เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 17804 อ่านสี่แผ่นดินจบแล้วสงสัยครับ เรื่องอายุแม่พลอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 08:42

เท่าที่อ่านนะคะ  คนที่เลื่อนตำแหน่งในราชการสูงกว่าเพื่อนในตอนแรกคือวังหน้า   แม้แต่พี่ชายคือร. ๑ ก็ยังเป็นรอง  แต่ต่อมาถึงได้เลื่อนขึ้นมาทันกัน
ส่วนพระยาพิชัย ก็ได้เจริญก้าวหน้าในราชการมาตามลำดับ
ถ้าหากว่าท่านไม่ประสงค์จะทำงานร่วมกับ ร. ๑ ท่านคงไม่ฝากลูกหลานไว้รับราชการแทนตัวมั้งคะ
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 29 ม.ค. 01, 23:15

ขอบคุณมากครับ คุณเทาชมพู

เรื่องพระยาพิชัย กับ ร. 1 นี่
ผมอ่านแล้วรู้สึกเหมือน คุณเทาชมพู เชื่อว่า พระเจ้าตากทรงถูกร. 1 สำเร็จโทษ (เพราะพระเจ้าตากทรงเสียสติ?)

คุยเรื่องนี้ สงสัยได้เปิดกระทู้ใหม่ครับ..
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 00:21

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องประหลาดอะไรครับ คุณพัดโบก เหตุการณ์ตอนผลัดแผ่นดินนั้น ตามประวัติศาสตร์ที่ฝ่ายกรุงรัตนโกสินทร์บันทึกไว้เองก็รับว่า พระเจ้าตากทรงถูกสำเร็จโทษไปจริงๆ
แต่ที่ต้องสำเร็จโทษท่าน จะเป็นเพราะเสียพระสติ จนบ้านเมืองเป็นจลาจล หรือไม่ใช่ นั้นเป็นเรื่องที่ดูจะยังเถียงกันอยู่

หรือว่าคุณพัดโบกกำลังจะเปิดประเด็นว่า จริงจริงแล้วพระเจ้าตากไม่ได้ทรงถูกสำเร็จโทษ ? ซึ่งก็มีบางกระแสเชื่อว่าอย่างนั้นเหมือนกัน เช่นว่า เป็นการกุเรื่องหลอกไอเอ็มเอฟ เอ๊ย จีน เจ้าหนี้รายใหญ่ของไทยที่พระเจ้าตากสินทรงไปกู้มา (นอกจากการเป็นเรื่องเล่าสู่กันฟังเล่นแล้ว ผมยังไม่เห็นหลักฐานประวัติศาสตร์ว่าท่านไปกู้เงินจีนและจีนจะเร่งรัดเอาเงินคืน จนต้องทำเป็นถูกสำเร็จโทษหนีหนี้) เรื่องเล่าบางเรื่องว่า คนที่ถูกประหารนั้นไม่ใช่พระเจ้าตากองค์จริง แต่เป็นทหารที่หน้าตาคล้ายกัน (ทำอย่างกับเรื่อง Man in the Iron Mask) และว่าพระเจ้าตากในที่สุดทรงเสด็จหลบไปผนวชอยู่ที่เมืองนครศรีธรรมราชบ้าง เมืองเพชร หรือที่อื่นๆ บ้าง

ผมยังเห็นว่าพระเจ้าตากสินทรงถูกสำเร็จโทษจริงครับ และความขัดแย้งกลายๆ ระหว่างกลุ่มอำนาจเก่าและอำนาจใหม่ที่คุณเทาชมพูพูดถึงก็มีอยู่จริง (ถึงแม้ว่าพระยาพิชัยฯ ท่านจะไม่มีเรื่องโกรธเคืองส่วนตัวกับเจ้าพระยาจักรีมาก่อนก็ตาม แต่การที่เป็นคนละกลุ่ม เป็นความขัดแย้งระดับสถาบัน บวกกับค่านิยมสมัยนั้นทำให้ท่านตัดสินใจตายตามเจ้านายเดิมไป แต่ก็ฝากลูกหลานไว้รับราชการในแผ่นดินใหม่ด้วย) แต่เรื่องนี้คงจะต้องไปเปิดเป็นกระทู้ใหม่ เพราะถกกันได้ยาวมาก แล้วก็ทำท่าว่าจะหลุดประเด็นของกระทู้นี้ไปแล้วด้วย
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 04:30

ขอบคุณครับ คุณ นกข.

ขออภัยครับ ที่ความเห็นที่แล้วเขียนเหมือนกับว่า ผมไม่เห็นด้วยว่า พระเจ้าตากทรงถูกสำเร็จโทษ

ผมก็เชื่อว่า พระเจ้าตากทรงถูกสำเร็จโทษครับ
แต่จะเป็นเพราะเสียสติ หรือ อะไรนั้น คงเป็นเรื่องที่ถกเถียงกันได้

ประเด็นของผม คือ ผมคิดว่า หากพระเจ้าตากเสียสติไปจริงๆ ซึ่งส่งผลให้บริวาร คนสนิทและราษฎรเดือดร้อนไปทั่ว
การที่พระยาจักรีทรงสำเร็จโทษพระเจ้าตาก ก็น่าจะเป็นเหตุผลอันชอบธรรม ซึ่งถ้าเป็นกรณีนี้
ผมยังรู้สึกว่า พระยาพิชัย ไม่น่าถึงกับจะต้องยอมตายตามเจ้านายเก่า
..แต่ก็อย่างที่คุณเทาและคุณนกข.ว่าไว้ อาจจะเป็นด้วยค่านิยมในสมัยนั้น

