เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17297 จากศึกดวลเพลง..ถึงรักหลายเส้า..และนิทานชาดก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 31 ม.ค. 01, 02:10

ต่อจากกระทู้  href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=308'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=308
/>

เริ่มกระทู้ก่อนด้วยการดวลเพลงที่ยืดเยื้อมาจากกระทู้ก่อนของก่อน
    และก่อนของก่อนของก่อน

แล้วยังไงไม่รู้ค่ะ
ทั้งขุนพลเพลงและขุนศึกหญิงรับไมค์มาแสดงวิทยายุทธกันดุเดือด  
จนกลายเป็นรักไม่จำกัดเส้า

ล่าสุดนี่ ๔ แต่อาจมีอีกไม่จำกัด
/>
แล้วรูปแบบก็เปลี่ยนแปรไปเป็นนิทานชาดกอย่างน่าอัศจรรย์ใจ  
ยิ่งกว่าลิเกวิชาการดอทคอมที่ลากกันถูลู่ถูกังไปจนได้  จนจบไปแล้ว ๒ เรื่อง
(แม่ยกเพียบ)

ตัวเลขพุ่งไปเกือบ ๘๐ อีกแล้ว  
จึงมาเปิดเวทีใหม่ สำหรับศึกครั้งนี้
/>
ดีเจเองก็ยังดูไม่ออกว่าจะกลายเป็นรูปไหน  
ขอไปกินพาราอีกครั้งแล้วจะกลับมาเป็นคนดู พร้อมแจมบ้างเล็กน้อยค่ะ
/>
ยินดีต้อนรับทุกท่านนะคะ  ประลองฝีมือกันเพลินไปหน่อย
คนอื่นๆหายไปเยอะเลย
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:41

ขอบคุณคุณแม่เทาเจ้าค่ะ ที่เปิดกระทู้ใหม่ให้
แม่หญิงก็งง ๆ อยุ่เหมือนกัน ร้องเพลงอยู่ดี ๆ ทำไมกลายมาเป็นนิทาน ดีเจกลายเป็นคุณแม่ยาย นักร้องหญิงชายกลายร่างเป็นนกไปหมด
เอ้า .. ไหน ๆ ก็ไหน ๆ นะคะ..ต่อค่ะ

ตามมาหักคะแนนนกกระจาบแจ้งอีกหนึ่งค่ะ
หาว่าแม่หญิงเป็นคนใจหินก็หนนึงแล้ว นี่มาหาว่าหูเบา เชื่อคำยุแหย่อีก แล้วยังล่วงเกินไปถึงบุพการี ว่าที่แม่ยายด้วยแน่ะ
โธ่ แม่หญิงยังเด็กจะไม่ให้เชื่อคุณแม่เทาได้อย่างไร คุณแจ้งก็น่าจะเห็นใจ คน เอ๊ย นกกลางบ้างซีคะ  โน่นก็แม่  นี่ก็.....
เนี่ย... เข้าใจหรอกนะคะว่ากำลังเจ็บเพราะรักถูกพราก ไม่งั้นโดนตัดอีกหนึ่ง

อ้าว พ่อนกกางเขน ทำอย่างนี้ได้ไง
เล่า ค้าง ๆ คา ๆ  
รีบเข้ามาต่อให้จบซะดี ๆ  
คะแนนกำลังตีตื้น เดี๋ยวกราฟตกวูบ
แม่หญิงเริ่มเคลิ้มนิด ๆ แล้วค่ะ
นกกระจาบแจ้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:59

โอ้...ขอบคุณนกขมิ้นแม่หญิงครับที่หักคะแนนผมอยู่บ่อยๆ   หักยังไง
ก็ไม่หมดซักที เอายังงี้ครับ คุณแม่หญิงกำหนดคะแนนเต็มไปเลย
ว่าจะให้คนละเท่าไหร่ จะหักกันยังไงบอกเหตุผลให้ชัดเจน  ไม่อย่างงั้น
ผมเสียเปรียบถูกหักข้างเดียว กลายเป็นคนก้าวร้าวไปแล้ว   ตอนนี้ต้อง
ขอเป็นพระสรรพสิทธิถอดดวงใจไว้ข้างๆนกแม่หญิงก่อนครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 00:07

