เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 24997 สัมมนาวัดเกาะแก้วสุทธารามกันบ้างครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 29 ม.ค. 10, 23:05

ผมเองไปก็สุโขทัยมาสามรอบแล้ว ไม่รู้ทำไมรู้สึกเหมือนยังไม่เคยไปก็ไม่รู้นะครับ
สงสัยยังไม่ได้เข้าถึงอย่างลึกซึ้ง 55

เรื่องการตกท้องช้าง ถ้าฟังที่คุณKurukula พูดถึงผมเองคาใจติดไว้หลายจุด
ติดไว้เป็นหัวข้อสนทนาที่น่าสนใจเลยนะครับ

สำหรับที่ไปสำรวจมา เล่นเอาแทบจะคลั่งครับ ทั้งเสียดายทั้งระแวง 5555
เสียดายก็คือพบชิ้นส่วนธรรมาสน์สมัยอยุธยาถูกทิ้งไว้กับพื้นดิน รอการย่อยสลาย
พบหีบลายทองถูกกองไว้ในที่ชื้นอย่างไม่มีคนรู้ค่า จะเก็บมาก็ทำได้แต่กลัวใจตัวเอง
จะปะปนกับกิเลสมากกว่าความหวังดี ขืนเอามาโดนหลอกหลอนจนวุ่นวายก็ไม่เอาครับ
ระเวงก็คือกลัวหาย เพราะจะบอกให้เขารู้ค่าก็กลัวเขาจะเอาไปขายให้เป็นมูลค่ากันไปอีก
ไม่บอกก็ไม่ได้เพราะก็คงทิ้งอยู่อย่างนั้น .....เฮ้อครับ

What can I do?ฮืม   (T-T) 
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 ม.ค. 10, 20:12

ที่คุณ Virain ถามว่าควรจะทำยังไงดีกับชิ้นส่วนธรรมาสน์อยุธยา ถ้าหวังดีจริงๆก็ควรจะบอกพระท่าน จากนั้นก็ให้มโนธรรมท่านตัดสินเอาเองว่าจะเอายังไง

ผมไม่สนับสนุนให้เก็บมาเลยครับ ถ้าใครสักคนมาอ่านที่คุณเขียนไว้ในนี้ แล้วเขาอยากดูบ้าง ถ้าตามไปไม่มีเหลือแล้ว ก็คงเสียความรู้สึก แต่การเอามาเผยแพร่ก็เป็นดาบสองคมอีก โจรขโมยสมัยนี้มันเยอะ กลายเป็นทำคุณบูชาโทษไป

หลายๆครั้งก็ต้องทำใจครับ คิดว่าเราได้ดูก็เป็นบุญตาแล้ว ถ่ายรูปเก็บไว้ ถ้ามีเวลาก็เขียนเผยแพร่ หรือถ้าลำบากใจก็ไม่ต้องบอกที่มาที่ไป จะปลอดภัยกับของมากที่สุดครับ

ผมไปสุโขทัยคราวนี้ หลายๆอย่างก็หายไป สลายไป หรือเลือนไปตามกาลเวลา ก็คิดว่าถึงเวลาของมันแล้ว ถ้าไปยึดติดมากก็ได้แต่กลุ้มใจครับ 
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 00:16

เข้ามาตามอ่านคะ ดีจังเลยคะ

ไม่มีข้อเสนอแนะ แต่เข้ามาขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 22:16

สวัสดีคับ ไปสำรวจสามโคกมาวันนี้ กับเน เหนื่อยมากคับ วันหลังอยากให้เพื่อนในชมรมไปด้วยกัน เจอของดีเยอะเลยฮะ คิดถึงพี่ยีน พี่ยุทธ คุณแพร คุณทอมมี่
เห็นว่าว่างๆๆจะไปทานข้าวกันหรือ ขอรับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 23:09

สวัสดีครับคุณ Asia สามโคกผมก็ไม่เคยไปเหมือนกัน เห็นเขาว่ามีของเก่าแก่อยู่หลายอย่าง ว่างๆก็ึคิดจะไปบ้าง ก็ไม่ได้ว่างเลย

เพิ่งกลับมาจากสุโขทัยครับ ส่วนใหญ่ก็ไปที่เดิม เพราะไปกันหลายๆคน บางคนก็ไม่เคยไป ถ้าไปได้น้อยๆคนก็อาจจะได้ไปที่แปลกๆบ้าง แต่บางอย่างไปกี่ครั้งๆก็ยังได้เห็นได้คิดอะไำรใหม่ๆตลอดเวลา
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 31 ม.ค. 10, 23:45

