เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17337 จากศึกดวลเพลง..ถึงรักหลายเส้า..และนิทานชาดก
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 13:30

จำได้ว่าเรียนนิทานร้อยบรรทัด  ที่มีเด็กผู้ชายถือกระป๋องข้าวตังแล้วให้เพื่อนๆ ทายว่าอะไรอยู่ข้างใน  แล้วก็ "...กราวๆ ข้าวตังทอด"  แต่จำความอื่นไม่ได้เลยอ้ะค่ะ

เอ มีใครครวญเพลง  ชะตาชีวิต  บ้างหรือยังนะ  สมัยเด็กๆ จะร้องเล่นกันว่า " นกน้อยคล้อยบินมาพึ่บๆ  หนังสะติ๊กตอกพึบชักแหงกๆ"  พอโตถึงรู้ว่าเป็นเพลงพระราชนิพนธ์  แฮ่ะ แฮ่ะ หนูผิดไปแล้วค่าาา
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 13:39

มานีมานะรู้สึกจะเป็นรุ่นหลักสูตร พ.ศ ๒๕๒๑  ผมก็ได้เรียนรุ่นนี้ด้วย
(เข้ามาบอกว่าตัวเองยังไม่แก่) ตอนหัวค่ำจะเข้ามาร้องเพลงครับ ถ้าใครจะขอเพลงลูกทุ่งก็เตรียมไว้ได้เลย
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 18:02

ตามมาเชียร์คุณแจ้งสุดฤทธิ์ค่ะ

ถึงพี่จะมาจากท้องนาท้องไร่
มาสู่ความสดใสไม่อายใครหรอกนะแก้วตา
พี่มาอย่างชายตะเกียกตะกายยึดมั่นฟันฝ่า
มโนนึกอันแรงกล้า ยึกถือคทาแห่งความดี
ถึงต้องอดโซให้หัวโตท้องแห้ง
ใจพี่ยังเข้มแข็ง ไม่เปลี่ยนแปลงชั่วร้ายบัดสี
พี่อดเยี่ยงเสือไม่อิ่มเยี่ยงการักษาความดี
จากวานโน้นถึงวันนี้ สวรรค์ปรานีพี่ดั่งถวิล
เธอเป็นเอื้องฟ้าเกิดมาบนคบยูงยาง
แม้จะลงกระถางก็ยังต้องแขวนอยู่เหนือดิน
พี่เกิดจาเลนจากตมลึกใต้วาริน
ดังบัวพ้นน้ำประทิน จะคู่ยุพินสถานใด
รักเปรียบแจกันจัดสร้างวางเบื้องหน้า
องค์พระปฏิมา แท่นบูชามนุษย์กราบไหว้
ดอกดินดอกฟ้าจะมาคู่กัน ณ ที่นั้นได้
หากเรารักและเข้าใจ มารร้ายใด ๆ ก็พ่ายไปเอง

ชื่อเพลง แจกันรัก  ....ผู้หญิงคนไหนฟังเพลงนี้แล้วไม่ใจอ่อนก็ให้มันรู้ไปนะคะ  ..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 18:49

จริงครับคุณบัว ขนาดผมฟังแล้วยังใจอ่อนเลย ไม่อ่อนเฉยๆนะครับอ่อนระทวยเสียด้วย
รออีกหน่อยเถอะ ถ้ามีโอกาสผมอาจจะทำแจ้งแฟนคลับ แม่หญิงไม่รีบใจอ่อน อาจจะเสียใจใน
ภายหลัง คนหล่อๆอย่างผมหาได้ยากนัก หากแม่หญิงนึกภาพไม่ออกก็ลองดูมาดนายจัน หนวดเขี้ยว
ก็ได้ครับ ยังไงยังงั้นไม่มีผิด

แหงนดูเมฆฝนบนฟ้า  ครึ้มดำคล้ำมาผืนฟ้าก็มืดมัวมน
หัวใจคนหนุ่มมันกลุ้มจนเหลือจะทน
เหมือนผืนฟ้าเบื้องบนพยับโพยมเพราะลมเปลี่ยนผัน

หัวใจตกในเหวรัก  เหมือนคนไข้หนักเพ้อรักตลอดชีวัน
เพิ่งรู้ตัวว่าคุณค่าแห่งรักอนันต์  
เหมือนค่าไม้จิ้มฟัน แหวนเพชรเงินพันค่าเพียงสลึง