อ้าว ! ว่าจะเข้ามาฟังเพลง  กลายเป้นนกในชาดกไปแล้ว  
คุณเทาชมพูขา  ว่าจะเข้ามาขอเพลง           น้ำตาล ใกล้มด  แต่มดท่าจะแพ้นกไม่ทันได้ชิมน้ำตาลแน่เลยค่ะ
นก- ข. (นกเขาหรือเปล่าก็ไม่รู้)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 00:20

เดิมผมไม่กล้าแต่งต่อเองครับ แต่ถ้าแม่หญิงอนุญาต นิทานนกกางเขนของผมก็ต้องให้แม่นกกางเขนหญิงยอมรับรักพ่อนกกางเขน ไปสร้างรังรักอยู่ด้วยกันจู๋จี๋ ที่ชายป่าแถวภูเขาแอลป์ (รังรูปร่างปกติธรรมดาเหมือนรังนกทั่วไป ไม่พิลึกพิสดารเหมือนรังอีตานกกระจาบ...)
แล้วแม่นกก็ออกไข่มาสี่ฟอง (พ่อนกทำอะไรกับแม่นกก่อนจะมีไข่ ไม่บอก-) พ่อนกก็หาเหยื่อมาป้อนแม่นกที่กกไข่อยู่ ปากต่อปาก (นกไม่มีมือครับ) ...จุ๊บกันทุกมื้อเลย...
ต่อมาก็มีลูกนกเล็กๆ น่ารักด้วยกันสี่ตัว ตั้งชื่อว่า นิ่ม นิด หน่อย น้อย แล้วพ่อนกกับแม่นกก็ช่วยกันสอนลูกนกตัวเล็กๆ ขนนุ่มๆ น่ารัก ให้หัดบิน เริ่มต้นก็บินได้เตาะแตะ ตกบ้าง ต่อๆ มาก็บินได้แข็งขึ้นเรื่อยๆ ... ลูกนกบางตัวซน ก็มีการผจญภัยประสาลูกนกไปต่างๆ นานา...
ไม่อยากเล่าไปถึงตอนเศร้าเลย...

คิดถึงหนังสือเล่มนี้จริงๆ เป็นหนังสือที่น่ารักนะครับ รุ่นก่อนมานีมานะปิติชูใจหลายปี
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 01:17

อีกเล่มที่เป็นหนังสืออ่านภาษาไทยในวัยเดียวกันคือ ดอกรักสัตร์แสรรู้ครับ
คุณ นกกางเขน จำได้ไหมว่า ชั้นประถมอะไร
ที่เราอ่านหนังสือเหล่านี้
....ตอนนี้ก็ขอเพลงตีตั๋วเข้ากระทู้นี้ครับ
เดี๋ยวดีเจจะค้อนเอา...
ใครจำเพลงนั้ได้บ้างครับ
...แสนสุขสมนั่งชมวิหก
อยากเป็นนกเหลือเกิน
นกหนอนกเจ้าหกเจ้าเหิร
ทั้งวันนกเจ้าคงเพลิน
โผบินละลิ่วลอยลม
แม้เป็นนกได้ดั่งใจปรารถนา
ฉันคงเริงร่าลอยลม (บุ๋ง ๆๆ)
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 03:08

ลาวเลียบค่าย :-)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 03:22

เดี๋ยวจะหาว่าไม่ร้องเพลงให้เข้ากับหัวข้อกระทู้ ...
ตัวที่บินบินนั่นคือนกหรือเช่นไร ตัวแล่นไวไวนั้นคือรถหรือมิใช่ นกเกิดมาบินจึงเป็นนกหรือ.. และรถมีไว้ใช้แล่นไป จงอย่าได้ถามทำไม นกก็เป็นนกทุกตัว รถก็เป็นรถทุกคัน มันเป็นเช่นนั้น เพราะมันเป็น -
ฉัน ... จะเป็นอะไร ... บุ๋งๆๆๆ
...บุ๋งๆๆๆ ใคร จะจำกัดความ จะตั้งนิยาม ในความเป็นฉัน ...บุ๋งๆๆๆ บอกความเป็นฉัน มากับบทเพลง...

