เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3129 ไปอ่านเจอ ในเว็บอื่น จึงนำมาฝาก
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

เมื่อ 25 ม.ค. 10, 17:11

ภาพในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ อยุธยา

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K8794083/K8794083.html
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ม.ค. 10, 16:24

ขอบคุณ คุณ kulo45  จังเลย

ภาพชัดและสวย

อ่านแล้วก็เสียดแทงใจเสียดายที่ลูกหลานของเราไม่มีโอกาสจะได้เห็นและเรียนรู้ความเจริญและความยิ่งใหญ่ของบรรพบุรุษ

Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ม.ค. 10, 19:57

เคยไปเมื่อหลายปีก่อนครับ หลังจากที่มีข่าวเรื่องการขุดพบ "สมบัติ" กรุวัดนี้ แต่พอขึ้นไปถึงจริงๆ ไม่กล้าลงไปดู กลัวตก... ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ม.ค. 10, 20:47

อือ!     ต้องไต่พะองลงไปหรือคะ      กลัวหลุมที่ลึก   กลัวลื่น    กลัวตกบันได  กลัวความมืด

ไม่อยากลงไปเพราะคนมุงกันมาก     หรือไม่อยากลงเพราะหวาดเสียวตามธรรมชาติ

หรือนึกถึงเจ้าของสมบัติเดิม

ที่ถามก็เพราะอยากรู้จริงๆ  มิได้ประมาทหมิ่นแต่ประการใด     ต้วเองคงไม่กล้า
กลัวที่แคบ ที่สูง

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ม.ค. 10, 00:38

ขอบคุณที่เอามาฝากกันครับ ทุกวันนี้จะลงไปถ่ายเองก็ยุ่งยาก ไหนจะติดกระจก ไหนจะเบียดคนลงไปอีก ถ่ายใช้แฟลชก็ทำลายภาพเขียนอีก
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ม.ค. 10, 14:28

ที่ไม่ได้ลงไปเพราะกลัวความสูงครับ (แต่เคยกระโดดหอแล้ว เพราะครูฝึกบังคับ 555)  อายจัง ทางก็ชัน อากาศค่อนข้างอับและช่วงนั้นคนเยอะมากเลยครับทั้งฝรั่งทั้งไทย เลยไปชมสมบัติที่หลงเหลือที่พิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยาแทนครับ

เมื่อไม่นานมานี้ก็มีข่าวเรื่อง ศิราภรณ์ ที่แสดงอยู่ต่างประเทศ จากรุนี้ เถียงกันไปมา สุดท้ายก็ไม่ทราบเป็ยอย่างไรบ้างท่านใดมีความคืบหน้า โปรดให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ  อายจัง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 10:44

เคยลงไปดูคร้ังหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ได้เหลืออะไรให้ดูมาก ดูจากสภาพความร้อนความชื้นในกรุแล้ว คิดว่าคงหมดในไม่ช้าครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: [1]
  พิมพ์