เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17333 จากศึกดวลเพลง..ถึงรักหลายเส้า..และนิทานชาดก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 23:13

โดยบทบาท แม่ยายเข้าข้างลูกเขยออกหน้าออกตานักไม่ได้ค่ะคุณแจ้ง   แม่ยายต้องหวงลูกสาวไว้ก่อน  
ลูกสาวอีชั้นมีราคาขนาดหินอ่อนทัชมาฮาล  จะมาลดขนาดพิมพ์เขียว กลายเป็นกระท่อมไม้ไผ่ในดงกล้วยตานีตั้ง ๖ นางจะไหวเหรอคะ
ไม่ต้องอะไรมาก   แค่แม่พวกนั้นแหวกฝามาหลอกหลอน ลูกหญิงจะเอาปัญญาอะไรไปสู้   จับไข้หัวโกร๋นเปล่าๆไม่น่าเสี่ยง

ขอบคุณค่ะคุณก.แก้ว  เพลงนี้ชอบมากค่ะ เพลิน..ชื่อสั้นๆแต่น่ารัก
วันนี้ใครๆเขาได้ไปเที่ยวกับครอบครัว  ดิฉันต้องเร่งทำงาน อดเที่ยว  เลยแวะเข้ามาเปิดแผ่นแก้เซ็ง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 28 ม.ค. 01, 23:24

สินสอดทำไมแพงนักละครับคุณแม่ยาย ยังงี้ผมขายกล้วยหมดสวนก็ไม่พอ
"ซื้อ" เอ้ย สู่ขอลูกสาวแม่ยายแน่ ลองฟังเพลงนี้ครับ เฉพาะคุณแม่ยายคนเดียว

แม่ยายครับ โปรดฟังทางนี้
ผมมีเงินอยู่ไม่ถึงหมื่น
ผมรักลูกสาวคุณแม่เต็มกลืน
ลูกสาวแม่ก็รักผมอยู่เต็มกลืน
แต่เงินผมมีครึ่งหมื่น พอจะเป็นลูกเขยได้หรือยัง

ผมรักลูกสาวของแม่เต็มทน
ผมมันจนผมไม่ค่อยมีสตางค์
เห็นใจผมหน่อยอย่าปล่อยให้ผมผิดหวัง
อย่าให้ผมนอนฝันค้างอยู่เลยแม่เอยแม่ยาย

แม่ยายครับ อย่าเรียกสินสอดแพงนัก
แม่ยายที่รักอย่าทำเป็นคนใจร้าย
ชาวบ้านเขาลือว่าแม่ใจดีออกจะตาย
ช่วยออกสินสอดให้ผมก่อนจะได้ไหม
อัฐยายขนมยาย ไม่ช้าคงมีหลายชายไว้เชย

ขอผ่อนเงินดาวน์ซักครึ่งได้ไหม
รวยเมื่อไหร่แล้วผมจะให้หมดเลย
แล้วผมจะได้ว่าที่ตำแหน่งลูกเขย
อย่าโกรธอย่าเกลียดผมเลย แม่เอยแม่ยายใจดี

*ไม่ทราบชื่อเพลง* ของครูสุรพล สมบัติเจริญ

เพลงอย่างนี้มีใครเคยได้ฟังบ้างมั้ยครับ...
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 00:36

ปี๒ปีนี้ไปคาราโอเกะเจอเพลงเจ้าช่อมาลีที่คุณแม่หญิงเรไรร้องมา
ผมก็ยังงงๆ เพราะรู้จักแต่ เจ้าช่อมาลี  ที่ว่า

เจ้าช่อมาลี  คนดีของพี่ก็มา สวยจริงหนาเวลาคํ่าคืน
โอจันทร์ไปไหน ทําไมถึงไม่ส่องเเสง เดือนมาแฝงแสงสว่าง
เมฆน้อยลอยมาบัง แสงสว่างก็จางหายไป

จําได้แค่นี้เเหละ
เรื่องนกกางเขน ผมไปเปิดกระทู้ใหม่ดีกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 09:35

เจ้าช่อมาลีของแม่หญิงคือเจ้าช่อมาลีปี ๒๐๐๐  ยุคสาวสายเดี่ยว
ส่วนเจ้าช่อมาลี คนดีของพี่ก็มา  น่าจะเป็นยุคสาวคอกระเช้านะคะ  
เพื่อนคุณแม่ของดิฉันชื่อมาลี  ถือเป็นเพลงประจำตัวเลยค่ะ  ดิฉันได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ
คุยไปคุยมา หลงเข้าเพลงเช็คอายุอีกแล้ว เฮ้อ...