ปวดใจแท้แท้แหมมันช่างปวดรวดร้าวพิลึก
หัวใจสะอึกหัวใจสะอื้นอยู่อึงคนึง  
รักเขาข้างเดียวเหมือนต้นข้าวเหนียวที่ยืนตายนิ่ง
น้ำมันท่วมไม่ถึง มันจึงต้องแห้งเหี่ยวตายคานา

ผู้ชายรูปหล่ออย่างเรา  แม่หญิงยังไม่เอาไว้เป็นคู่แนบชีวา
เห็นทีจะต้องเข้าโบสถ์เป็นพระหลวงตา
แล้วศึกษาวิชาธรรมะธรรมโม โธ่คนอย่างเรา

เพลงของรพินทร์ ไพรวัลย์ เอ๊ย รพินทร์ ภูไท นะครับ ชื่อเพลงโธ่คนอย่างเรา ไม่รู้จะมีใครรู้จักหรือเปล่า
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 20:01

วัน ๆ ไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว...ว..ว...
ตกค่ำก็ต้องมาเฝ้าเครื่องคอม คอยฟังหนุ่มร้องเพลง
ว่าที่แม่ยายส่งค้อนมาหลายตลบแล้วค่ะ

คุณพี่ ก.แก้วคะ  ถ้าดูเรื่องรักสามเส้านี่เป็นเรื่องสนุกแล้วล่ะก็  ช่วยแตะมือแบบวิ่งผลัดเปลี่ยนมาเป็นคนกลางอย่างแม่หญิงบ้างได้ไหมคะ  
แม่หญิงฟังทั้งนิทานและเพลงทุกคื้น ทุกคืน
จนกลัวจะใจอ่อน หลวมตัวยอมเป็นนกขมิ้น
หลงไปกินกล้วยอยู่ในสวนคุณแจ้ง แล้วกลับบ้านไม่ถูกจังเลยค่ะ

ที่ว่าหล่อแบบ นายจัน หนวดเขี้ยว น่ะ จริงรึป่าว..

ขอเพลง กลัวจะรักไม่จริง ค่ะคุณแจ้ง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 20:21

กลัวจะรักไม่จริง ของคุณชายถนัดศรี มอบให้คุณหญิงเรไรสุดที่รักครับ

กลัวจะรักไม่จริง เฮ้อ! กลัวจะรักไม่จริง
กลัวจะรักไม่จริง  จริงไม่กลัวเธอจ๋า
กลัวรักนาน  พาลให้ช้ำอุรา
คนใหม่มาเค้าจะคว้าเธอไป

กลัวจะช้ำอุรา เฮ้อ! กลัวจะช้ำอุรา
กลัวจะช้ำอุรา  ในอกพาหวั่นไหว
เรือนหอทอง  คอยนวลน้องเมื่อไร
นานเท่าใดจะได้ครองขวัญตา  

กลุ้มใจนัก  รักรุมร้อนดั่งไฟ
เจ็บปวดใจ รักไฉนเฉี่อยชา
รักจะรักก็บอก  ไม่รักก็บอกออกมา
ไม่ต้องกลัวหรอกหนา  เสียเวลาทำไม

กลัวจะรักไม่จริง เฮ้อ! จริงใจแล้วไม่กลัว
กลัวความรักหรอกกลัว กลัวเจ็บตัวเจ็บใจ
ใจฉันจริง ใจไม่ทิ้งห่างไกล กลัวน้ำใจเธอจะไม่รักจริง

กลัวจะรักไม่จริง  กลัวจะรักไม่จริง เฮ้อ....

กลัวแม่หญิงจะไม่รักจริงน่ะครับ  แกล้งให้หาเพลงยากๆ
แต่ละเพลงที่ให้ร้องเนี่ย ผมยังเกิดไม่ทันทั้งนั้นเลยครับ

หมายเหตุ: ขวัญตา = แม่หญิงเรไร หาใช่คนอื่นไม่
พ่อมดแจ้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 20:39

สำทับด้วยมนตร์เพลงนี้ครับ (มนตร์รักจากใจ)

แม้นมีวิชาคาถาอาคม  ขอโอมมนตร์อ่าน
เรียกใจแม่หญิงเทพี  ชโลมรักให้เป็นสุขศรี
ผูกพันธ์สองฤดี   ไม่มีวันร้างโรยรา

รักเอยแม้นมนตร์พี่ครั้งคราใด  สมใจปองมั่น
ก็คงสุขสันต์วิญญา  พนอรักกันจนชั่วฟ้า
อาบมนตร์ทิพย์ธารา    วิวาห์ร่วมหอรื่นรมย์

