เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 17299 จากศึกดวลเพลง..ถึงรักหลายเส้า..และนิทานชาดก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 09:18

เอ้า พ่อรปภ.จ๋า แม่ยกทยอยกันกลับมาเต็มหน้าวิกคาราโอเกะ แล้ว   เสื่อไปไหนเสื่อ  เอามาปูเร็วเข้า

ถึงว่าเถอะค่ะ คุณบุษ  จีบกันไปเชียร์กันมา แถมกันท่าอีกหลายที  จนมึน ไม่รู้ว่าคู่ไหนเป็นคู่ไหนแล้ว
ยืนโรงนี่ก็คือแม่หญิง   ปักหลักหลีกหลบหมัดรักจากหนุ่มน้อยหนุ่มมากมาหลายกระทู้ จนบัดนี้ยังไม่เพลี่ยงพล้ำ  
เค้าฝึกวิชาเพลงไว้ดีค่ะ เอาตัวรอดมาได้หลายยก

ส่วนคุณแม่ยาย...เจอหมัดลูกเขยวัยรุ่นนักแม่นปืน   พ่อตาทำท่าจะมอบแม่ยายให้แถมปฏิทินอีก ๑ ชุด   ไม่รับคืน   แม่ยายเลยต้องค่อยๆหลบไปเชียร์ข้างเวที  ไม่กล้าออกนอกหน้า
ใจจริงก็อยากได้ลูกเขยเอ๊าะๆค่ะ    ลูกสาวอีชั้นเค้าเพิ่งหัดคว่ำ หัดคืบ ยังไม่ทันตั้งไข่   ตอนพ่อหนุ่มแจ้งเรียนมานะมานีปิติชูใจ  
เท่าที่ดูวัยก็ไม่ใกล้เคียงกะเจ้าของหมัดเลยซักคน

ถ้าไม่มีเอ๊าะเท่ากัน  อีชั้นใจก็อยากให้ข้ามรุ่นไปเยอะๆซะทีเดียวเลยค่ะ
อยากได้คุณตาใจดีมาเล่านิทานเรื่องนกให้ลูกสาวอีชั้นฟัง  วันนี้นกกางเขน...พรุ่งนี้นกเอี้ยง...มะรืนนกกระจาบ..มะเรื่องตาจะเล่าถึงนกขุนทอง
หลับซะนะหลาน  โอย ตาพูดนานๆแล้วเหนื่อย  เดี๋ยวตาจะไปสวดมนตร์ต่อในห้องพระ...
อะไรเงี้ยละค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 09:36

มอบเพลงนี้ให้คุณบุษบาค่ะ หาฟังยาก
เห็นใจแม่นางบุษบา ว่ารักกันจริง (รักใครไม่รู้ค่าาา) ตามมาเชียร์หน้าโรงอีกหน
เพลงบุษบาหน้าเป็น ก็คงร้องกันได้แล้ว ถ้าอยากได้อีกหนก็บอกมานะคะจะไปค้นให้

อิเหนารำพึง

รูปทรงวงพักตร์ลักขณา บุษบานารี
แม่งามเทียบเทวี หญิงใดใครเปรียบไม่มี
สตรีศรีสุดา
ไฉไลเลิศลักษณ์ลาวัณย์  พริ้งเพริศเฉิดโฉมโนมพรรณ
สุดสรรค์พรรณนา
พักตร์ปลั่งเหมือนดั่งจันทรา จะเย้ยองค์อุมาเทพธิดาให้อาย
งามพร้อมมารยาท  เลิศพิลาสนวยนาดเยื้องกราย
เนตรเจ้างามเหลือเหมือนดังแม่นางเนื้อทราย  เมื่อสบตาชายโฉมงามแม่อายชม้ายมา
วิตกอกอิเหนาทุกวันเศร้าวิญญา รำพึงถึงบุษบา
หลงรักเป็นหนักหนา ดวงยิหวาเจ้าเอย
โอ้ยอดชีวันกัลยา บุษบาน่าเชย
เจ้าอย่าโกรธเคืองเลย  โฉมตรูเป็นคู่ชมเชย
แม่เอยเคยเมตตา
เสียแรงใฝ่ฝันรัญจวน  หักอกพี่ช้ำคร่ำครวญ
นวลน้องไม่เวทนา
ขอพรอ้อนวอนแก้วตา  นงนุชบุษบากรุณาอย่าอาย
แรงฤทธิ์พิศวาส   ไม่สามารถตัดรักหักไม่คลาย
โอ้แม่รูปงาม  รักจริงยิ่งความเสียดาย
พี่ไม่กลับกลาย  หมายปองรูปทองน้องชม
น้อยบุญวาสนา ช้ำอุราตรอมตรม  วิตกหัวอกระบม
อิเหนาเศร้าระทม ให้พี่ชมเถิดเอย
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 11:43