เพลงช่อมาลี ที่เคยร้องตอนอยู่มหาวิทยาลัย  มีอย่างนี้ค่ะ
เจ้าช่อมาลี คนดีของพี่ก็มา สวยจริงหนาสุดาแก้มแดง
โอ้จันทร์ไปไหน ทําไมถึงไม่ส่องเเสง เดือนแฝงแสงสว่าง
เมฆน้อยลอยมา...เมฆน้อยลอยมา
ดอกฟ้าจะร่วง พวงพยอมโรยรา
ดอกฟ้าจะโรย เมื่อลมโชยมา
ถลาลงดิน
เหมือนรักเราสิ้นไม่มีเยื่อใย
ยวนยาเหล ยวนยาเหล
หัวใจว้าเหว่  ไม่รู้จะเหไปหาใคร
จะซื้อเปลญวน  ที่ด้ายหย่อนๆ
จะพาน้องนอน  ไกวเช้าไกวเย็น

พ่อแจ้งจ๊ะ  ยังไม่ทันจะได้รับเลือก พ่อก็ทำท่าจะชักดาบค่าสินสอดซะแล้วเหรอ
บอกตรงๆไม่ดีหรือว่า ผมขอลูกสาวคุณแม่ยายแล้วอย่าว่าโง้นงี้เลย...ขอค่าสินสอดให้ผมแบบอินตระเดียด้วย  
ชั้นจะได้ส่งตัวให้เจรจากับคุณพ่อตา   ยืนหนวดกระดิก พัทตะพดแทนกอล์ฟ  อยู่โน่นแน่ะ
เอาเพลง พี่บุญน้อย เวอร์ชั่นเรือนไทย จากแม่ยายไปฟังก่อนนะคะ  ขอให้พ่อแจ้งร้องคนเดียวพอ คนอื่นอย่าร้องค่ะ

พี่บุญน้อย

พี่เงินน้อยต้องคล้อยจากจร  ถึงพี่มาก่อนก็ไม่มีหวัง
พี่คงเหนียวแน่นไปมั่ง
เขามาทีหลัง เขายังคว้าเจ้าไปชม
พี่มัวเหนียมเจียมแม้กะตังค์
หวงเงินไปมั่ง  ผิดหวังไม่สม
กล้ำกลืนฝืนใจเหลือข่ม หน้าชื่นอกตรม
ต้องมาขื่นขมแต่เดียวเปลี่ยวกาย
เงินพี่ถึงมี พี่บอกว่าน้อยเต็มที
วิมานรักพี่จึงร้างกลับกลาย
มัวหยอดกระปุก   เก็บซุกเหนียมอาย
กว่าจะนับเงินได้  สุดจะหมายปองมั่น
พี่จ่ายน้อยต้องคล้อยจากลา
ขืนอยู่เห็นหน้า ยิ่งพาโศกศัลย์
สวนกล้วยไม่ทำแล้วนั่น
รักใครใฝ่ฝัน ต้องมามีอันพ่ายแพ้แก่เขา
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 09:55

ขอบคุณคุณแม่หญิงสำหรับเพลงชะตาชีวิตค่ะ

โถ คุณแจ้ง  จะลาบวชแล้วหรือคะ  ขออโหสิกรรมยกใหญ่เชียว  ถ้าจะบวชจริงๆ ก็ขอเพลงที่ว่า  ชาติก่อน...เด็ดดอกไม้ร่วมต้น... ก่อนได้ไหมคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 12:31

Khun Taochompoo ka, I love your version of พี่บุญน้อย ka. ยิ้ม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 16:09