คอยก่อนจอมขวัญ  หากฤทัยเรามั่น  
จะหวั่นไปใยให้ตรม   ยามพี่จำพรากไกลควรข่ม
หากสิ้นรักระทม   พี่เองก็คงช้ำตาย

รักเดียวครั้งเดียวพี่หวังเพียงครอง
ฤทธิ์มนตร์คงป้อง ปัดภัยทั้งผองมลาย
มนตร์รักแม้นไม่เสื่อมคลาย จวบดินฟ้ามลาย
ขอตายแนบน้องนางเดียว

โอมเพี้ยงงงง....  แม่หญิงจงมาอยู่ในอำนาจมนตราของเรานะบัดนี้

แฮะๆๆ พอดีไปเรียนมาจากอาจารย์เพลินนะครับ เคยได้ยินมั้ยครับเพลงนี้
...ผมอาจารย์เพลิน เชิญครับเชิญเชิญมารู้จัก
...วิชาอาคมผมเก่งยิ่งนัก เป็นอาจารย์สักชื่อเสียงโด่งดัง
...รูปอะไรสักได้ทุกอย่างหมีม้าลาช้างค่างลิงสิงโต
...เพี้ยง ฉึกๆๆๆๆๆๆ

หมายเหตุ : จอมขวัญ = แม่หญิง (กลัวถูกหักคะแนนน่ะครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 21:03

มึนไปกับนักร้องหนุ่มลูกทุ่งคนเดียวแต่ว่าหลายค่าย จนลืมไปว่าคุณชานเรือนขอมา  โทษพ่อหนุ่มแจ้งเถอะค่ะอย่าโทษดิฉัน
น้ำตาลใกล้มดมี ๒ version  ๒ เนื้อและทำนอง เลยเอามาให้ร้องทั้งสองเพลง
มดชักชุม  แม่ยายขอไปเอาไบก้อนซักกระป๋องนะคะ จะเอามาหล่อขาโต๊ะ

น้ำตาลใกล้มด (๑))

น้ำตาลใกล้มด  ใครอดงดได้  ดวงใจไหนจะเว้นให้ ต้องใจผูกพัน  
หญิงและชายเมื่ออยู่ใกล้กัน  ต้องเกิดกระสัน  สุดกลั้นใจภิรมย์
น้ำตาลใกล้มด  สุดจะอดสุดที่มดจะข่ม  มองดูรู้ในอารมณ์   รสหวานรอให้ชม  ต้องชมภิรมย์หทัย
ไหนเลยจักไม่เชยชิด ก็ผิดไป  ชื่นจิตใจให้ฉ่ำทรวง
อันความรักแรงนัก สุดจะหักใจหวง
เฝ้าชะแง้ แลพิศติดเตือน อย่าเหมือนดังมดแฝงพวงมะม่วง
ปองประโลมหวังชมผลพวง  ตราบร่วงสู่ดิน
แม้น้ำตาลใกล้มดอดกิน  สุดสิ้นเจ็บจินต์ตรมใจ

น้ำตาลใกล้มด (๒)

น้ำตาลใกล้มดหรืออดได้  ความหวานเอมใจ
ชวนฤทัยให้เฝ้าพันพัว
หวานสนิทอมฤทธิ์เอมรส   มดเห็น ก็สั่นรัว
ลงโทษใครไหนได้  น้ำตาลฉ่ำใจ  หวานชื่นกระไร
น้ำตาลเองไม่มองตัว
มวลมดหรือคิดชั่ว  มดเพียงเกลือกกลั้วเพราะความ
ที่ตัวหลงรสที่ยั่วยวนใจ
จึงเพียรเข้าไปใกล้  ด้วยความหวานน้ำตาลเอมใจ
หวังจะได้ เชยชิมลิ้มลอง
แล้วพี่ใกล้น้องปองแต่เจ้า  จึงหลงมึนเมาหลงรักเจ้า
พี่เฝ้าแต่รัก
เธอครวญใคร่ดวงใจคอยหวัง  ทั้งทรวงที่หน่วงหนัก
แล้วพี่ผิดหรือเปล่า  เห็นเพียงแต่เงาเหมือนไฟแผดเผา
ฤทัยร้อนเร่ารุมรัก
เหลือหยั่งใจคิดหัก  ถึงเป็นก็รักถึงตายก็รัก  เพราะเจ้าสลักทรวงพี่
เอ็นดูเถิดคนดี  อย่าให้รักนั้นหักทรวงพี่  รักของพี่มีเพียงรักเดียว
แม่หญิง(เรไร)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 21:10

