เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17300 จากศึกดวลเพลง..ถึงรักหลายเส้า..และนิทานชาดก
ร็อทจ้ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 14:21

แฮ่  ร็อทชักหิวเสียแล้วสิฮับ  มีนกกระดูกกรอบๆ หรือลูกกระเดือกคนมาให้เคี้ยวเล่นเป็นของว่างหน่อยก็จะดีนะฮับ งั่ม งั่ม
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 17:10

เจ้าช่อมาลีกับญวนย่าเหลนี่มันเพลงเดียวกันหรือครับ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 17:32

แม่หญิงครับ ถ้าไม่อยากตอบไม่ต้องไปตอบหรอกครับ
เพลง เพียงคำดงคำเดียว นั่น
เชยเหลือกำลังลากครับ ตกยุคไปตั้งแต่สมัยไหนก็ไม่รู้
สุเทพ วงศ์กำแหง หน้าตาเป็นยังไงผมยังนึกไม่ออกเลย

คุณแม่ยายครับ  ผมพอมีฝีมือวาดเขียนเล็กน้อย  
พอสร้างแบบบ้านประมาณทัชมาฮาลได้ครับ
ดังนั้น รับรองผมไม่พาลูกสาวแม่ไปตกยากในสวนกล้วยแน่ ๆ
ผมฝากเนื้อฝากตัวคุณแม่ด้วยนะครับ
แฮ่ม..ลูกสาวสวยขนาดนี้ แม่ยายจะขนาดไหนนะเนี่ย

คุณพ่อครับ แหม..คุณพ่อเลี้ยงหมาเก่งจังเลยนะครับ ตัวโต เขี้ยวขาววับเชียว คงจะดูแลเป็นอย่างดี ผมเลยแวะซื้อ เอโปร อาหารเสริม มาฝากคุณพ่อ เอ๊ย! ฝากหมาชองคุณพ่อนะครับ กินแล้วจะได้ไม่หิวโซ จ้องจะงับชาวบ้านเค้าอีก

จีบแม่ยายเสร็จ ก็เอาเพลงนี้มาฝากคุณลูกสาวครับ
คุณแม่หญิงน่าจะชอบมากกว่าเพลงของพวกโก๋ตกรุ่นสองคนโน่นนะครับ

เกิดมาไม่เคยเจอใครเหมือนเธอ
หลับฝันละเมอภาพเธอคอยหลอนทุกคืน
หลับตาคราใดอยากนอนไม่ยอมตื่น
ก็ทุกค่ำคืน เจอเธอที่ปลายฟ้าไกล

ก็ได้แต่เพ้อแต่ฝันลม ๆ
ก็หลงชื่นชมโดยเธอไม่รู้ตัว
เจอเธอทีไรจิตใจเต้นรัว
ฉันกลัว ฉันกลัว กลัวเธอไม่สนใจ

อยากเดินเข้าไปบอกว่ารักเธอ
เวลาที่เจอเธอส่งยิ้มมา
เหมือนดังโลกนี้สดใสขึ้นทันตา
ในช่วงเวลาที่ต้องการใคร เข้าใจสักคน..

โลโซ ครับ โลโซ  ..
ลุงแจ้ง กะ ลุง นกข. รู้จักอ๊ะป่าว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 17:57

คนละเพลงค่ะ คุณภูมิ แต่ตอนอยู่มหาวิทยาลัยรุ่นพี่เขาให้ร้องต่อกันไป เป็นขบวนเลยค่ะ  เลยจำได้รวดเดียวหมด

หลานชายเริ่มโชว์พลังฝ่ามือขนาดนี้แล้ว คุณลุงไม่โดดขึ้นลุยไถประลองกำลังด้วยหรือคะ

ถามถึงลูกของคุณพ่อตา  แม่หญิงตัวจริงก็หน้าตาประมาณนี้ละค่ะ แต่อ่อนกว่า ๑๐ ปี
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW319x063.jpg'>
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 18:17