พี่บุญน้อยเวอร์ชั่นนี้ไม่ค่อยคุ้นเลยครับแต่ฟังดูแล้วไม่ค่อยดีแน่ คุณว่าที่แม่ยายครับ
แค่คุณแม่ยายคนเดียวนี่ผมก็จะแย่อยู่แล้วยังมีคุณว่าที่พ่อตาอีก ยังงี้ผมก็ต้องเพิ่ม
ความพยายามให้เป็นสองเท่า ไม่เป็นไรครับ ผมถือคติว่า ความเพียรอยู่ที่ไหนความเพียร
ก็อยู่ที่นั่นแหละ  ว่าแต่ว่าที่พ่อตานี่ใครกันครับ ผมจะได้ไปกราบเคารพไว้ครั้งหนึ่งก่อน
ให้เป็นไมตรี  เห็นว่าท่านชอบเล่นกอล์ฟ เดี๋ยวผมจะหาของฝากนักกอล์ฟไปให้

คุณอ้อยขวั้น ผมยังคงไม่ได้บวชหรอก เพราะว่ากลัวคนเค้าเรียกผมว่าสมีแจ้ง ที่ขออโหสิ
กับว่าที่แม่ยายนั้น  เป็นสิ่งที่เด็กพึงกระทำต่อผู้ใหญ่ที่สูงอายุครับ ให้ท่านเมตตาไว้ดีไปแปด
อย่าง อย่างน้อยท่านก็อาจจะลดค่าสินสอดลงมามั่ง

เพลงทำบุญร่วมชาติ ของชาย เมืองสิงห์ ตามที่ขอครับ แต่มิได้หมายถึงชีวิตของแจ้ง ใบตอง
แต่อย่างใด

ชาติก่อนเราเพียงคู่เคียงเก็บดอกไม้ร่วมต้น
แต่ว่าเราสองคนไม่สนใจใส่บาตรร่วมขัน
ชาตินี้เราสองเราสองจึงต้องจากกัน
รักกันชอบกันไม่ได้กัน บุญเรานั้นไม่มี

พี่จะทำบุญต่อทุนไว้ตามน้องชาติหน้า
ชาตินี้พี่จะลาก่อนหนาน้องจ๋าคนดี
ก่อนลาน้องจ๋า น้องจ๋าจงได้ปราณี
ขอหอมซักทีเถิดคนดี ก่อนพี่จะจากไกล

พี่จากน้องไปน้องเอยอย่าได้กังวล
พี่จะอุทิศตนโกนหัวนุ่งห่มผ้าไตร
อโหสิกรรมเถิดหนาถ้าพี่พลั้งไป
บุญมีพบกันชาติใหม่ อย่าได้อย่าได้อาวรณ์

พี่บวชเป็นพระจะมาบิณฑบาตโปรดเจ้า
ถ้าหากเรไรใส่ข้าวพี่ก็จะให้พร
ชาตินี้วันนี้ บุญพี่ไม่ถึงบังอร
ขอลางามงอนด้วยอาวรณ์ ด้วยรักซ้อนพี่อ่อนใจ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 16:10

รักคุณเข้าแล้ว ว  ว  วว..   เป็นไร
 รักจนคลั่งใคล  ล้  ล้ ...   จริงจัง
คุณรักใครหรือยัง  ฉันใด...

หลังจากแอบหัดร้องเพลงกับกระทู้นี้มานาน ผมวางใบสมัครด้วยคนดีกว่า   ขออนุญาตเข้าทางแม่ยายนี่ล่ะ  เพราะ ดูท่าว่าจะเวิร์คกว่าเข้าทางลูกสาวโดยตรง  

ถ้าแม่ยายสนับสนุนผม ลูกสาวแม่ไม่ต้องหอบผ้าไปอยู่บ้านนอกหรือเมืองนอกให้เหนื่อย  เรือนหอผมอยู่เมืองกรุงนี่เอง  ถ้าแม่หญิงเบื่อเพลงสมัยคุณปู่ มาอยู่กะผม จะร้องเพลงจ๊าบของ พลพล ให้ฟังก่อนนอนนะฮับ  
คุณแม่ยายไม่ต้องไปจ้าง รปภ. ให้ลำบาก  เดี๋ยวเข้าทางเจ้าหมอนั่นอีก   เรื่องยิงปืนผมถนัดอยู่แล้ว  
นกกางเขน นกกระจาบนี่ ยิงร่วงมานักต่อนัก
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 16:41