ดีค่ะที่รีบหมายเหตุไว้ ว่า ขวัญตา กับ จอมขวัญ  คือเรไร  เดี๋ยวว่าที่แม่ยายจับได้อีก นับว่ารอบคอบมากขึ้น

แต่อีก หก ที่เคยแอบไว้ในสวนกล้วย นั่นล่ะคะ
คุณแจ้ง หนวดเขี้ยว

กลับไปถามเมีย เธอดูเสียก่อน
ถามดูให้แน่นอน...
ว่าหล่อนจะยินดีไหม
แล้ว ค่อยมาบอกรักฉันใหม่
ถ้าหากยังไม่แน่ใจ กลับไปถามใหม่เธอจ๋า

กลับไปถามเมีย เธอดูเสียใหม่
ถามดูให้แน่ใจ
ถามใหม่แล้วค่อยมาหา
แม้น เธอหวาดกลัวไม่กล้า
ฉันเองก็จนปัญญา หมดทาง แก้ไข

ไปถามเมีย แล้วค่อยมาเคลียร์ กับฉัน
ถ้าหล่อนนั้น ยินดีให้เธอมีใหม่
ถ้าเธอโอเค ฉันก็ โอเคกลับไป
ฉันแฟร์ไหม ถ้าเธอทำได้ตกลง

กลับไปถามเมียเธอดูเสียก่อน
ถามดูให้แน่นอน
ก่อนที่จะมารักหลง
แล้ว ค่อยมาตามรับ ตามส่ง
ถ้าหากเมียเขาตกลง บางทีฉันอาจ โอ เค
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 21:13

นกกับรถ
จันทนีย์ อุนากูล

ตัวที่บินบินนั่นคือนกหรือเช่นไร
ดูแล่นไวไวนั่นคือรถหรือเช่นไร
นกเกิดมาบินจึงเป็นนกหรือ
และรถมีไว้ใช้แล่นไป  จงอย่าได้ถามทำไม
นกก็เป็นนกทุกตัว รถก็เป็นรถทุกคัน
มันเป็นเช่นนั้นเพราะมันเป็น
นกสิ้นปีกบินจะเป็นนกหรือ ไม่ใช่
รถแล่นไม่ไปจะเป็นรถหรือ ไม่ใช่
นกเกิดมาบินจึงเป็นนก หรือ
และรถมีไว้ใช้แล่นไปจงอย่าได้ถามทำไม
นกก็เป็นนกทุกตัว รถก็เป็นรถทุกคัน
มันเป็นเช่นนั้นเพราะมันเป็น
ฉันจะชื่ออะไร
จะเป็นอย่างไร
จะมาจากไหน
จะทำอะไร
จะชอบกับใคร
แปลกใจทำไม
ไม่ว่าอย่างไร ฉันเอง
ใครจะจำกัดความ จะตั้งนิยาม
ในความเป็นฉัน
แม้จะดูใจกัน ต้องคอยคืนวัน
รวบรวมตัวฉัน ดูจากบทเพลง

อือ ข้าพเจ้าเองมาจากสำนักเดียวกับคุณจันทนีย์  ก็ยังตีความไม่แตกแฮะ
ไม่รู้ว่าเป็น Nok thinks, therefore Nok is. หรือยังไงกันแน่
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 21:31

โอย...เป็นนกอยู่ดีๆ พอมาเป็นมดเลยโดนไบกอนเสียฉิบ  ขออนุญาตกลายร่างเป็น
แจ้งรูปงามตามเดิมครับ ไอ้เรื่อง ถามเถิมอะไรน่ะไม่ต้องก็ได้ เพราะทั้งหกนางนั้น
เป็นนางตานีทั้งสิ้น  เผอิญมีนกกางเขนเจ้าเล่ห์แอบไปกินกล้วยตานีที่สวนอื่นแล้วคาบ
เม็ดมาทิ้งที่สวนผม ก็เลยเกิดเป็นกล้วยตานีจำนวน ๖ กอ ความจริงผมจะฟันทิ้งเสีย
หลายครั้งแล้วครับ แต่พอดียังนึกถึงประโยชน์ คือใบตองตานีนี่เหนียวนัก ก็เลยจะเอา
ไว้ทำพานบายศรีงานหมั้นแม่หญิงให้เรียบร้อยเสียก่อน  แล้วค่อยฟันครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 21:55

ขอบคุณค่ะ ที่เปิดเพลงน้ำตาลใกล้มดให้ทั้ง 2
version แล้วยังแถม นกกับรถให้อีก
เพลงชุดนี้ ของคุณจันทนี อุนากูล
เป็นชุดโปรดสุดๆเลยค่ะ
ฟังจนยืดไปหลายม้วน แล้วค่ะ
ล่าสุด คลับคล้ายคลับคลาว่า
คุณBird ธงชัย เอาบางเพลงมาร้องใหม่
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 22:52

