เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5428 เจ้าพระยาในสยาม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 30 ม.ค. 01, 11:25

กำลังอ่านหนังสือ "ตั้งเจ้าพระยากรุงรัตนโกสินทร์" อยู่ค่ะ  

เลยเอาภาพฝรั่งแท้ ที่ได้รับบรรดาศักดิ์เป็นถึงเจ้าพระยาของสยาม
มาลงให้ดูกัน

ตามประวัติบอกสั้นๆว่า เจ้าพระยาอภัยราชา เดิมชื่อโรลิน
ยัคมินส์ เคยเป็นเสนาบดีชาวเบลเยี่ยมมาก่อน
แล้วมารับราชการเป็นที่ปรึกษาในสมัยรัชกาลที่ ๕ ได้เป็นเจ้าพระยาเมื่อ พ.ศ.
๒๔๓๙
/>
เป็นอัครราชทูตผู้มีอำนาจเต็มในกระทรวงว่าการต่างประเทศด้วยค่ะ
src='http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW318x000.jpg'>
Oatmeal
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:54

แต่ที่จริงแล้วชาวต่างชาติคนแรกที่ได้รับตำแหน่ง  "เจ้าพระยา"  น่าจะเป็น ยามาดา  หรือ ออกญาเสนาภิมุข  ในรัชสมัย  สมเด็จพระเจ้าปราสาททอง  ใช่ไหมครับ
 หากไม่นับ เจ้าพระยา โชดึกราชเศรษฐีที่เป็นชาวไทยเชื้อสายจีน
Oatmeal
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ม.ค. 01, 23:54

แต่ที่จริงแล้วชาวต่างชาติคนแรกที่ได้รับตำแหน่ง  "เจ้าพระยา"  น่าจะเป็น ยามาดา  หรือ ออกญาเสนาภิมุข  ในรัชสมัย  สมเด็จพระเจ้าปราสาททอง  ใช่ไหมครับ
 หากไม่นับ เจ้าพระยา โชดึกราชเศรษฐีที่เป็นชาวไทยเชื้อสายจีน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 00:02

เจ้าพระยาวิชาเยนทร์ก็เป็นฝรั่งที่ได้ยศเจ้าพระยาไทยเหมือนกัน สมัยพระนารายณ์มหาราช
ที่จริง ในสมัยอยุธยานั้นเรามีชาวต่างชาติมาเป็นข้าราชสำนักไม่น้อย นอกจากฝรั่ง ญี่ปุ่น และจีนแล้วยังมีแขกชาติต่างๆ อีก

จำได้เลาๆ ว่าท่านเจ้าพระยาอภัยราชา เรียนมาเป็นนักกฏหมาย และเคยรับราชการในราชการของประเทศตัวเองคือเบลเยี่ยมมาก่อน ท่านเคยเป็นข้าราชการระดับสูงในประเทศนั้น จะถึงขั้นเป็นเสนาบดีกระทรวงยุติธรรมของเบลเยี่ยมหรือไง ไม่แน่ใจ ก่อนจะเกษียณอายุราชการจากทางเบลเยี่ยม และมาทำงานให้ราชสำนักไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ม.ค. 01, 08:55

จะต้องไปลำดับอีกทีว่าชาวต่างชาติคนไหนได้เป็นเจ้าพระยาอันดับแรกของสยาม
ก่อนออกญาเสนาภิมุข น่าจะเป็นเจ้าพระยาเฉกอะหมัดบรรพบุรุษของสกุลบุนนาคนะคะ  ไม่แน่ใจว่าสมัยพระเจ้าทรงธรรมหรือสมัยพระเจ้าปราสาททอง
ถ้ามาได้เป็นเจ้าพระยาสมัยพระเจ้าปราสาททองก็ยุคสมัยเดียวกับออกญาเสนาภิมุข
โชฎึกราชเศรษฐี เป็นพระยาเท่านั้นค่ะ ตำแหน่งเทียบเท่าอธิบดีกรมท่า
ตำแหน่งพระยาเจ้าพระยาสมัยอยุธยาค่อนข้างจะหายาก   โดยมากบรรดาศักดิ์ที่เป็นพระยาสมัยรัตนโกสินทร์  สมัยอยุธยาเป็นแค่หลวงแค่พระกันเท่านั้น
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 08:17

กองสตังซ์ ฟอลคอน ได้ว่าสูงสุดแค่เป็น ออกญาวิเชาเยนทร์ครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่ามาหลงเอาสมัยไหนถึงได้กลายเป็นเจ้าพระยาวิชาเยนทร์ในแบบเรียนได้ ตำแหน่งพระยา เจ้าพระยาน่าจะมาลดลงไปในช่วงราชวงศ์บ้านพลูหลวงนี่เองครับ เนื่องจากปัจจัยทางการเมือง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 18:26

ขอบคุณครับ
ผมก็ตะหงิดๆ อยู่ตั้งแต่ความเห็นคุณ Oatmeal แล้วเหมือนกัน ว่า ยามาดะ นางามาสะ ออกญาเสนาภิมุข นั้น ในเมื่อเป็น ออกญา แล้ว ถือได้ว่าเทียบเท่าชั้นเจ้าพระยาในสมัยรัตนโกสินทร์หรือเปล่า แต่ผมไม่แม่นเรื่องยศบรรดาศักดิ์สมัยอยุธยาครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 18:31

ฝรั่งอีกคนที่ได้รับราชการกับฝ่ายไทยจนได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์ชั้นสูง และได้ช่วยไทยในกิจการต่างประเทศของเรา ช่วงปลายยุคสมบูรณาญาสิทธิราชย์มาก คือ ดร. ฟรานซิส บี. แซยร์ (พระยากัลยาณไมตรี) ชาวอเมริกัน ท่านผู้นี้ไม่ได้เป็นเจ้าพระยา เป็นแต่พระยาเฉยๆ
ถนนข้างกระทรวงการต่างประเทศแห่งเก่า คือที่วังสราญรมย์ ถัดจากกระทรวงกลาโหม ยังมีสายหนึ่งชื่อถนนกัลยาณไมตรี เป็นอนุสรณ์ถึงท่านจนปัจจุบัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 19:38

จำได้ว่ามี เจ้าพระยา หรือพระยา สยามานุกูลกิจ สยามมิตรมหายศ อีกท่านหนึ่งที่เป็นฝรั่ง ใช่เซ่อร์จอห์น เบาริ่ง หรือไม่ก็ไม่แน่ใจ ถ้าใช่ก็คงราวรัชสมัย ร.4
ถ้าใช่เซอร์จอห์น เบาริ่งจริง ท่านเจ้าคุณท่านนี้ก็ผิดจากเจ้าพระยาอภัยราชา ตรงที่ไม่ได้เป็นข้าราชสำนักไทย ท่านทำราชการอยู่กับอังกฤษ แต่ได้รับยศเป็นทำนองยศกิตติมศักดิ์จากฝ่ายไทย (ความหมายในราชทินนามเองก็บ่งอยู่ ว่าฝ่ายไทยให้เพราะเป็น "เพื่อนของประเทศสยาม")
ศุภศจี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 23:25

เคยอ่านหนังสือผ่านๆมาว่า เซอร์จอห์น เบาริ่ง ได้รับการแต่งตั้งเป็นพระยาสยามานุกูลกิจสยามมิตรมหายศก็เพื่อให้ไปดำรงตำแหน่งราชทูตประจำยุโรปคนแรกของไทย
หน้า: [1]
  พิมพ์