ต๊าย ตาย อกแตก  มีหนุ่มเสนอตัวมาอีกหนึ่งแล้ว  ปาเข้าไปกี่เส้าแล้วล่ะคะนี่  ยังงี้มิต้องเปิดประมูลหรือคะ เฮ้อ

อ้อ ขอบคุณนะคะคุณแจ้ง  แต่ดิฉันว่าคุณต้องรีบไปสั่งเสื้อเกราะมาใส่แล้วล่ะค่ะ  ผู้สมัครรายใหม่เธอเป็นนักแม่นปืนนี่คะ
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 17:26

อ้าวนั่น ใครแห่กันมาผลุบๆโผล่ๆ อยู่แถวหัวกะไดเรือนไทย   หน้าตาแปลกๆไม่เคยเห็น  มากันทำไมมากมาย...
ชะช้า  จะมาเกี้ยวลูกสาวบ้านนี้เรอะ...ไหนๆ... ออกมายืนให้เห็นชัดๆไม่ต้องซ่อน...
ขอยืมหน้าตะละคนแทนหลุมกอล์ฟหน่อย  จะโฮลอินวัน
เด็กๆเว้ยใครอยู่แถวนั้นไปปล่อยร็อทไวเลอร์มาที...ปล่อยหมดสามตัวเลยนะ  เร็วเข้า   เดี๋ยวหนีทันกันหมด
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 18:06

โบราณว่าไว้ ให้ทำใจดีสู้เสือ..
สวัสดีครับคุณพ่อ ไม่ได้ผลุบๆ โผล่ๆ หรอกครับ กระผมมาดีครับผม คุณแม่ยาย เอ๊ย - คุณแม่เชิญผมมาเที่ยวบ้านครับ
เนี่ย เห็นหน้าคุณพ่อปุ๊บก็รู้เลยว่าต้องเป็นคุณพ่อของแม่หญิง- ง่า - เพื่อนผม แน่ๆ แม่หญิงเธอเคยเล่าออกบ่อยไปครับว่าคุณพ่อเธอมีสง่า น่าเกรงขาม แต่ความจริงแล้วเป็นผู้ใหญ่ที่เมตตาใจดีน่าเคารพทีสุด...
หมาน่ารักนะครับ ... แหะๆ .... Good dog, good dog, nice dog ไม่ทำนะ ไม่ทำ...

กระผมก็เห็นใจคุณพ่อนะครับ นั่นนะสิ มีลูกสาวสวยๆ กับเขาคนก็ต้องเป็นห่วง ธรรมดาของคนเป็นพ่อเป็นแม่นี่นะครับ เห็นแม่หญิงเธอเล่าให้เพื่อนๆ ว่าคุณพ่อทั้งรักทั้งหวง ทั้งห่วงลูกสาวคนสวยออกจะปานนั้น จะปล่อยให้ไปได้กับคนจรหมอนหมิ่นหากินไม่เป็นหลัก ปลูกผักอยู่ท้ายสวนกล้วย หรือคนนิยมความรุนแรง เอะอะอะไรก็จะเล่นปืนอยู่เรื่อย ... ได้ยังไง นะครับนะคุณพ่อนะ อีตายามนี่เมายาบ้าหรือเปล่าก็ไม่รู้ รู้ก็ทั้งรู้ว่าในบ้านในรั้วคนอื่นเขา มีคุณพ่อเป็นผุ้หลักผู้ใหญ่เป็นเจ้าบ้านคุ้มอยู่แล้ว ยังจะลากปืนมายิงนกในบ้านเขาอีกแน่ะ ไม่เกรงใจเจ้าของบ้านเลย...

