เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12081 นิราศหนองคาย หนังสือเก่าที่สุดหายากเล่มหนึ่ง
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ม.ค. 10, 15:24

ขอบคุณค่ะ คุณเพ็ญชมพู

ยืนยันเป้าหมาย ๑ ราย   ติดต่อแล้ว   ใช้กุ้งตกปลาไปหลายตัน

อีก ๑ เป้าหมาย   เป็นสุภาพบุรุษนักเล่นหุ้น  เพื่อนของเพื่อน
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 10:42

อยากทราบเหมือนกันครับว่าเนื้อหาที่ถูกตัดไปนั้นเป็นเรื่องอะไรบ้าง

เรื่องนิราศหนองคายนั้น ถูกพูดถึงกันมากว่าเป็นการใช้อำนาจรัฐแบน และทำลายหนังสือ

แต่เท่าที่อ่านดู น่าจะเป็นเรื่องคดีหมิ่นประมาท ร่วมกับการเมืองในยุคนั้นมากกว่านะครับ

คุณพุ่มว่า "เอานายทิมเข้ามาทวนพอควรกัน เหมือนอย่างหั่นใบขี้เหล็กให้เด็กยำ"

เหน็บเอาว่าเรื่องเอานายทิมมาเฆี่ยนนี้ ทำอย่างเป็นเรื่องเด็กเล่นเท่านั้นเอง

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 11:44

สมเด็จเจ้าพระยา ฯ มีจดหมายกราบบังคมทูล ความผิดในนิราศหนองคาย  แต่จดหมายฉบับนี้สูญ

ที่เขียน ๆ กันมา
ท่านลงรายการละเอียดค่ะ ว่าหน้าไหน บรรทัดอะไร
เท่าที่พยายามนับดูทีละหน้า  เห็นว่ามีแค่ ๖ หน้าที่ท่านไม่พอใจ

เมื่อชำระหนังสือเล่มนี้  ความถูกตัดออกถึงหนึ่งในสาม
ความที่หายไปนี้ น่าจะสำคัญมาก  ถึงสมเด็จเจ้าพระยาเขียนว่า หยาบคายเรี่ยวแรงนัก

ประวัติศาสตร์บอกกับคนอ่านว่า   เจ้าพระยามหินทรศักดิธำรง เป็นผู้ที่โปรดปรานของ
พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และได้รับความไว้วางใจเป็นอย่างยิ่ง
ราชทูตที่รายงานกลับกระทรวงต่างประเทศก็เขียนไว้ชัดจ้งถึงความใกล้ชิดของ เจ้าพระยามหินทรศักดิธำรง กับราชสำนัก

ตำรวจเวรเวลานั้นคือพระยามหามนตรี(อ่ำ  อัมรานนท์) เข้าใจว่ามีสัมพันธ์ที่ดีกับสกุลบุนนาค
ไม่แน่ใจว่า ราชมัล ขึ้นกับ พระยามหามนตรีหรือไม่

ราชมัลที่เฆี่ยน นายทิมนั้น จะลงแรงเต็มที่เชียวหรือ  ไม่มีใครกระซิบอะไรเลยหรือ

Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 13:10

เข้ามาลงชื่อว่าติดตามอ่าน (แบบเงียบ ๆ ไม่มีความเห็น-ฮา) อยู่นะครับ
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ
 รูดซิบปาก
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 12:03

สงสัยครับว่า   ในปัจจุบันนี้  จะยังคงเหลือหนังสือนิราศหนองคาย ฉบับพิมพ์ครั้งแรก ๒๔๒๑   อยู่สักกี่เล่ม   เพราะเท่าที่อ่านดูจากฉบับที่พิมพ์หลังจากนั้นก็เป็นฉบับที่ตัดข้อความที่บางส่วนออกทั้งสิ้น   แม้กระทั่งฉบับที่จิตร เอาพิมพ์ก็เป็นเช่นนั้น   หรือว่าเอาต้องไปอ่านจากต้นฉบับสมุดไทยในหอสมุดแห่งชาติ    เห็นคุณณัฐวุฒิ  สุทธิสงคราม ว่า ต้นฉบับโดนแก้ขีดฆ่าเละเทะทีเดียว    เอ...ใครหนอที่ไปทำเช่นนั้น   

เรื่องนิราศหนองคาย นอกจากอ่านราชกิจจานุเบกษาแล้ว ต้องตามไปอ่านจดหมายพระราชกิจรายวัน ภาคที่ ๗ ประกอบด้วย  แล้วจะทราบว่า  ตอนนั้น เจ้าพระยามหินทรฯ มีคดีอะไรกับขุนนางสกุลบุนนาคบ้าง   บอกได้คำเดียวว่า   ที่รัชกาลที่ ๔ รับสั่งแก่เจ้าพระยามหินทรฯ ก่อนเสด็จสวรรคตนั้น  ไม่ผิดเลยจริงๆ  ยิ้มเท่ห์
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 12:38

เจ้าพระยามหินทร์ก็หวิด ๆ ไป เรื่องจีนขายฝิ่นไปอ้าง

จดหมายเหตุพระราชกิจรายวัน จ.ศ. ๑๒๔๑( ๒๔๒๒ ) ยิ่งน่าอ่านมาก
เรื่องพระปรีชากลการ
การอ่านก็ต้องรู้จักเล่าในสิ่งที่ควรเล่า  เว้นในสิ่งที่ควรเว้น

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 13:37

ในราชกิจจานุเบกษาที่ลงเรื่องเอาอ้ายทิมขังคกนั้น  ระบุว่า  " อ้ายทิม ขุนพิพิธภักดี" แสดงว่า  นายทิม มียศและราชทินนามในครั้งนั้นว่า ขุนพิพิธภักดี   แต่ก็ไม่ทราบว่า  เป็นข้าราชการชั้นประทวนหรือข้าราชการชั้นสัญญาบัตร ?