ฟังเพลงบุษบาแล้วคิดถึงอีกเพลงนึง
คือเพลงศกุนตลาค่ะ  น่าจะเหมาะกับภาพแม่หญิง ขอชมโฉมให้แม่หญิงพักยกให้น้ำซะก่อน รักหลายเส้าหนักอก น่าจ๋งจ๋าน ฟังเพลงนะคะ
ศกุนตลา
นางฟ้าแมกฟ้าหรือไฉน
เดินดินนางเดียวเปลี่ยวใจ
นางไม้แมกไม้มิได้ปาน
น้ำค้างค้างกลีบกุหลาบอ่อน
คือเนตรบังอรหยากหวาน
โอษฐ์อิ่มพริ้มรัตน์ชัชวาล
เพลิงบุญอรุณกาลผ่านทรวง
ศกุนตลา
นางฟ้าแมกฟ้าจากสรวง
คลื่นสมุทรสุดฤทัยไหวทรวง
คือทรวงนางสะท้อนถอนใจ
ยอดมณีศรีศิลป์ปิ่นสรรค์
หล่อหลอมจอมขวัญอันผ่องใส
คือแก้วแพร้วพร่างกระจ่างใจ
อาบไออมฤตนิจนิรันคร์

เห็นมะ ใช่เลย ! แม่หญิงยังไงยังงั้น
มิน่าคุณพ่อ(ตา)จึงต้องเลี้ยงสุนัขดุ
หนุ่ม ๆ ระวั้ง!
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 11:47

ว๊าก..ประทานโทษ นี่ผมพลาดไปตรงไหน
ผมว่าผมจีบแม่หญิงอยู่นา.. ทำไมกลายไปเข้าทางคุณแม่ยายได้  สงสัยปากพาจนอีกแล้วตู กระทู้มันพาไปน่ะครับ แฮ่ะ..
เอ้อ..ขอบคุณในความกรุณาคุณพ่อตาครับที่เอื้อเฟื้อ
แต่ว่า.. อ้า .. ผมเอาแต่ปฏิทินได้ไหมครับ แม่ยายผมฝากไว้ก่อน ชาติหน้าตอนมืด ๆ  ค่อยมาเอา

แหม..แม่หญิงก็ช่างกระไร อยู่ ๆ ประเคนผมต่อไปเฉยเลย สงสัยจะกำลังมึนกับลุงกับปู่สองคนนั้นอยู่ เลยไม่อยากรับศึกใหม่
แต่ลูกผู้ชายอย่างผม ลงสนามแล้วสู้ไม่ถอยครับ ถึงจะถูกสบประมาทว่าเด็กหนุ่มหัดจีบผู้หญิงก็เหอะ ผมว่าดีกว่าประเภทพยายาม  กระชากวัยตัวเองนะครับ  (ยิ้มทีเส้นวาสนาที่หางตาขึ้นมาเพียบ)  

ใครรู้เบอร์สถานเสาวภาบ้าง.. จะให้ช่วยมาจับ(หัว) งู แถวนี้หน่อยคร๊าบ...
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 11:48

หนังสือตัวเล็กเท่ามดจริงๆ พิมพ์ผิด ขอแก้ไขค่ะ
คือเนตรบังอรหยาดหวาน
ผิดตอนที่เพราะที่สุดเสียด้วย ขออภัยค่ะ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 12:33

ลูกทุ่งผมก็ร้องเป็นนะคุณแจ้ง
เดี๋ยวจะหาว่าไม่แน่

เพลงนี้หนุ่มนนท์ขอมอบให้มิตรรักนักเพลงทุกท่าน โดยเฉพาะ แม่หญิงเรไร คนงามนะครับ

"หลงเสียงนาง"  

..แว่วสำเนียง เอียงหู
ก็รู้ว่านาง ช่างสุขจัง
ลูกจ้าง คนถางไร้
แอบปองรัก น้องสาว บนเขาใหญ่
พี่สุขใจ เมื่อได้ ยินเสียงนาง
ลา..ลา..ลา...

..เฝ้าเหม่อมอง นวลน้อง บนเขาชัน
จิตผูกพัน ทุกวัน ไม่เว้นว่าง
เธอเป็นใคร อยู่ไหน นะเอวบาง
อย่าปิดบัง อำพราง เลยเนื้อเย็น
ลา..ลา..ลา...

..เจ้าคนดี หลอกพี่ ดั่งผีอำ
อย่าใจดำ มัวทำ เป็นล้อเล่น
เสียงสะท้อน กระดอน จากเขาเด่น
พี่ยากเห็น หรือเป็น นางไม้ป่า
ลา..ลา..ลา..

..โอ้โฉมยงค์ พี่หลง แค่เสียงเธอ
พี่พร่ำเพ้อ ถึงเธอ เจียนบ้า
เหตุไฉน จึงไม่ เวทนา
พี่คอยหา อนงค์ หลงเสียงนาง

ลา..ลา..ลา..

