เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 17930 ดอกไม้ไทย(๒)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 11 ก.ย. 00, 12:00

เอารูปดอกไม้ไทยมาให้ดูกันค่ะ

ดอกนางแย้ม  ค่อนข้างหายาก ที่บ้านมีอยู่ต้นหนึ่งเพิ่งจะโรย

"นางแย้มแย้มยิ้มอยู่ริมไพร เหมือนที่ไร่ฝ้ายพิมเจ้ายิ้มแย้ม"(ขุนช้างขุนแผน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ย. 00, 00:00

เอ๊ะ ไม่ยักเข้า
อ๊อฟ - บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ก.ย. 00, 00:00

ถ้าส่งรูปไม่ได้ เป็นไปได้ว่ารูปนั้นมีขนาดเกินกว่า 50K หรือ ไม่ใช่ไฟล์ .gif และ .jpg ครับ
(หรืออาจจะเป็นข้อผิดพลาดของโปรแกรม) คุณเทาชมพูส่งรูปนั้นมา ให้ทีมงาน (vcharkarn@vcharkarn.com) เป็นแบบ mail attachment ก็ได้นะครับ แล้วเราจะจัดการใส่ให้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ก.ย. 00, 00:00

ขนาดใหญ่จริงๆละค่ะ ยังย่อไม่เป็น

ส่งให้คุณจ้อแล้วค่ะ  ถ้าไม่ได้ผลอีกจะลองส่งให้ทีมงานเป็นครั้งที่ ๓
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ก.ย. 00, 00:00

http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/flower1.jpg'>
หนอนต้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ก.ย. 00, 00:00

มีผีเสื้ออยู่ในรูปด้วย สวยดีครับ
เด็กช่างถาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.ย. 00, 00:00

จากรูป สวยดีค่ะ มีกลิ่นหอมด้วยหรือเปล่าคะ เดี๋ยวนี้ถ้าจะหาซื้อพันธุ์ไม้ไทยซึ่งหายาก จะหาได้จากที่ไหนบ้างคะ จตุจักรบ้านเราจะมีขายบ้างมั้ยคะ แล้วถ้าอยากจะหาไม้ดอกของไทยมาปลูก ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ เอาที่ดูแลรักษาไม่ยากและต้นไม่ใหญ่มากค่ะ เพราะมีเนื้อที่จำกัด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ก.ย. 00, 00:00

นางแย้มกลิ่นหอมแรงค่ะ  กลิ่นหอมๆหวานๆ ชื่นใจ  พันธุ์ไม้ไทยมีขายที่ตลาดเทเวศร์  บางบัวทอง สนามหลวง ๒( พุทธมณฑล)  ถามคนขายว่าอยากได้ไม้ไทยขนาดกลางหรือไม้พุ่ม  มีอะไรบ้าง
เท่าที่นึกออกก็คือพุดซ้อน พุดสามสี เป็นไม้พุ่ม มะลิซ้อนใส่กระถางหรือลงดินก็ได้  แก้วก็ขนาดปานกลาง
ยุ้ย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ก.ย. 00, 00:00

ปัจจุบันนี้เรายังพบดอกขจรกันอยู่นะคะเพราะเมื่อไม่นานมานี้ที่บ้านยังทานแกงส้มอยู่เลยอร่อยมากค่ะแถวบ้านเรียกดอกสลิดค่ะ)  ส่วนต้นสำโรงก็มีอยู่เต็มไปหมดข้างทางเวลาไปต่างจังหวัด ผลจะคล้ายกับกระเพาะอาหารเวลาสุกแล้วจะเป็นสีแดงสวยมาก ใช้เป็นยาสมุนไพรได้ด้วยนะคะก็เพิ่งจะทราบเพราะเพิ่งเรียนbotanyมาค่ะ(เชื่อถือได้) ที่ศิลปากรทับแก้วก็มีต้นนี้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 ก.ย. 00, 00:00

ดีใจที่ทราบ  แสดงว่ายังไม่สูญพันธ์ค่ะ  จะลองไปหาดูตามร้านขายต้นไม้เผื่อจะมี
lenblon
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 18:10

สุดยอด ดีมากๆๆ เลย นะเนี่ย ตามหาตั้งนาน ดอกนางแย้ม ^ ^
พุดซ้อน
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

วิศวกรสิ่งแวดล้อม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 16:49

อะแฮ่ม ขอมาเสนอความเห็นหน่อยค่ะ ที่บ้านเคยปลูกนางแย้มค่ะ สวยมาก หอมด้วย แต่ถ้าใครจะปลูกขอแนะนำให้ปลูกในกระถางค่ะ เพราะว่าจะควบคุมการแพร่กระจายได้ง่าย เนื่องจากโตไว ท๊นทน แถมออกหน่อใหม่ได้เร็วมาก ถ้ามีพื้นที่น้อย ๆ ปลูกในกระถางจะดีกว่า เพราะถอนกันแทบไม่ทัน มะล้งมะลิแทบไม่มีโอกาสโตเอาเลย
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 13:26

นางแย้มอย่างแก้มนาง
อางขนางดังแย้มยั่ว
หอมชื่นรื่นระรัว
เหมือนนางยั่วแย้มให้ยล

เคยปลูกต้นนี้ครั้งหนึ่ง สูงท่วมหัวเลยครับ แต่ดอกใหญ่เท่าจาน แล้วก็หอมมาก เสียดายน้ำท่วมไปแล้ว แต่ถึงไม่ท่วมก็คงจะถอนครับเพราะรกเหลือเกิน

จริงๆแล้วชอบดอกนมสวรรค์มากกว่า เป็น Clerodendron เหมือนกัน แต่ต้นเล็กแล้วก็สีสดกว่ามาก
นิรนารี
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

Niranaree

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 มิ.ย. 06, 01:10

นางแย้มคลี่ลีลาช่างน่ารัก
อยากหาญหักช่องามตามถวิล
หอมอ่อนอ่อนซ่อนมนต์ดลอาจินต์
ใจแทบสิ้นยามห่างร้างรันจวนฯ
กลิ่นร้อยอื่นหมื่นผกาในหล้าโลก
หอมกรรโชกเพียงใดไม่ผันผวน
ด้วยนางแย้มแช่มช้อยลอยลมทวน
กลีบเนื้อนวลตรึงอุรา.....พี่อาลัยฯ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 มิ.ย. 06, 04:43

บานปีที่แล้วที่บ้านครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์