นกกับรถ ปรัชญาลึกซึ้งมากครับเพลงนี้ (จนผมไม่ค่อยแน่ใจว่ารู้เรื่อง...) ไม่รู้ว่าสาวอักษร หรือไม่ต้องสาวอักษรก็ได้ สาวๆ ทุกคน เข้าใจยากเหมือนคนร้องเพลงนี้หรือเปล่า (เข้าใจว่าคุณจันทนี อูนากูล เป็นศิษย์เก่าอักษรศาสตร์จุฬา และตอนแต่งเพลงนี้คงได้แรงบันดาลใจจากวิชาปรัชญา - สำนัก...เอ้อ... เอ็กซิสตองเชียลิสม์ - มั้ง .... หรือจะเป็นดาด้าอิสม์ก็ไม่รู้)

มึนครับ ร้องเอง มึนเอง - พึ่งหลวงพ่อดีกว่า ปรัชญาสำนักเอ็กซิสตองเชียลิสม์หรือเซอร์เรียลิสม์ อะไรนี่ ผมพยายามปีนกระไดแอพพริชิเอทแล้วทำท่าจะตกจากกระไดเอา
ท่านอาจารย์พุทธทาสท่านว่า อะไรๆ มันก็เช่นนั้นเอง จะเป็นรถ เป็นนก หรือเป็นฉัน มันก็เช่นนั้นเอง ตถตา นะโยม...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 08:31

ตอนต้นนิทานเรื่องนี้น่ารักมาก..ก.. (หนูช้อบ ชอบ..)
แต่พ่อ นก-ข. ก็เผลอบอกเองว่า  ตอนจบเศร้า  
งั้นคงไม่เหมาะที่จะเป็นนิทานกล่อมให้นอนฝันดี
ดังนั้น คำตอบของแม่หญิง (ที่ไม่ใช่แม่นก) ก็คือ ยังไม่ผ่าน
ขอเรื่องใหม่นะคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 08:50

Does anyone remember "Mana, Manee, Piti, and Choojai?
A friend of mine just mailed me the file of Mana and Manee in the Year 2001. If you like to have this file, please give me your e-mail address na ka.

P.S. I apologize that it is not about the topic of overlapping love among three (or four) persons ka.
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 09:14

มาฟังเพลงครับ แต่แจมด้วยไม่ไหว แหะๆ

คุณ B ครับ ผมก็ได้รับเมล์จากเพื่อนเหมือนกัน คุณ B ถ้าจะอยู่รุ่นห่างจากผมไม่มาก
เลยได้ใช้แบบเรียนภาษาไทยรุ่นเดียวกัน

อะแฮ่ม..แต่คุณๆข้างบนไม่รู้จะได้ใช้รึเปล่า?
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 09:33

เข้ามาอ่านแล้วค่ะ แต่ยังตามไม่ทัน เดํวขอย้อนไปอ่านกระทู้เดิมก่อนแล้วจะมาแหยม
เอ๊ยแจมด้วยค่ะ รุ่นดิฉันคงห่างคุณ B และ
คุณพัดโบกมากเลย รุ่นแบบเรียนเร็วค่ะ
ได้อ่านเรื่องนกกางเขน เด็กชายใหม่รักหมู่
แม่ไก่นันทาผู้น่ารัก  ประยูรหลังยาวด้วย
หนุ่ม รปภ.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 09:54

ความรู้น้อยอย่างผม ฝากเนื้อฝาตัวด้วยคนครับ
เล่านิทานก็ไม่เก่ง ร้องเพลงก็ไม่เป็น ได้แต่แวะมาฟัง

copy เพลงนี้มาให้ผู้หญิงใจแข็งบางคนครับ
ก้อนหินกับนาฬิกา ของ เบิร์ด ธงไชย

ความเป็นจริง
ที่เธอยังไม่เข้าใจ
ใครเป็นใคร
ที่เธอควรต้องดูแล
คน ไหนที่ต้องแคร์ แบบไหน