ส่วนคุณ นกข.  ผมกำลังหาแหล่งข้อมูลนกเหยี่ยว จะเอามาตีกับนกกางเขนซะหน่อย
ฝากไว้ก่อนครับ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 12:33

กระทู้คาราโอเกะนี้ทำท่าจะกลับมาคึกคัก หลังจากที่ว่าที่พ่อตาเข้ามาปรากฎโฉม
ทำให้ผมปรับตัวไม่ถูกไปพักใหญ่ ช่วงหลังๆ นี่เริ่มมีแม่ยกแม่ค้าโอเลี้ยงมาจับจอง
พื้นที่ข้างคาราโอเกะ ผมก็เริ่มจะคึกคักขึ้นมาหน่อย คนบ้านนอกก็อย่างนี้แหละครับ
พอเห็นมหรสพหน่อยเป็นไม่ได้ ตอนเด็กๆจะไปดูหนังกลางแปลง ก็ถูกผู้ใหญ่ล้อว่า
 "ยามไปเหมือนไก่จะบิน ยามกลับเหมือนห่าจะกิน" (ขออภัยหยาบไป)

ช่วงหลังมีคู่แข่งเพิ่มขึ้นมาผมก็ต้องไปอัพเดทตัวเองเสียหน่อย ถูกกระทบกระเทียบ
ว่าเป็นลุงหลายหนแล้ว อย่างผมนี่ถ้าเป็นลุง คุณนนท์ก็คงจะอายุประมาณ ๕-๑๐ ขวบ
กำลังแก่แดด  ตามหลักจิตวิทยาช่วงนี้ซูเปอร์อีโก้เพิ่งเริ่มพัฒนา ยังแยกไม่ออก
ว่าอะไรดีไม่ดี  นี่ก็จะจีบแม่ยายเข้าให้แล้ว เมื่อวันก่อนก็จะไปยิงนกยิงหนู แถมวันนี้ยังล่วงเกิน
ญาติผู้ใหญ่คราวลุงคราวป้าว่าเป็น โอลด์สเน็กเฮด  อย่างนี้ต้องจับสำเร็จโทษให้เข็ด
แม่หญิงต้องระวังให้มากๆ ครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 12:40

เห็นมั้ยแม่หญิง เผยโฉมมาอีกแล้ว  ปากก็ร้องเพลงแบบหนึ่ง แต่ในใจคุณนนท์ร้องอีกแบบหนึ่ง ดังนี้ครับ

"แว่วสำเนียงเอียงหูก็รู้ว่าลิง   ช่างสุขจริงลูกจ้างคนถางไร่"

(ที่รู้เพราะว่ารักยมที่ผมเลี้ยงไว้มากระซิบบอก)

อยู่ๆจะให้แม่หญิงกลายเป็นลิงไปอีกแล้ว ต้นๆ กระทู้ยังเป็นนกอยู่ดีๆ
บ่าง เอ๊ย บัวค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 12:57

ต๊ายตาย...เห็นด้วยค่า คุณแจ้ง
เป็นเด็กเป็นเล็กจะให้มากระตุกหนวดเสือได้อย่างไร
แล้วอีกอย่าง ดิฉันไปย้อนอ่านกระทู้เก่า ได้ข้อสังเกตว่า ถ้าอีตานนท์ ชื่อย่อมาจาก นนทรี อันหมายถึงสถาบันการศึกษา  อาจเป็นรุ่นน้อง ( หรือรุ่นหลาน) ในรั้วเดียวกับคุณแจ้งนะคะ
อย่างนี้ต้องเอาให้หนัก

คุณแจ้งเรียกรุ่นน้อง มา ซ่อม เดี๋ยวนี้ เลย  ขาเชียร์เจ้าเก่ามาแล้วค่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 14:08

เอ๋ คุณนนท์เจ้าคะ  อีชั้นว่าเพลงที่คุณร้องเว้าวอนแม่หญิงนี่น่ะ  อีชั้นได้ยินตั้งก๊ะอีชั้นยังไม่ทันเข้าวัยเอ๊าะเลยนะเจ้าคะ  ตอนนี้อีชั้นก็เลยวัยเอ๊าะมานานจนเกือบลืมแล้ว  คุณนนท์หลงวัย หรือว่าหลุดมุขเจ้าคะ

แหม วันนี้ได้ฟังเพลงลูกทุ่งในแท็กซี่  พอดีไม่ทันฟังว่าใครร้อง  อาจจะเป็นฝน ธนสุนทร มังคะ  เนื้อร้องเข้ากะแม่หญิงตอนนี้เปี๊ยบเชียว  "จะรักคนหนุ่มก็กลุ้มใจแท้  จะรักคนแก่ก็ยักแย่ยักยัน...."
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 14:10

ตัวเลขพุ่งสูงมากเดี๋ยวฐานข้อมูลถล่ม

เชิญที่กระทู้ใหม่ค่ะ  เปิดไมค์รออยู่แล้ว

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=331' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=331
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์