แม่หญิงเธอน่ารักครับ กับ เอ้อ - เพื่อนๆ เธอก็รักเธอ เอ๊ย - ชอบเธอทุกคน ผมก็เข้าใจคุณพ่อหรอกที่หวง เป็นห่วง แต่ว่าคุณพ่อน่าจะคิดยาวๆ ไปนะครับ ถ้าเธอได้ไปกับคนดีๆ ที่ดูแลลูกสาวของคุณพ่อได้ ไม่ใช่จิ๊กโก๋ คุณพ่อก็จะได้หมดห่วง (...ตายตาหลับ.... นึกในใจเฉยๆ ฮะ) ท้าวสามลยังบอกเลยว่า "จำจะคิดปลูกฝังเสียยังแล้ว ให้ลูกแก้วมีคู่เสน่หา..."  เนอะคุณพ่อเนอะ ยังไงๆ ผมจะช่วยดูให้กันให้อีกแรงครับ ไม่ต้องห่วงครับคุณพ่อครับ ผมก็รักเธอ เอ๊ย รักเพื่อนห่วงเพื่อนเหมือนกันนี่นา...  

ทำไปทำมากลายเป็นกระทู้กล่อมพ่อตาไปแล้ว...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 20:31

จ๊าก .... มาจากไหนอีกหนึ่ง  
ที่เจออยู่สองนี่ก็โดนต้อนแทบจนมุมอยู่ทุกวัน  จนไม่รู้จะชิ่งไปทางไหนแล้ว
อยู่ ๆ มีเหยื่อ เอ๊ย คุณนนท์หลงมาอีกหนึ่ง
แถมคราวนี้ พ่อตาโผล่มาคุมเข้มเอง
คุณพ่อเจ้าขา สงสัยต้องร้องเพลงพุ่มพวงซะแล้วค่ะ
หนูเปล่าหนา  เค้ามาเอง
หนูเปล่าชวนหนา  เขามาเอง......

แล้วอีตาคนเมื่อกี้ที่มาตีซี้คุณพ่อน่ะค่ะ
ตัวดีเลยนะเจ้าคะ ลับหลังคุณพ่อเค้าก็แอบชวนหนูไปสร้างรังที่เทือกเขาแอลป์โน่น แถมเล่านิทานเรื่องพ่อนกจุ๊บกับแม่นกให้หนูขวยเขินเสียอีก คุณพ่ออย่าไปหลงคารมเชียวนะเจ้าคะ
นนท์ (ย่อมาจากนนทรี ครับ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 23:18

ฉันพึ่งเข้าใจความรักว่าเป็นอย่างไร
ฉันพึ่งเข้าใจความหมายที่มี
เพราะฉันได้ลองเรียนรู้ว่ามันมีแต่

ความจริงใจให้แก่กัน
พึ่งพากันด้วยความอุ่นใจ
คอยดูแลและห่วงใย ให้แรงใจ
ยามทุกข์มาเยือน

บทเพลงรัก ฉันมีรัก
ที่ขับขาน ที่สดใส
ช่างอ่อนหวาน เป็นสุขใจ
พาให้ฝัน ทุกสิ่งดูสวยงาม
และมันก็เป็นนิยาม ให้จดให้จำ ความรัก

รักที่ฉันเคยเรียนรู้ ไม่เป็นอย่างนั้น
รักนี้ฉันมองตรงข้ามกันไป
เพราะว่าฉันมีความรัก ที่มีเพียงแต่
หลอกหลวงเรื่อยมา ทำให้เจ็บจนวันนี้
ไม่เคยหวังดี ไม่เคยเห็นใจ

บทเรียนนี้ เป็นบทเรียน
มันปวดร้าว ที่ปวดใจ
มันตอกย้ำ ย้ำเตือนไว้
ให้เจ็บช้ำ ให้เจ็บและฝั่งจำ
และมันก็เป็นนิยาม ให้จดให้จำ ความรัก

วันเวลาที่สดใส ล่องลอยไปในความใฝ่ฝัน
เป็นพลังที่ผลักดัน ให้ทุกคืน นั้นใสสว่าง

บทเรียนนี้ เป็นบทเรียน
มันปวดร้าว ที่ปวดใจ
มันตอกย้ำ ย้ำเตือนไว้
ให้เจ็บช้ำ ให้เจ็บและฝั่งจำ
และมันก็เป็นนิยาม ที่อยู่ในใจ