มีกระทู้ไล่อายุกันแล้วครับในกระทู้แบบเรียนภาษาไทยข้างบน คุณแจ้งกับคุณภูมิอายุไล่เลี่ยกัน เข้าประถมหนึ่งถัดๆ กัน แต่ผมเองเห็นปีเข้า ป. 1 ของทั้ง 2 ท่านแล้วใจหาย หน้ามืดไปชั่วขณะ เลยเกิดอาการความจำเสื่อมเฉียบพลัน จำไม่ได้ว่าตัวเองเรียน ป. 1 พ.ศ. อะไร

แต่ถ้าพ่อนนท์เป็นหลาน เกณฑ์ให้ลุงแจ้งเป็นลุง ผมก็มีสิทธิเป็นปู่...
กำลังนึกว่าหรือจะถอนตัว เพราะขืนขึ้นเวทีไปเดี๋ยวสาวเจ้าหรือผู้แข่งขันรายอื่นเกิดเห็นงูบนหัวผมเข้า ก็จะเสียผู้ใหญ่กันหมดเท่านั้นเอง
เชิญหนุ่มๆ ตามสบายเถอะพ่อ ผมว่าผมไปคุยกับคุณพ่อตาดีกว่า ไล่ไปไล่มาเผลอๆ อาจจะอายุรุ่นราวคราวเดียวกันหรือผมอ่อนกว่าไม่มากเสียซ้ำ...
แต่ว่าถ้าแม่หญิงเกิดจะร้องเพลง "ถึงเขาแก่แล้วฉันก็จะรัก ใครจะทำไม..." ขึ้นมาเองละก็ โทษกันไม่ได้นะหลานๆ เปิดทางให้แล้วจีบกันไม่ติดเองก็ช่วยไม่ได้ว่ะ-
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 20:28

คุณแม่เทาเจ้าขา รูปแม่หญิงสวยเกินไปรึเปล่าเจ้าคะ
เด๋วก็เดือดร้อนอีกหรอกค่ะ

พ่อเสมา นกข. ทำไมถอดใจไปง่าย ๆ อย่างนั้นล่ะเจ้าคะ
ขึ้นเวทีชกได้ไม่ทันไร ใจไม่สู้ โยนผ้าขาวเสียแล้วหรือ
คงเพราะแบบนี้กระมัง แม่นกตัวเก่าเค้าถึงหันไปอยู่กรงอื่น
คนเราคบกันเค้าไม่ได้ดูที่อายุอย่างเดียวนะเจ้าคะ

จริง ๆ แล้วคุณพ่อตาไม่ดุหรอกเจ้าค่ะ
แต่ทำเข้มไปงั้นเอง
เวลามีหนุ่มโทร.มาหาที่บ้านก็ไม่เคยเอ็ดตะโร
แค่ขอโทรศัพท์ไปพูดด้วยเสียงนิ่ม ๆ เท่านั้นเอง
"กรุณาอย่าโทร.มาหาลูกสาวผมอีก ถ้าไม่อยากให้อีกหลายคนเดือดร้อน"
ว่าแล้วก็สั่งคุณแม่ยายให้ไปหาครูบาอาจารย์ของเจ้าหนุ่มนั่น ให้อบรมกันเสียใหม่  
แค่เนี่ยแหละเจ้าค่ะ  

ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่า ห้ามรักหนุ่มในวัยเรียน
แล้วถ้าเป็นหนุ่มวัยทำงาน จะห้ามหรือเปล่า ..อิอิ

ค้นเพลง "ถึงเขาแก่แล้วฉันก็จะรัก.. ใครจะทำไม" ไม่เจอค่ะ
ทั้ง ๆ ที่อยากร้องเหมือนกัน
ถ้าเป็นคนแก่คนนั้น ใจดี มีนิทานสนุก ๆ เล่าหใ้ฟัง และร้องเพลงเพราะ
แต่คิดอีกที พ่อเสเพลบอยชาวไร่ก็ดูซื่อ ๆ จริงใจดี
ติดอยู่นิดเดียว แม่หญิงกลัวผีนางตานีทั้งหก

