เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 33365 ประวัติพระยาราชมนตรี(ภู่)
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 04 ก.พ. 10, 08:17

หม่อมน้อยมีหม่อมเจ้าตั้ง ๑๐ องค์    อย่างนี้ก็ต้อง โปรดแน่นอน

แต่ในหนังสือ"พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี" หน้า ๑๑๔  ระบุว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าชุมสาย  กรมขุนราชสีหวิกรม มีพระโอรสพระธิดา เพียง ๗ องค์ คือ ม.จ.ระเบียบ   ม.จ.มาลีวัณ   ม.จ.จำรัส   ม.จ.ประภา   ม.จ.เจริญ   ม.จ.ประวิช   และ ม.จ.ปฤษฎางค์ (พระองค์เจ้าปฤษฎางค์)  แต่ไม่ทราบว่า หม่อมเจ้าทุกพระองค์ประสูติแต่หม่อมมารดาเดียวกันหมดหรือไม่   ถ้าหากว่าหม่อมน้อยมีหม่อมเจ้า ๑๐ องค์ จริงตามที่ว่า  ก็คงจะสิ้นชีพิตักษัยเสียแต่ยังทรงพระเยาว์หลายองค์  

แต่ที่ทราบแน่ คือ หม่อมน้อยคงได้บ้านของพระยาราชมนตรี (ภู่) ตรงท่าช้าง วังหลวง เป็นมรดก และหม่อมเจ้า ๓ องค์ คือ ม.จ.ระเบียบ ม.จ.เจริญ ม.จ.ประวิช ได้ประทับที่บ้านหลังดังกล่าว  ( พระองค์เจ้าปฤษฎางค์  น่าเคยประทับที่บ้านหลังนี้ด้วย  ก่อนเสด็จไปเป็นราชทูตไทยที่กรุงปารีส).
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 04 ก.พ. 10, 08:53

ดู คคห ๓ นะคะ คุณหลวง

อ่านเรื่องพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ ไม่มีบ้านจะอยู่  ในกระทู้ ปฤษฎางค์ หรือยังคะ
ตื้นลึกหนาบาง เท่าที่มีหลักฐาน  เราก็มาคุยกัน

มีผู้เมตตาให้ยืมบ้านอยู่ตลอดชีวิต  แค่ไม่ได้บอกว่า ชีวิตใคร  เมื่อท่านสิ้นแล้ว
ลูกหลานก็มาขอบ้านคืน

อ่านมาจาก ประวัติของพระยาสีหศักดิ์สนิทวงศ์(สนุกจริง ๆ)  ๒๕๒๕  บรรณกิจขาย เล่มละ ๑๔ บาท

"ข้าพเจ้าเกิด ตรงกับวันที่ ๒๓ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๑๓  ณ แพจอดอยู่หน้าพระราชวังเดิม  ฝั่งตะวันตกของ
แม่น้ำเจ้าพระยา  ซึ่งเป็นที่ประทับของพระเจ้าบรมวงค์เธอกรมหลวงวงศาธิราชสนิท เสด็จตาของข้าพเจ้า

หม่อมเจ้้าประวิช ชุมสาย เป็นบิดา      หม่อมเจ้าหญิงสารภี สนิทวงศ์เป็นมารดา

.....................................
.....................................
เมื่อมารดาของข้าพเจ้าสิ้นชีพตักษัยแล้ว   หม่อมแย้ม สนิทวงศ์ ยายของข้าพเจ้าก็รับข้าพเจ้าไปเลี้ยงอยู่
ณ แพของท่าน ซึ่งจอดอยู่เคียงแพบิดาข้าพเจ้า

ส่วนบิดาข้าพเจ้าถอยแพย้ายไปจอดที่ตำบลท่าพระ  ฝั่งซ้ายของแม่น้ำเจ้าพระยาที่หน้าบ้านของหม่อมน้อย  ชุมสาย ณ อยุธยา
ย่าของข้าพเจ้า"

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 04 ก.พ. 10, 09:00

โอเคครับ ขอบคุณ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 04 ก.พ. 10, 10:35

พระยาราชมนตรี คงจะยกบ้านให้หม่อมน้อย ซึ่งมีฐานะเป็นปึกแผ่น และมีลูกๆหลายคนด้วย จะได้อยู่รวมกันได้สะดวก
ฐานะของหม่อมน้อยก็น่าจะจุนเจือพี่น้องและบริวารได้ง่าย
ที่ว่าคุณพุ่มตกยาก  ต้องเขียนกลอนขายเลี้ยงชีวิต  อาจเป็นได้ว่าท่านไม่ต้องการพึ่งพาใคร
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 07 ก.พ. 10, 22:53

วันเดือนปีเกิดของคุณพุ่ม  ยังไม่ปรากฏในตำราที่ถืออยู่ในขณะนี้ค่ะ  คุณหลวง

เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 00:11

มาตอบคุณวันดีที่ถามถึงคุณหญิงอิน ว่าเป็นสายสกุลใด
เท่าที่ทราบชื่อเต็มของท่านนั้นคือ ทองอินทร์
ท่านเป็นธิดาของพระรัตนพิมล (ทองอยู่)
ส่วนสายสกุลยังไม่กล้ายืนยัน