คุณชานเรือนคะ เพลงในชุดนี้มีอีกเพลง ชื่อ เธอ ซึ่ง
ไพเราะเหมือนกัน  แต่ดิฉันร้องไม่เป็น
รวมทั้งเพลงสายชล ซึ่งคุณแม่ดิฉันชอบมาก

คุณแจ้งคะ คืนนี้แม่หญิงไม่ได้ฟังนิทานก่อนนอนเลยค่ะ
แต่จะฮัมเพลง มนต์รักจากใจ ของคุณแจ้งแทน
ก่อนหลับตานะคะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 23:05

เพลงสายชลยิ่งชอบมากกๆๆ ค่ะ ขอเป็นรุ่นน้องคุณแม่ แม่หญิงเรไรแล้วกันนะคะ
จะเทียบรุ่นเดียวกับคุณแม่ก็ใจคอหายหมด
เรื่องนกกางเขนนั่นก็เคยอ่านค่ะ
แต่ยอมรับว่า เรื่องนี้ฝังใจมาก
อ่านแล้วใจคอไม่ดี  เศร้ามากค่ะสำหรับเด็กๆ
นึกถึงทีไร ใจมันฝ่อทุกที  
ความรู้สึกที่ลูกนกต้องพลัดพรากจากพี่น้อง
สะเทือนใจมากกกกค่ะ
ขอยืนยันว่า  อย่าเป็นนิทานก่อนนอนเลยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 23:30

ใครก็ไม่ทราบเคยกล่าวไว้ทำนองว่า น้ำตาที่หลั่งออกมาจากการได้เสพวรรณกรรมชั้นเลิศนั้น จะเป็นเครื่องชำระดวงจิตให้ผ่องใสขึ้น

หาความแล้ว คุณแจ้ง นกกางเขนไม่กินกล้วยมั้งครับ  ค้างคาวต่างหากกินกล้วย ยิ่งกล้วยตานีด้วย นกกางเขนตัวอื่นๆ ผมไม่รู้ แต่ นกข.ตัวนี้ ไม่กินแน่ ก็ นกข. เป็นนกกลัวผี...

นิทานก่อนนอนกำลังไม่ได้รับความนิยม ยังงั้นร้องเพลงแทนก็ได้ เพลงนี้ของชรัสครับ

...หลับ... ตา ซิที่รัก ในวงแขนของฉัน จะไม่มีผู้ใด คิดทำร้ายเธอได้ หลับตาซิที่รัก ขอจงนอนหลับฝัน เพื่อพรุ่งนี้ได้พบวันใหม่.... กับฉัน....

เพลงฝรั่งเพลงนี้ก็เก่า "An Ordinary Couple" จากหนังเรื่อง เดอะซาวนด์ออฟมิวสิก (ที่มีเพลง โด่ - อะเดียร์ - อะฟีเหม่ลเดี้ยร์...)

ตัวผมเป็นเพียงว่าที่ร้อยตรี (ดาวปลอมอีกต่างหาก ไม่ใช่ทหารอาชีพ) ไม่ใช่พันเอกพิเศษ (" One-Step Above Colonel" - หรือ Osa. Col. - ยศนี้ไม่มีในกองทัพไหนในโลก ยกเว้นที่...) และไม่ใช่ผู้การฟอนแทรป อดีตนายทหารแห่งจักรวรรดินาวีแห่งออสเตรีย-ฮังการี พระเอกหนุ่มใหญ่ในเรื่องนั้น แต่ผมก็ชอบครับเพลงนี้ ชีวิตคู่ จะเอาอะไรกันนักหนา ขอเป็นแค่คู่รักธรรมดาๆ ที่ได้ใช้ชีวิตร่วมทุกข์ร่วมสุขกันตามธรรมดาของชีวิต เพียงแต่ขอให้มีกันและกัน ก็พอแล้ว

....An ordinary couple, that's what I want to be,

(บุ๋งๆๆ - คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็น )

For all  that I ever want  is to keep you close to me. (...?)

To laugh and weep together...(as we go on with life...?)

To kiss you every morning and to kiss you every night...  

จำเนื้อไม่ได้ครับ

นางเอกในเรื่องนั้นชื่อ แมเรีย นางเอกเรื่องนี้จะชื่อ แม่เรไร แทนได้ไหม?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์