ส่วนคุณนนท์..รายใหม่ จ๊าบดีค่ะ
แต่ยิงปืนแม่น แม่หญิงกลัวพลาด โดนลูกหลง
แฮ่ะ..แฮ่ะ ไหน ๆ ก็เข้ามาทางคุณแม่ยายแล้ว
จีบแม่ยายต่อไปเลยก็แล้วกันนะคะ
แบ่ง ๆ กันไปมั่ง

เอาเพลงนี้มาฝากค่ะ
"อย่าเลย"   จากละคร สาวน้อยคาเฟ่
เหมือนใจแม่หญิงเป๊ะเลย

อย่าเลย ฉันไม่ได้โทษใคร
ถ้าเธอไม่ชอบใจก็ให้ไปมีคนอื่น
ไม่ว่าเธอเลย ถ้าพบว่าตอนกลางคืน
เห็นเธอกับคนอื่นก็จะไม่ว่ากัน

รูปทรงฉันคงไม่ค่อยดี
เพราะดูไม่เข้าที เหมือนกับสาวมะกัน
ไม่ว่าเธอเลยถ้าไม่อยากมาเจอกัน
ฉันก็ไม่สั่น ไม่หวั่น ไม่เหงาใจ

อย่างเธอก็ไม่ใช่ในสเป็ค
ไม่ใช่พระเอกที่อยู่ในหนังไทย
ที่ดูดีก็มีแค่ตรง smile
รูปร่างสูงใหญ่ก็แค่นั้นเอง

อย่าเลย ถ้าไม่ชอบฉัน
ถ้าเธอไม่ผูกพัน ถ้าไม่มีใจนักเลง
ไม่เป็นอะไร เพราะฉันน่ะคนกันเอง
ถึงพูดไม่เก่ง แต่มีดี.. ที่ใจ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 20:46

ใครอยู่เมืองมะกันรับกันไปเองเต็มๆ แล้วกัน ผมไม่ชอบสาวมะกัน แล้วที่ที่อยู่นี่ก็ไม่มีสาวมะกันครับ ชอบแต่สาวเอเชีย โดยเฉพาะสาวไทย โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่สุด สาวไทยที่ชื่อ - ...

แน่ะ อย่ายั่วนะ ว่าจะถอนตัวแล้วเลยไปไม่รอดเลย อย่างนี้ท่าจะต้องร้องเพลง "บอกว่าอย่าน่ารัก" ของป๋าเบิร์ดเสียแล้ว ทำตัวน่ารักมากๆ ผมไม่รับประกันความปลอดภัยของหัวใจแม่หญิงนะ....

ดวงฤดี ของพี่นี่หนอ ถูกใครล่อลวงไป พี่ถวิล ถึงทรามวัย ฝันถึง.... คนึงถึง... ยอดดวงใจ ยอดชีวิต รู้หรือไม่หนอ กานดา เช้าสาย บ่ายเย็น ไม่เห็นหน้า โอ้ขวัญตา พี่สัญญา พี่ปรารถนา ดวงฤดี ...
รักเธอเสมอ... รักเธอเสมอ... รักเธอเสมอ....