ตามที่ระบุไว้นั้น
ท่านมีบุตรธิดากับพระยาราชมนตรี (ภู่) ๒ ท่าน
คือ ท่านหม่อมน้อยและพระสัมภารากร
(ราชทินนามนี้ ยังดูแปล่งฯ เพราะเท่าที่ผ่านตา
จะเป็นราชสัมภารากรมากกว่า)

คุณทองอินทร์ยังมีพี่สาวอีกท่านชื่อคุณทองจันทร์
และคุณทองจันทร์มีบุตรคือพระยาราชภักดีฯ (ทองคำ)
ซึ่งเป็นต้นสกุลของทาง "สุวรรณทัต"
ตามประวัตินั้นนายทองคำได้เข้ารับราชการ
ก็โดยการชักชวนของพระยาราชมนตรี สามีคุณทองอินทร์ นั้นเอง

หวังว่าข้อมูลนี้จะช่วยเพิ่มจิกซอว์ให้คุณวันดีผู้อารีได้นะครับ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 09:34

ขอบคุณ คุณเงินปุ่นศรี  พยายามจะโยงอยู่ค่ะ

เมื่อวันเสาร์ที่หอสมุดแห่งชาติ  ได้เห็นแววตาเมตตารักใคร่ของ พี่สมบัติ  พลายน้อย(คุณลุงบอกว่าเรียกพี่กระชุ่มกระชวยกว่า)
ที่มอง คุณหลวงเล็ก และ รีเสริชเจอร์ของดิฉัน     ไม่ต้องแปลเลย   ตัวอักษรที่ว่าเจ้าสำนักมองศิษย์รุ่นหลานแว่บเข้ามาในสมอง
พี่สมบัติยิ้มอาย ๆ และพูดว่า  ไม่นึกเลยว่าจะมีคนหนุ่ม ๆ สนใจเรื่องเก่าขนาดนี้

ฝากบอกศืษย์รุ่นเดียวกันด้วยนะคะ  ว่า เอ่อ...ดิฉันถือโอกาสเลื่อนขั้นตัวเองเป็นศิษย์น้องของท่านเจ้าสำนักไปแล้ว

ดิฉันต่อว่าท่านที่เขียนเรื่อง ฮวยห่วยลัว  ทำให้ดิฉันพลาดโอกาสซื้อ  ท่านชอบใจมากหัวร่ออั่ก ๆ
เราคุยกันเรื่องเนื้อกระดาษ  โรงพิมพ์   

ท่านก็เล่าเรื่องใครก็ไม่รุ เก็บหนังสือหอสมุดกลับบ้านไปใช้คนเดียว
พูดถึงอย่างมีอารมณ์ด้วย

การสนทนานี้ก็จะขยายวงต่อไปในอนาคตอันใกล้
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 09:55

คุณวันดีครับ  ผมน่ะเก็บเหตุการณ์ที่ได้สนทนากับคุณลุงสมบัติ  พลายน้อย วันนั้นไปนอนฝันทีเดียว     เพราะอ่านงานของท่านมาตั้งแต่เด็กๆ   และด้วยอิทธิพลจากงานเขียนของคุณลุงสมบัตินี่แหละที่เป็นแรงใจให้ค้นคว้าอ่านหนังสือและเริ่มเก็บหนังสือเก่า (เพื่อการค้นคว้า) อีกไม่นานคงได้เจริญรอยตามท่านในฐานะนักเขียนบ้าง   

คุณวันดี  ถ้ายังไม่มีวันเดือนปีเกิดของคุณพุ่ม    อยากทราบว่า  แล้ววันถึงแก่กรรมล่ะครับ มีบ้างหรือไม่   ผมคาดว่า คุณพุ่มน่าจะถึงแก่กรรมหลังปี ๒๔๒๒ เป็นต้นไป  แต่ไม่ทราบอายุที่แน่นอน  น่าจะอยู่ราวๆ ๖๐ เศษๆ กระมังครับ

ผมได้ข้อมูลเพิ่มมาอีกจากหนังสือที่บ้านว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์ กับนายทิมตามข้อเสนอของผม  เป็นสายสกุลเดียวกัน  แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นชั้นเดียวกันหรือเปล่า?  (ขอตรวจสอบก่อนครับ) ยิ้ม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 13:19

ขอเวลาสักหน่อยนะคะ
ดิฉันกำลังหมุนอยู่ระหว่างเกร็ดประวัติศาสตร์ใน ร ๓ ถึง ร ๕ และชื่อบุคคลมากมาย

เมื่ออ่านผ่านกรมหมื่นภูธเรศ จะดึงออกมาค่ะ  คงต้องไปที่คุณตาก่อน

หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์