เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7152 นำชม...วัดกุฎีดาว + วัดมเหยงค์ อาณาจักรอยุธยา (17/01/2553)
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:18

"ฤดูแห่งการถ่ายวัด" แสงสวยๆ อากาศดีๆแบบนี้  ใครจะอดใจไหว...  ผมและเพื่อนๆ เลยชวนกันไปอยุธยาครับ   ยิ้มเท่ห์

จุดหมายแรกคือ วัดกุฏีดาว ชาวคณะมาถึงตอน 7 โมงเช้าพอดี แสงกำลังเริ่มสาดมาเลย...

1. ภาพมุมกว้างวัดกุฎีดาว
.

.
.
.
.
.
.
.
.
2. พระอุโบสถวัดกุฎีดาว กับกำแพงย่อมุมไม้สิบสอง
.

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:20

3.ซุ้มประตูหน้าวัดด้านซ้าย กับมุมกำแพงย่อมุมไม้สิบสอง
.

มาคราวนี้ สิ่งแวดล้อมต่างไปจากปี่ที่แล้ว  ด้านข้างวัด กลายเป็นอู่รถบัส  ฮืม
.
.
.
.
.
.
.
.
4.ซุ้มประตูหน้าวัดด้านซ้าย
.

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:21

5. ซุ้มประตูหน้าวัดด้านขวา
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
6. ซุ้มประตูหน้าวัดด้านขวา(ลายละเอียด)
.
.

...มาเที่ยวนี้ จังหวะดีจริงๆ มาทันเวลาเช้า แสงก็ส๊วยสวย อากาศก็เย็นสบาย ถ่ายรูปเพลินจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:22

7.ด้านหน้าพระอุโบสถ

หันหน้าทางทิศตะวันออก รับกับแสงอาทิตย์ยามเช้าพอดีเลย  smitten
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
8.ด้านหน้าพระอุโบสถ+คนหลงวัด  :azn:
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
ป้ายครับ
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:23

9. ภาพมุมกว้างวัดกุฎีดาว มุม 2

ชอบมุมนี้มากกว่ามุมแรก เห็นด้านหน้าและด้านข้างชัดดี เห็นพระอุโบสถทั้งหลังด้วย.
.
.

.
.
.
ชุดแรกหมดแล้วครับ ขอไปล้างไฟล์ก่อน แล้วจะมาต่อ... ยิ้มเท่ห์

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:42

ถ่ายสวยมากเลยครับ วัดกุฎีดาวไม่ได้ไปนานแล้ว ชอบซุ้มประตูมากๆ

เจดีย์ที่นี่ต่างจากเจดีย์อื่นๆครับ เป็นเจดีย์ฐานแบบมอญพม่า
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:50

ตกใจ สุดยอดครับ สวยมากๆ
คุณ asia เล่าให้ฟังว่าสมัยที่ไปยังรกๆ บรรยากาศกำลังดี ซ้ำประตูพระอุโบสถ(ตามภา่พที่7)ยังก็ไม่ได้เป็นแบบนี้ครับ
สงสัยเพิ่งมาเปลี่ยนไปไม่กี่ปีนี้เอง??!!
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 20:53

ซุ้มประตูำพระอุโบสถตะก่อนไม่ได้เป็นอย่างนี้ครับ อันนี้เอาคานเข้าใส่
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ม.ค. 10, 10:24

ถ่ายสวยมากเลยครับ วัดกุฎีดาวไม่ได้ไปนานแล้ว ชอบซุ้มประตูมากๆ

เจดีย์ที่นี่ต่างจากเจดีย์อื่นๆครับ เป็นเจดีย์ฐานแบบมอญพม่า

ชอบซุ้มประตูเหมือนกันครับ  ...รูปเจดีย็ก็มีครับ ยังไม่ได้ทำไฟล์  ยิงฟันยิ้ม
.
.
ตกใจ สุดยอดครับ สวยมากๆ
คุณ asia เล่าให้ฟังว่าสมัยที่ไปยังรกๆ บรรยากาศกำลังดี ซ้ำประตูพระอุโบสถ(ตามภา่พที่7)ยังก็ไม่ได้เป็นแบบนี้ครับ
สงสัยเพิ่งมาเปลี่ยนไปไม่กี่ปีนี้เอง??!!
.
.
ผมก็เคยไปตอนยังรกๆ เป็นป่า (ยังไม่ได้บูรณะ) อยู่เหมือนกันครับ จำไม่ได้ว่าปีไหน น่าจะประมาณปี 2538
แต่ตอนนั้นยังถ่ายด้วยฟิล์มสไลด์ แต่หายไปไหนไม่รู้แล้วครับ  ฮืม
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 ม.ค. 10, 10:25

มาต่อ ชุด 2 ครับ ทยอยๆ ล้างไปนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
.....

10.ซุ้มประตูหน้าพระอุโบสถด้านซ้าย
.

.
.
.
.
.
.
.
.
11.ย่อมุม+กับแสงเงา
.

.
.
.
.
.
.
.
.
12.ย่อมุม+กับแสงเงา... ลายละเอียด
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 ม.ค. 10, 10:26

13. ซุ้มประตูหน้าด้านขวา มองเข้าไปข้างในพระอุโบสถ
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
14. ภายในพระอุโบสถ... ด้านหลังเป็นพระเจดีย์
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
15. ภายในพระอุโบสถ... เห็นเสาที่เหลืออยู่
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ม.ค. 10, 10:27

16. เสาพระอุโบสถที่เหลืออยู่ 6 ต้น
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
17. ยอดเสาพระอุโบสถ
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
18.พระอุโบสถ มองจากด้านหลัง
.
.

.
.
สำหรับพระอุโบสถ หมดแล้วฮะ... เดี๋ยวไว้มาต่อรูปพระเจดีย์ ยิงฟันยิ้ม

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 ม.ค. 10, 10:28

อะ ลืมๆ ตกไปรูปนึง   อายจัง
...

19.ภาพมุมกว้างพระอุโบสถ ถ่ายด้านในกำแพง
.
.

Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 ม.ค. 10, 13:36

ขอบคุณครับที่นำภาพมาให้ชมกัน ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยไปครับ ว่าจะหาโอกาสสักครั้ง  ถ่ายมาให้ชมอีกนะครับผม ขอบคุณครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 22 ม.ค. 10, 12:24

ชัดเจนและงดงามครับ จากในหนังสือห้าเดือนฯของอาจารย์ น ท่านพบภาพเขียนที่ผนังพระอุโบสถด้วยครับ
แต่ปัจจุบันนี้คงไม่เหลือแล้ว ไม่รู้ว่าท่านที่เคยไปในสมัยที่ยังไม่บูรณะจะทันเห็นหรือเปล่า??นะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์