หมายเหตุ ได้นำเรื่องส่งคณะกรรมการกฤษฎีกาตีความแล้ว คณะกรรมการฯ มีมติว่า คำว่า ดวงฤดี ก็ดี คำว่า ทรามวัย ก็ดี คำว่า ยอดดวงใจ ยอดชีวิต กานดา ขวัญตา และคำอื่นๆ (ถ้ามี) ในลักษณะเดียวกันอันหมายถึงนางอันเป็นที่รักที่ปรากฏในเพลงนี้ทั้งหมด ให้มีความหมายว่า นางอันเป็นที่รัก โดยไม่ให้หมายถึงชื่อเฉพาะของสุภาพสตรีคนหนึ่งคนใดหรือหลายคน ทั้งนี้ถ้าผู้ร้องเจตนาร้องให้ใครฟังก็ให้หมายความเจาะจงถึง สุภาพสตรีคนที่ยอมนั่งฟังนั่นแล...
จบการตีความ
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 21:44

ป้าก้อมานั่งฟังจนจบเหมือนกัน  
กิดสะดีกาตีฟามรวมป้าด้วยป่าวหลาน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 21:50

กฤษฎีกาประชุมกันใหม่แล้วยืนยันการตีความเดิมครับ โดยให้เน้นว่า คนร้อง เตนา ร้องให้ใครฟัง และใครคนนั้นยอมนั่งฟัง ก็หมายถึงคนนั้น ถ้าคนร้องไม่ได้เจตนาร้องให้ฟังแต่เผอิญได้ยินเอง หรือเดินเข้ามานั่งฟังเอง เช่น ป้าแม่ค้าขายไก่ย่าง ถึงจะพลอยนั่งฟังจนจบก็ไม่สามารถตีความให้ ดวงฤดี ฯลฯ มีความหมายครอบคลุมไปถึงด้วยได้ครับ ...เสียใจด้วย นะป้านะ...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 23:04

รู้สึกพ่อเสมาจะรอบคอบนะคะ
ร้องจบก็รีบส่งกฎษฎีกาตีความไว้เสร็จสรรพ กลัวเจอฤทธิ์คุณแม่ยายแบบคุณแจ้งอีกคนล่ะซี
ไม่เป็นไรค่ะ เพราะตอนนี้คุณแม่ยายกำลังปวดหัว
เจอคุณนนท์ตื้ออยู่ ไม่รู้จะจีบลูกหรือจีบแม่กันแน่
เห็นเผลอบอกว่า จีบแม่ยายเสร็จแล้วถึงมาร้องเพลงให้ลูกสาวฟังต่อ
พ่อตาเลยสะดุ้ง ต้องหันไปคุมแม่ยายแทน

ตอนนี้โอกาสเปิดชั่วขณะ พ่อเสมาจะเล่านิทานเรื่องอะไรกล่อมแม่หญิงคะ  (ถ้าเรทอาร์ ต้องเล่าเบา ๆ นะคะ เดี๋ยวคุณพ่อได้ยิน) หรือจะร้องเพลงอีก
ก็ช่วยอัพเดทขึ้นมาสักเล็กน้อยก็ดีนะคะ เพราะแม่หญิงไม่ค่อยรู้จักสุนทราภรณ์เท่าไหร่เลย  
( เฮ้อ..ฟามรักจะมีอุปสรรคก็ตรงเนี้ย..)

คืนนี้คุณแจ้งหายไปไหนไม่ทราบค่ะ สงสัยโดนผีนางตานีจับพิรุธได้  โดนฉีกอกไปแล้วก็ไม่รู้
แม่ค้าโอเลี้ยง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 23:30

อีฉันฟังคุณๆบนเวทีเล่นกันมานาน
อยากจะออกฟามเห็นบ้าง  จำมาจากละครนะค้าา
วันก่อนเห็นในโทรทัศฯ์ พระเอกเขาต่อว่าคู่รักว่า คนเราสามารถรักใครคนหนึ่งได้ โดยไม่มีเงื่อนไข  ถ้าจะต้องมาทดสอบความรู้สึกกัน ก็ไม่เรียกว่าความรัก  
ถ้าอีกฝ่ายสนุกกับการทดสอบ  จนให้อีกฝ่ายแบกปัญหาอยู่จนเกิดความทุกข์   เขาว่าคนรักกันเขาไม่ทำแบบนี้ค่าา...
อีฉันก็แค่จำทีวีมาเล่าค่าา

