส่

๕.  การทรง สังวาลนั้น   เป็นการคล้องแบบไหนคะ  เปิดพจนานุกรม

๖.  เกย นั้นเปิดพจนานุกรมแป๊บนะคะ

๖.  เหน็บกริชก็เหน็บกริชซิคะ   ไปเหน็บอาวุธทำไม  อาวุธมีหลายอย่าง   หลายอย่างไม่ได้มีไว้เหน็บ
     กริชในเรื่อง อิเหนานั้นเป็นอาวุธประจำกายนะคะ  หลายองค์บรรพบุรุษที่เป็นเทวดาประทานให้

นึกออกแค่นี้นะคะ  หาอิเหนาไม่เจอค่ะตอนนี้

ไม่ค่อยกล้าแปลเลย   เกรงเพื่อนร่วมชั้น คือ คุณเพ็ญชมพู และคุณหลวงเล็ก   ไม่อ่าน
คุณเพ็ญชมพูช่วยเติมให้ด้วยนะคะ     
คุณหลวงคะ    สำนักคุณโกศล ถามเรื่อง ครูเหลี่ยมว่าเป็นพราหมณ์ สายไหน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 09:00

คุณเพ็ญชมพูช่วยเติมให้ด้วยนะคะ

นั่งลงช่วยตรวจการบ้านให้คุณบอส

ก่อนอื่นขอแก้ไขโจทย์ให้เรียบร้อยเสียก่อน

ห้าองค์ชำระสระสนาม                    กิดาหยันถวายพานเครื่องต้น
บรรจงทรงทาพระสุคนธ์                  ปรุงปรงเกสรสุมาลี
สอดใส่สนับเพลาภูษาทรง               ฉลององค์โหมดตาดต่างสี
เจียระบาดคาดรัดรูจี                      ปั้นเหน่งเพชรพลอยมณีหนุนซับ
ทรงมหาสังวาลพิชัยยุทธ์                 ชมพูนุทเฟื่องห้อยพลอยประดับ
ทองกรแก้วพุกามวามวับ                 ธำมรงค์รุ้งระยับจับตา
ทรงมงกุฎุณฑลทัดตรัสเตร็จ            อุบะเพชรแพร้วพรายพระเวหา
เหน็บกริชฤทธิไกรแล้วไคลคลา         เสด็จมายังเกยแก้วมณี

ตัวละครทั้งหมดในเรื่องนี้เป็นชาวชวา แต่คนแต่งเรื่องเป็นคนไทย จึงจับตัวละครมาแต่งแบบไทยซะอย่างนั้น  ยิงฟันยิ้ม

กรุณาดูรูปประกอบว่าเครื่องประดับแต่ละอย่างคืออะไร อยู่ตรงไหน

1. กำไลเท้า  2. สนับเพลา  3. ผ้านุ่ง ในวรรณคดี เรียกว่า ภูษา หรือพระภูษา  4. ห้อยข้าง หรือเจียระบาด หรือชายแครง 5. เสื้อ ในวรรณคดีเรียกว่า ฉลององค์  6. รัดสะเอว หรือรัดองค์  7. ห้อยหน้า หรือชายไหว  8. สุวรรณกระถอบ 9. เข็มขัด หรือปั้นเหน่ง  10. กรองคอ หรือ นวมคอ ในวรรณคดีเรียกว่า กรองศอ  11. ตาบหน้า หรือ ตาบทับ ในวรรณคดีเรียกว่า ทับทรวง  12. อินทรธนู  13. พาหุรัด  14.สังวาล  15. ตาบทิศ  16. ชฎา  17. ดอกไม้เพชร(ซ้าย) 18. จอนหู ในวรรณคดีเรียกว่า กรรเจียก หรือกรรเจียกจร  19. ดอกไม้ทัด(ขวา)  20. อุบะ หรือพวงดอกไม้(ขวา) 21. ธำมรงค์  22. แหวนรอบ  23.ปะวะหล่ำ  24. กำไลแผง ในวรรณคดีเรียกว่า ทองกร

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 09:34

ขอบคุณค่ะ  คุณเพ็ญชมพู   กระจ่างเลย

ไปหาตำราแพทย์ไทยตั้งแต่วันศุกร์   นึกไม่ออกว่าเก็บไว้ที่ชั้นไหน
อ่านประวัติ พระสุริยภักดี  ปนกันไปมา  เพราะท่านไปยุ่งกับเจ้าจอมเหมือน ๆ กัน
ผู้ใหญ่ไม่ค่อยจะวงเล็บชื่อเดิมไว้       คนอ่านอ่วมและฟก(บาดเจ็บจากการอ่านเพราะหนังสือปกแข็งตกใส่)
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 11:51

อ้างถึง
๒.  แปลสนับเพลาว่ากางเกง น่าจะพอแล้ว

ที่คุณboss1221 ถอดความได้ว่า "แล้วก็ใส่กางเกงใน"  จริงๆ ก็ไม่ผิดนะครับ  เพียงแต่ว่าคนสมัยใหม่บางคนอ่านแล้วจะเข้าใจผิดว่าเป็นอันเดอร์แวร์ได้  เพราะคำว่ากางเกงใน อันเป็นคำแปลของคำว่าสนับเพลานั้น  ก็มีความหมายตรงตัวคือ กางเกงที่สวมไว้ก่อนแล้วนุ่งผ้านุ่งเป็นโจงกระเบนทับอีกที  อันเป็นลักษณะการแต่งกายแบบโบราณ  และนักแสดงโขนละครสมัยนี้ก็ยังนุ่งเช่นนี้อยู่   ถ้าสงสัยว่าสมัยก่อนเขาอย่างนี้จริงหรือ ให้ไปดูที่ปฐมบรมราชานุสาวรีย์ที่เชิงสะพานพุทธฯ ได้ก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน    ฉะนั้นคำว่า กางเกงในสมัยก่อน กับกางเกงในสมัยนี้  บริบทความหมายต่างกันอยู่ ต้องพิจารณาดีๆ เจ๋ง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 12:19

อือม์! 