คือผมกำลังคิดว่า เป็นไปได้หรือไม่ว่า พระยาจักรีนั้นต้องการชิงอำนาจ หรือ อาจจะกระทำการอะไรสักอย่างซึ่งไม่ชอบธรรมกับพระเจ้าตาก
 ทำให้พระยาพิชัยไม่พอใจ จนถึงกับยอมตายตามพระเจ้าตาก

นั่นสิครับ ถ้าจะคุยเรื่องนี้สงสัยว่าจะต้องไปเปิดกระทู้ใหม่
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 05:14

ก่อนเปิดกระทู้ใหม่ ผมก็ขอแจมอีกนิดว่า
สุภาษิตก็ว่าไว้ครับ เสือสองตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แล้วก็ ถ้าตำแหน่งสูงสุด ของ ร. 1 ท่านก่อนเปลี่ยนแผ่นดินคือ สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก จริง ๆ ก็บอกได้ง่ายครับว่าตำแหน่งท่านมาสูงสุดแล้ว สมเด็จเจ้าพระยาคือยศสูงสุด ที่กษัตริย์จะทรงแต่งตั้งให้สามัญชน เป็นได้ เรียกว่ามีฐานะเป็นเชื้อพระวงศ์ ได้เลย แล้วถ้าจะมีอำนาจมากกว่านี้ก็มีตำแหน่งเดียวล่ะครับ ที่จะเป็นได้ ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 10:18

เชิญคุณพัดโบกตั้งกระทู้ใหม่ค่ะ   แล้วดิฉันจะไปร่วมแสดงความเห็น
จากหลักฐานข้อมูลหลายๆอย่างที่รวบรวมไว้
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 22:44

ขอต่อเรื่องสี่แผ่นดินอีกนิดเถอะค่ะ สมเด็จฯ กับ เสด็จฯต่างกันอย่างไรคะ และอุโมงค็ที่แม่ช้อยพาแม่พลอยไปทำธุระทั้งหนักและเบายังมีอยู่หรือเปล่าคะ และชาววังทั้งหลายยังมีอยู่ในพระบรมมหาราชวังไหมคะ ทำไมแม่ของพลอยจึงอยู่รับใช้ในวังกับพลอยไม่ได้คะ หรือว่าคนที่แต่งงานแล้วจะอยู่ในวังไม่ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 08:56

สมเด็จฯ ถ้าอยู่ในพระบรมมหาราชวัง หมายถึง
๑)พระมเหสี หรือบางแห่งเรียกพระภรรยาเจ้า  มีตำหนักประทับอยู่เป็นสัดส่วน  ชาววังไม่เรียกพระนามโดยตรง แต่จะเรียกเป็น "สมญา" เช่นสมเด็จพระตำหนัก หมายถึงสมเด็จพระพันวัสสา  สมเด็จที่บน หมายถึง สมเด็จพระศรีพัชรินทรฯ  (ตอนที่สำเร็จราชการแทนพระเจ้าอยู่หัวขณะเสด็จยุโรป ชาววังเรียกว่า สมเด็จรีเยนต์ มาจากคำว่า Regent)
๒) สมเด็จเจ้าฟ้า  หมายถึงพระราชโอรสธิดาชั้นเจ้าฟ้า   ถ้าเป็นชายจะอยู่ในพระบรมมหาราชวังได้ในขณะทรงพระเยาว์   พอโตพ้นโสกันต์(โกนจุก) แล้วก็จะแยกออกไปมีวังที่ประทับของตัวเอง ถ้าเป็นผู้หญิงก็อยู่ในพระบรมมหาราชวังไปได้ตลอดพระชนม์ชีพ

ส่วนเสด็จฯ  หมายถึง พระบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าที่เป็นพระราชโอรสหรือพระราชธิดาพระเจ้าแผ่นดิน อันประสูติแต่เจ้าจอมมารดา
ถ้าทรงกรม เรียกว่า เสด็จในกรม
ถ้าชาววังจะเอ่ยถึงพระนามยาวกว่านี้ก็เรียก เสด็จพระองค์ชาย หรือเสด็จพระองค์หญิง
เสด็จของพลอย ในเรื่องไม่ได้ระบุพระนาม   แต่ม.ร.ว. คึกฤทธิ์วางไว้ว่าเป็นพระราชธิดาในรัชกาลที่ ๔
อุโมงค์ในตอนนี้จะยังมีอยู่หรือไม่ก็ไม่ทราบเพราะไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้อีกแล้วค่ะ   ยังไม่เคยเดินเข้าไปหา
แต่ชาววังเก่าๆแก่ๆ ยังพอมีอยู่ค่ะ   เป็นเจ้าหน้าที่รับราชการในนั้น    แต่ไม่คึกคักเหมือนเมื่อก่อน
แม่ของพลอยยังเป็นสาว ก็อยากจะไปทำงานพึ่งตัวเอง และตั้งต้นชีวิตใหม่  ถ้าจะอยู่ในวังก็อยู่ได้แต่ก็จะอยู่แบบคุณสาย คือไม่มีชีวิตครอบครัว ทำงานถวายเสด็จ
แม่แช่มคงจะเกรงพระทัยเสด็จว่ามาให้ท่านเลี้ยง ก็เลยฝากลูกสาวไว้คนเดียว  ตัวเองไปค้าขายไม่นานก็มีสามีใหม่
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 05:05

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ ถึงบางอ้อเลย  ถ้ามีคำถามจะเข้ามาถามอีกนะคะ กำลังอ่านเรื่องนี้อยู่ แบบว่าค่อยๆอ่าน อ่านช้าๆ จะได้อินนานๆ นิยายดีๆแบบนี้เสียดายแย่เลยถ้าอ่านจบภายใน2ชั่วโมง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์