ขอเพลงบ้างได้มั๊ยค้าา
คุณนกกางเขนค้าา  พูดแล้วต้องตีความกันบ่อยๆ  จะหาความจริงใจยากนะคะ
การตีความตีได้หลายหนทางค่ะ สุดแต่เจตนาของคนฟัง

ถ้ารักแล้วฟังยังไงๆ ก็ดีค่ะ
ถ้าไม่รักแล้ว  ต่อให้ทำดีแสนดี ก็กลายเป็นเรื่องแย่ๆได้ค่าา
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 23:59

โอ้โห...พอผมหายไปแป๊บเดียวคุณแม่หญิงถึงกับถามหา คงจะคิดถึงมากกก...

คุณ นกข.เห็นสไตล์การร้องเพลงของผมแล้วคงจะนึกว่าผมอายุสามสิบขึ้น
ความจริงเพิ่งยี่สิบห้าหยกๆ ยี่สิบหกหย่อนๆ เท่านั้น   แต่จิตใจสุขุมนุ่มลึกเกิน
อายุครับ ผมฟังเพลงไม่จำกัดค่ายเช่น หมอลำ เพลงฉ่อย ลำตัด อีแซว ลูกทุ่ง
ลูกกรุง ลูกทุ่งฝรั่งเก่าๆ ผมก็มีอยู่เป็นสิบแผ่น ฝรั่งใหม่ๆก็มี เพลงจีนก็ไม่น้อย
(อันนี้ฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ) เพื่อชีวิตตั้งแต่ ยุค ๑๖ ตุลา เพลงที่ผมฟังน้อยที่สุดคือ
เพลงสตริงครับ ยอมรับว่าตามไม่ทันจริงๆ รู้จักแต่เพลงดังๆ ติดหูเท่านั้น คงไม่เก่ง
เหมือนคุณนนท์ แต่คุณนนท์ต้องแพ้ผมแน่ๆ (ไม่ได้หมายถึงหัวล้าน) เพราะว่าคุณนนท์
รู้จักแต่เพลงใหม่ๆ ผมนี่รู้จักตั้งแต่เพลงเก่ายันใหม่ ถึงบางเพลงจะร้องไม่ได้ครบ
ทั้งเพลงก็ตาม...

คุณ นกข.ครับผมว่าอายุเท่านี้(ผมกะไว้ว่าประมาณ ๓๕ ปี) ไม่แก่หรอก ยังหนุ่มแน่น
เลยทีเดียว  ถ้าคิดว่าตัวเองแก่ก็ลองฟังเพลงนี้ของครูสุรพลครับ

พอพี่ร้องเพลงว่าแก่   หนอยแน่ะหาว่าพี่สิ้นชาย
พี่ล้อเล่นหรอกเนื้อเย็นของพี่      อย่าใจเสาะนักซีหยุดเสียทีอย่าร้องไห้
คนอย่างพี่หรือจะสิ้นความหมาย  ต่อให้ปี๊บร้อยใบพี่ก็ยังเตะดังปัง

พอพี่ร้องเพลงว่าแก่      หนอยแน่ะน้องทำเป็นเกลียดชัง
คนอย่างพี่หรือจะสิ้นหมดภูมิ     ยอมแพ้ความเป็นหนุ่มน้องควรคิดดูบ้าง
ถึงพี่แก่พี่ยังแน่นะนวลนาง    ต่อให้ช้างร้อยตัวพี่ก็ยังไม่กลัวมัน

พี่ยังไม่แก่หรอกน้อง รับรองว่ายังหนุ่มอีกนาน
ถึงฟันจะหักถึงหนังจะเหี่ยวเพราะว่าเป็นเรื่องของมัน

อย่าเพิ่งนึกว่าพี่แก่ เหลียวแลพี่บ้างเถิดแจ่มจันทร์
มะพร้าวห้าวที่เค้ามาขูด อีกมะนาวมะกรูดน้องเห็นบ้างไหมนั่น
มะพร้าวห้าวยิ่งแก่ยิ่งมัน  พี่ขอบอกแจ่มจันทร์ว่ายังไม่แก่หรอกน้องเอย...