ความในใจ ไม่เคยให้ฉันได้ยิน
เธอยังเป็น ก้อนหินที่ไร้หัวใจ
เท น้ำรดลงไป
ไม่มีรอย ให้เห็นใดใด
มันเหมือนเดิม

แต่ถามว่ารักไหม
เหนื่อยนักแล้วรักไหม
ฉันคงยังมีใจ ตอบว่ารัก
แต่ถามว่าท้อไหม
ฉันตอบเลยว่ามาก
ยากเย็นจนเกินความ เข้าใจ

นาฬิกา ก็เดินไปทุกนาที
ใจดีดี ก็ยังคงทุ่มเทไป
คอย หวังว่าเมื่อไร
ที่เธอเองได้เห็น ว่าใคร
ยังรักเธอ

(ฮู้ ฮูฮู่ ฮู่ฮูฮู้ เฮ เทน้ำ รดลงไป
ไม่มีรอยให้เห็นใดใด
ฮ่าฮาฮ้าฮาฮ้าฮา ฮ่าฮาฮ้า)

แต่ถามว่ารักไหม
เหนื่อยนักแล้วรักไหม
ฉันคงยังมีใจ ตอบว่ารัก
แต่ถามว่าท้อไหม
ฉันตอบเลยว่ามาก
ยากเย็นจนเกินความ เข้าใจ

นาฬิกา ก็เดินไปทุกนาที
ใจดีดี ก็ยังคงทุ่มเทไป
คอย หวังว่าเมื่อไร
ที่เธอเองได้เห็น ว่าใคร
ยังรักเธอ
แหละวันหนึ่งเธอคงรู้ ว่าใคร
ยังรักเธอ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 12:15

เพิ่งอ่านกระทู้เดิมจบ ช้าหน่อยเพราะมัวครวญเพลงตามไปด้วยค่ะ มาอ่านทวนกระทู้นี้ ก็ได้เห็นว่าอะฮั้นปล่อยแก่ เอ๊ยปล่อยไก่เสียแล้ว เรื่อง ชลอหลังยาวค่ะ  ส่วนประหยัดกับประยูรนั้น เรื่องออมไว้ไม่ขัดสน
อ่านความรักหลายเส้า ด้วยความสนุกสนานมาก ขอฝากเพลงนี้ให้ทุกท่านที่มีรัก และให้แม่หญิงที่กำลังจะเลือกรัก ด้วยเพลงนี้ค่ะ
โอ้รัก
โอ้ โอ รักเอย  
รสหวานใดเลยเทียบได้
โลกปานสวรรค์อำไพ
สุใดไหนล้ำรำพัน
รักประหนึ่งน้ำทิพย์
หยาดอมฤตชีวิตให้สุขเหมือนสวรรค์
เทพเจ้าแห่งรักคอยชักฉุกความใฝ่ฝัน
เหมือนความรักอันสมปรารถนา
ความรัก  ยิ่งใหญ่  กว่าใดทั้งมวล
ต่างล้วนบูชา  เรียกหา
แต่รักให้มา แอบอิง
โอ้ โอ รักเรา
รักนั้นจงเนา  แน่นิ่ง
อยู่เป็นความแท้  ความจริง
รักยิ่งตลอดไป
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 12:39

ช่วยต่อเพลงวิหคเหินลม ท่อนสุดท้ายให้คุณโสกันค่ะ
แม้เป็นนกได้ดั่งใจจินตนา
ฉันคงเริงร่าลอยลม
ขอเพียงเชยชมทั่งน้องนภา
จนสุดขอบฟ้า สุขาวดี
ฉิมพลีวิมานเมืองฟ้า
ค่ำคืนจะทนฝืนบิน
เหินไปทั่งถิ่นที่มันมีดารา
อยากจะรู้เป็นนักเป็นหนา
ดาราพริบตาอยู่ใย
ยั่วเย้ากระเซ้าหรือไร
หรือดาวเกี้ยวใคร
เหตุใดดาวจึงซน
แด่แด๊ม  แด๊แด  แด แด่ แด๊ม  (มันส์ค่ะ)
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์