ถ้าเป็นข้าราชการชั้นประทวน คงเป็นขุนหมื่นที่เจ้าพระยามหินทรฯ ได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ออกตราประทวแต่งตั้งขุนหมื่นประทวนรับราชการในบังคับบัญชาของท่าน(กรมพระสัสดี)   

พอพ้นคุกมา นายทิมไปรับราชการอยู่กับเจ้าพระยามหินทรฯ เหมือนเดิม  ได้รับแต่งตั้งเป็นขุนหมื่นประทวนในบังคับบัญชาของท่านอีก ที่ขุนจบพลรักษ์ แต่ไม่ทราบวันเวลาที่ออกตราประทวนแต่งตั้งที่แน่นอน

พอถึงวันที่ ๒๑ มกราคม ร.ศ. ๑๑๕ ( นับปีอย่างเก่า ตรงกับปี ๒๔๓๙  นับปีอย่างปัจจุบัน ตรงกับปี ๒๔๔๐ ) ในระหว่างการพระราชพิธีโสกันต์สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ  เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กับสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้ามาลินีนภดารา  ขุนจบพลรักษ์ (ทิม) ได้เข้าเฝ้าฯ รับพระราชทานสัญญาบัตรเป็นหลวงพัฒนพงษภักดี  มีตำแหน่งราชการในกรมพระคลังข้างที่ ถือศักดินา ๘๐๐

ส่วนวันตาย ว่า  หลวงพัฒนพงษ์ภักดี (ทิม สุขยางค์) กรมพระคลังข้างที่ อายุ ๖๙ ปี ป่วยเป็นโรคชรา  ถึงแก่กรรมวันที่ ๔ ตุลาคม พระพุทธศักราช ๒๔๕๘ 

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 ก.พ. 10, 15:07

โอ้กรรมเราเกิดมาเวลานี้                                    พอไพรีมาสู่ฤดูฝน
นึกแค้นไอ้พวกฮ่อทรชน                                     จะฆ่าคนเสียด้วยไข้ใช้ปัญญา

ขุนพิพิธภักดีแต่งนิราศหนองคายตอนนี้ที่สระบุรี ขณะ อยู่ในเรือกัญญาใหญ่ไม่สบาย  คิดใจหายใจห่างในทรวงครวญ

นิราศหนองคายอยู่ในตู้หนังสือเรือนไทยนี่เอง

http://www.reurnthai.com/wiki/นิราศหนองคาย

ยังพอเห็นร่องรอยความไม่พอใจในคนสั่งการทัพ

ยิ้มเท่ห์
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 02 ก.พ. 10, 21:38

เอาแค่ฉบับใหม่ๆ อย่างที่อยู่ในตู้หนังสือเรือนไทยนี้ ผมว่าก็ "เล่น" สมเด็จเจ้าพระยาอยู่หลายชุดอยู่ นึกไม่ออกว่าเนื้อหาที่ถูกตัดไปจะขนาดไหนครับ  ฮืม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 ก.พ. 10, 05:00

ที่เล่าเรื่องหนังสือหายากมานี้  ก็เพียงจะฝากไว้ว่า  หนังสือยังอยู่ในประเทศของเรา
ไม่ได้โดนเผา

ถ้าเป็นหนังสือประเภทต้องห้่ามแล้วก็ไม่ได้โดยเผาไปเสียหมด

ยังมีเรื่องราวที่น่าสนใจนำมาคุยกันได้อีกหลายเรื่อง

หนังสือถ้ามีคนอ่าน  มีความสนใจที่จะหามาอ่าน   หนังสือจะไม่มีวันตาย

Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ก.พ. 10, 20:43

ชอบผลงานของ พระสาโรจน์รัตนิมมานก์ ( สาโรช สุขยางค์) ซึ่งสำเร็จการศึกษาวิชาสถาปัตยกรรมผังเมือง จากเมืองลิเวอร์พูล ประเทศอังกฤษ ชื่นชอบผลงานอการออกแบบของท่านมานานแล้ว ทั้ง อาคารโรงเรียนเบญจะมะมหาราชา ที่ อุบลราชธานี วังวาริชเวสม์ ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวาปีษุกร ทีสวนนอก พึ่งไดทราบเรื่องของตระกูล สุขยางค์ และ นิราศหนองคาย ขอบคุณ คุณ wandee มากครับ สำหรับข้อมูล ของหนังสือหายากเล่มนี้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ก.พ. 10, 22:36

ขอบคุณคุณ Lonelybankz  ที่แวะมาคุยค่ะ

ก่อนงานหนังสือปลายเดือนมีนาคม  คงมีกรุหนังสือกรุใหญ่แตกสองกรุค่ะ

กรุหนึ่งเจ้าของเดิมเป็นพ่อค้าขายเพชรค่ะ  ท่านเสียนานแล้ว  ตอนนี้บุตรของท่านอายุ ๘๐ ปี ได้ขายทิ้งบ้านเก่าสองหลัง
บ้านหลังเล็กที่เปิดหนังสือขายมาสามครั้งแล้ว  มหัศจรรย์มาก
ตอนนี้คอยห้องสมุดในบ้านหลังใหญ่เปิดค่ะ  อิอิ  เรื่องบรัดเลนี่ถือเป็นเรื่องจิ๊บๆ เลยค่ะ
หนังสือของบรัดเลเท่าที่เห็นมีแต่เรื่องจีน

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์