สงสัยว่า จขกท จะทำงานทันส่งไหมหนอ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 12:34

ถ้าทำที่ผมว่าทุกประการ  คงจะส่งไม่ทันหรอกครับ   แต่ถ้าจะเอาความรู้เพิ่มเติมก็คงได้บ้างกระมัง ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 14:20

คุณหลวงคะ    สำนักคุณโกศล ถามเรื่อง ครูเหลี่ยมว่าเป็นพราหมณ์ สายไหน

ลองตรวจดูในหนังสืออักขรานุกรมนามสกุลพระราชทานในพระบาทสมเด็จพระรามาธิบดี ศรีสินทรมหาวชิราวุธ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ระบุไว้ว่า

๒๖๙ วินทุพราหมณกุล (Vindubrahmanakula) หลวงพนผลารักษ์ (วาศ) ผู้ช่วยเจ้ากรม๐ ป่าไม้ กระทรวงมหาดไทย (ผู้ขอพระราชทานนามสกุล) ปู่(ของหลวงพนผลารักษ์ (วาศ)) ชื่อขุนศรี (วิน) เป็นพราหมณ์  วันที่ที่ลงในใบพระราชทานนามสกุล ๑๓ กรกฎาคม ๒๔๕๗  เป็นนามสกุลลำดับที่ ๑๕๐๙ ตามสมุดทะเบียนฯ

นามสกุลนี้ปรากฏอยู่ในราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๓๑ หน้า  ๑๐๓๗   วันที่ ๙ สิงหาคม ๒๔๕๗ ในประกาศพระราชทานนามสกุล ครั้งที่ ๑๙

รายละเอียดอื่นๆ ยิ่งกว่านี้ไม่ทราบได้ครับ  เดาเอาว่า  พราหมณ์ขุนศรี(สังกร ?) (วิน) น่าจะรับราชการในราวๆ สมัยรัชกาลที่ ๓-๕ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเชื้อสายพราหมณ์เมืองนครศรีธรรมราชหรือเปล่า  ข้อมูลน้อยไป สันนิษฐานอะไรมากก็ไม่ได้ครับ  ถ้าพลาดแล้วตามแก้ไมไหว   รูดซิบปาก

(คุณหลวงพนผลารักษ์ (วาศ  วินทุพราหมณกุล) เป็นบิดาของครูเหลี่ยม หรือเปล่าครับ ? คุณวันดี) ฮืม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 16:16

แหะ ๆ    เราเล่นกันสองวิกควบเลยนะคะ คุณหลวง

มาร์กซีเนียบอกว่า ครูเหลี่ยม เคยตามคุณกรุณา ไปอินเดีย

คุณหลวงมีอนุสรณ์ ครูเหลี่ยมไหมคะ   แล้วเรามาคุยกัน 
ท่าน ๆ ที่เขียนเรื่องครูเหลี่ยมน่ะ   น่าสนใจทั้งน๊านเลย.....แต่ข้อมูล อิอิ...ค่อนข้างจะซำ้กัน

คุณเพ็ญชมพูมีห้องสมุดใหญ่โต
คุณหลวงก็มีห้องสมุดมีหนังสือสำคัญ
ดิฉันอยู่ต่างจังหวัดมีหนังสือในกล่อง  หาไม่ค่อยจะเจอ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 16:25

อ้างถึง
แหะ ๆ    เราเล่นกันสองวิกควบเลยนะคะ คุณหลวง

เล่นอย่างนี้  เหนื่อยมาก  ไม่เอาแล้ว

อ้างถึง
คุณหลวงมีอนุสรณ์ ครูเหลี่ยมไหมคะ   แล้วเรามาคุยกัน 

ไม่มีไว้ในครอบครองครับ  เคยเห็นที่ร้านขายหนังสือแถวท่าช้าง  ไม่รู้อะไรดลใจ ไม่ซื้อเก็บไว้ซะงั้น  มาบัดนี้  อยากได้ หาไม่ได้อีก  ให้มันได้จั่งซี้ เศร้า  พูดถึงหนังสือที่เกี่ยวกับประวัตินักเขียน   ทำให้นึกถึงหนังสือประวัติยาขอบ โชติ แพร่พันธุ์  ของคุณ ส. พลายน้อย  ที่เพิ่งได้มาอ่านไม่นานนี้  อ่านแล้วสนุก ติดใจ วางไม่ลงทีเดียว  คุณวันดีคงอ่านแล้วเป็นแน่ ยิ้ม
boss1221
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.พ. 10, 11:25

เอ่อตอนนี้ผมก็ส่งไปแล้วนะครับ  มั่วๆไปบ้าง*-*   แต่ต้องขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยมาแปลให้นะครับ
boss1221
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ก.พ. 10, 13:20

เอ่อ ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่มาขอบคุณช้าไปหน่อย เพราะผมไม่ค่อยได้เล่นคอมพิวเตอร์เลย *-*
หน้า: [1]
  พิมพ์