บทเพลงรัก ฉันมีรัก
ที่ขับขาน ที่สดใส
ช่างอ่อนหวาน เป็นสุขใจ
พาให้ฝัน ทุกสิ่งดูสวยงาม
และมันก็เป็นนิยาม ที่อยู่ในคำว่า...รัก

เพลง นิยามรัก ของโจ-ก้อง
กล่อมคุณแม่หญิงด้วยคนนะครับ
ไม่รู้ป่านนี้หลับไปรึยัง

อ้อ .. ลืมไป    สวัสดีคุณพ่อคุณแม่ครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 23:37

ตกลงขุนรามนี่เล่นกอล์ฟเป็นด้วยหรือครับ สงสัยจะเป็นขุนรามเดชะยุคสองพัน
คุณพ่อตาหวงลูกสาวน่าดู ท่าทางตอนหนุ่มๆ คงเจ้าชู้นัก...

คุณนนทรี ท่าทางจะเป็นหนุ่มหน้าอ่อน เพราะเพิ่งหัดยิงนกยิงหนูด้วยปืนอัดลม
ไม่บอกก็รู้ว่าเพิ่งเริ่มหัดจีบสาวแน่ๆ แม่หญิงอย่าไปสนใจเลยครับ หนุ่มๆเดี๋ยวนี้
ปากว่ามือถึง พูดอะไรเข้าใจยาก ไม่ทันไรก็ฝากนิยามรักเข้าให้แล้ว นี่แม่หญิง
มิต้องไปพิสูจน์นิยามอีกหรือว่ามันถูกหรือผิด ของผมซิครับไม่ต้องนิยงนิยาม
รักก็ว่ารัก...

พ่อหนุ่มนนท์หน้าอ่อนเพิ่งเข้ามาใหม่ยังไม่ผ่านการรับน้องเลย ขอเพลง เฮ้ย! ไม่จริง
หน่อยครับ วันนี้แจ้งเสียงแหบเลยไม่ได้ร้องเพลง
เจ้าพ่อ(ตา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 10:31

อ้าวๆๆๆ  เจ้าหนุ่มเสเพลบอยชาวไร่  เรื่องอะไรมาตั้งชื่อพ่อว่าขุนราม...
ไหนเจ้าเขียวไบเล่...เจ้าปุ๊ระเบิดแสวงเครื่อง..เจ้าดำหอยเชลล์...เอ็งช่วยบอกไปซีวะว่าทำไมคนเค้าเรียกข้าว่า...เจ้าพ่อ
เจ้าชู้ไม่เจ้าชู้ ชายก็ดูชายด้วยกันออกละวะ  ลูกทุ่งยังงี้ฉุดสาวมาเยอะแล้วนี่หว่า...
จะข้ามขั้นมาฉุดลูกสาวเจ้าพ่อรึไง

หนอยแน่ะ ..ใครที่เล่านิทานเรทอาร์ให้ลูกสาวเจ้าพ่อฟัง    รู้ไว้ด้วยว่าลูกสาวบ้านนี้ยังเด็กยังเล็ก  เรียนจบปริญญาตรีแล้วก็ต้องต่อโท  จบโทต้องต่อเอก  จบเอกต่อโพสต์ด๊อกเตอเรท...
อีก ๑๐ ปีถ้ายังไม่แก่ตายซะก่อน  ค่อยกลับมาจีบไหวมะ

ส่วนหนุ่มนนทรี...สงสัยยืนต้นอยู่แถวๆบางเขน
 เมื่อไหร่สอยนกกางเขนกะนกกระจาบร่วงมาได้  ค่อยมายืนกดกริ่งหน้าบ้านอีกที  
แต่จะให้เข้าหรือไม่ให้เข้านี่อีกเรื่องนะ ไม่ยืนยัน  เข้ามาแบบเจอร็อทอ๊ะเปล่าก็ไม่รับรองอีก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์