เรื่องโบราณวัตถุที่พบนั้น เห็นทีผมคงต้องปล่อยวางอย่างที่คุณKurukula และคนอื่นๆแนะนำจริงๆ
ผมไม่ใช่สไปเดอร์แมน เพราะฉนั้น "พลังอำนาจที่ยิ่งใหญ่ ต้องมาพร้อมกับหน้าที่ ที่ใหญ่ยิ่งกว่า"
ผมคงยังไม่ต้องใช้คำพูดนี้สินะครับ 55555

แต่ก็อย่างที่Kurukula บอกครับ บางที่ไปหลายต่อหลายครั้งก็ยังได้พบอะไรแปลกๆใหม่อยู่เรื่อย อย่าง พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนคร
ผมเองไปมาก็หลายครั้ง แต่ก็รู้สึกว่าได้เจออะไรใหม่ทุกครั้ง วัดแห่งหนึ่งเมื่อก่อนไปนั่งกินข้าวแทบทุกอาทิตย์ เพิ่งมารู้ว่ามีธรรมาสน์สมัยอยุธยา
สวยงามมากๆอยู่ อีกวัดอยูห่างจากที่พักไม่ถึงห้ากิโลเมตร ก็มีธรรมาสน์สมัยอยุธยาที่สวยมากอีกหลังหนึ่ง บางทีอุตสาห์ลงทุนลงแรงดั้นด้นไปกลับ
แทบจะไม่เหลืออะไร แทงบัญชีสูญหายจากข้อมูลที่ลงไว้สมัยก่อนๆออกไปได้ เรื่องพวกนี้จะว่าไปก็เป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้นดีนะครับ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 02 ก.พ. 10, 23:05

เจ๊กคนนี้ไว้หางเปียหรือยัง ก็ต้องมานั่งดูครับ

แอบอยู่หลังห้อง ขออนุญาตยกมือถามครูคนตั้งกระทู้หน่อยครับ ว่า
ถ้าเจ๊กใส่หมวก.... เราจะดูหมวกได้มั้ยอ่ะครับ ?
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 ก.พ. 10, 23:17

ดูหมวกได้นะ ก็หมวกมันหมวกแมนจูอะครับ
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 09:06

ฐานชุกชีทำแอ่นโค้งตกท้องช้างนี่มีมาตั้งแต่ก่อนสมัยกรุงศรี 1893 หรือป่าวคับ
เพราะเคยเห็นฐานชุกชีพระพุทธรูปไรสักอย่าง ทั้งที่สรรค์บุรี และก็ นครสวรรค์
ทำแอ่นโค้ง แต่ทำเตี้ยๆ ไม่ได้ซับซ้อนเหมือนสมัยหลัง
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 09:17

จากความเห็นของผม ผมยังไม่เคยพบหลักฐานแน่ชัดว่ามีวัดใดบ้างที่สร้างขึ้นสมัยก่อนกรุงศรีอยุธยา นอกจากวัดพระเจ้าพแนงเชิง กับวัดมหาธาตุ ลพบุรี ครับ อาจมีที่อื่นบ้าง แต่นึกไม่ออก

ฐานพระพุทธรูปอู่ทองบางที่ก็ตกท้องช้างครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 23:24

ว่าแล้วก็เอาภาพมาลงกระทู้ดีกว่า กระทู้วัดเกาะจะได้ดูชัดเจนเวลามีคนผ่านมาอ่าน เป็นแนวทางให้กับคนที่อยากไปดู
เริ่มนับจากเดินเข้าประตูเบื้องขวาด้านหลังพระประธานเข้ามา ผนังฝั่งขวาพระธาน ภาพแรกเป็นตอนประสูติครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 23:26

ขยายครับ...

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 23:28

สงสัยภาพนี้ .... ?

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 23:34

ตัดฉากอย่างรวดเร็วมาเป็น ตรัสรู้ ครับ ว่าแต่ทำไมลืมฉากสำคัญอย่างเสด็จออกมหาภิเนษกรมณ์นะ  ฮืม
ภาพนี้เขียนสวยดีครับ ว่าแต่ก็หายากเหมือนกันนะครับที่จิตรกรรมไทยจะเขียนตอนตรัสรู้เฉยๆ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 23:35

ปฐมเทศนาครับ ...

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์