คุณ นกข.อย่าเพิ่งอำลาเวทีเลยครับ เดี๋ยวผมขาดคู่ต่อกรที่พอสูสีๆ
คุณนนท์นี่ผมดูแล้วเพิ่งเริ่มหัดเจ้าชู้เท่านั้นครับ

ขออภัยแม่หญิงที่คืนนี้ไม่ได้ร้องเพลงให้ฟัง แม่หญิงอยากจะฟังเพลงอะไร
ก็ขอนะครับ ถ้าแจ้ง ใบตองร้องได้ล่ะก็ไม่พลาดแน่
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 00:17

งั้นขอเพลงของยอดรัก สลักใจ ค่ะ ที่ขึ้นต้นว่า
"ผมผิดตรงไหนที่ยังไม่แก่ ร่างกายยังไม่ผันแปร
ผมยังไม่แก่เกินวัย...  "

คืนนี้คุณแจ้งมาเสียดึก
เพิ่งหนีรอดออกมาจากดงกล้วยตานีหรือคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 00:58

ร้องได้ไม่จบเพลงครับแม่หญิง แต่เพลงนี้ร้องจบ คงจะแทนกันได้

"เรียกพี่ได้ไหม" ของเสรีย์ รุ่งสว่าง ร้องคาราโอเกะได้ที่

http://www.supersongshit.com/' target='_blank'>http://www.supersongshit.com/

เรียกพี่ได้ไหม

แล้วพี่จะให้กินขนมหมื่นห้า

ถ้าเรียกอารักละห้าพัน

เรียกลุงเลิกพลัน

ไม่ให้สักพันแน่นอน....

ผมพี่ขาวเหมือนดังดอกอ้อ

โดนต่อมันต่อย

ขอบตามันย้อย

ไม่ค่อยพักผ่อน....

เรี่ยวแรงดีไม่มีย่อหย่อน

แน่นอนขวัญตา

กินกล้วยน้ำว้า (สวนผมให้ฟรี ไม่ต้องซื้อ)

ครึ่งหวีทุกวัน....

เกิดนานไปนิด

หัวใจยังหนุ่ม

กระชวยกระชุ่มฉกรรจ์

อยู่ได้เพียงแค่สองหมื่นวัน

ท่านยมบาล

จะให้ไปไหนก็ไป....

อยากขอร้องให้น้องเรียกพี่

ฝืนใจเอาหน่อย

พ่อหนุ่มเหลือน้อย

ขอกำลังใจ....

ถ้าเรียกลุงเรียกตาทีไร

หัวใจทุกข์ใจ

แทบหมดความหมาย

ของชายชาตรี....

วันนี้ที่มาช้าไปไม่ได้ติดที่นางตานีหรอกครับ  พอดีอ่านเจอ

ข้างบนว่าแม่หญิงกลัวผีนางตานี   ผมก็เลยกลับไปฟันทิ้ง

หมดแล้วครับ ทั้งหกกอ เพื่อให้แม่หญิงสบายใจ นอนกลางคืน

จะได้ไม่ต้องสะดุ้งผวา...
บุษเอง-แวะมาดูลาดเลาฮ่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 08:26

อิอิ คุณดีเจเจ้าขา  หลังจากที่เล่นลิเกกันซะวิกถล่มเครื่องครัวปลิวว่อนแล้ว  ท่าทางเวทีคาราโอเกะจะร้อนแรงไม่แพ้กันนะเจ้าคะ  แม่ยกแม่ค้าเริ่มมาจับจองหน้าเวทีอีกแล้วววว
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์