เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6587 ตอนนี้เหลือเพียงในหลวงที่เป็นพระราชนัดดา(หลานปู่)ชายของรัชกาลที่ 5 แล้วใช่รึป่าว
puriku2009
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 15 ม.ค. 10, 10:53

พอดีดูข่าว ม.จ.ทิพยฉัตร ฉัตรชัย สิ้นชีพิตักษัย

แล้วได้คิดว่าตอนนี้พระราชนัดดาที่เป็นชายของรัชกาลที่ 5 สิ้นไปอีกองค์หนึ่ง...

ตอนนี้เท่าที่นับดูก็คงเหลือในหลวงรัชกาลปัจจุบันเพียงพระองค์เดียวแล้วใช่รึป่าวครับ...

ยังมีองค์อื่นๆ อีกรึป่าวครับ? ไม่แน่ใจเท่าไหร่...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ม.ค. 10, 17:44

ถ้าหมายถึงเฉพาะพระราชนัดดาชาย  ยังนึกไม่ออกว่ามีพระองค์ไหนอีก
แต่ถ้าเป็นพระราชนัดดา ทั้งชายและหญิง   ยังมี  สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี
พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ม.ค. 10, 15:20

1. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หรือ ในหลวงของเรา
2. สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรัตนราชสุด สิริโสภาพรรณวดี

ราชสกุล กิติยากร
หม่อมเจ้าหญิงกิติปปิยา  กิติยากร(86 ปี)

ราชสกุล ระพีพัฒน์
หม่อมเจ้าหญิงทิตยาทรงกลด(ระพีพัฒน์)จักรพันธุ์(93 ปี)

ราชสกุล สุริยง
ท่านหญิงสุริยนันทนา  สุริยง(96 ปี)

ราชสกุล บริพัตร
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอินทุรัตนา(88 ปี)

ราชสกุล วุฒิชัย
ท่านหญิงวุฒิสวาท  วุฒิชัย(79 ปี)
ท่านหญิงวุฒิเฉลิม  วุฒิชัย(73 ปี)

ราชสกุล รังสิต
ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี  รังสิต(85 ปี)

พระราชนัดดา(ชาย)ในสายรัชกาลที่ 5 ก็เหลือแต่ในหลวงของเรา ตามที่คุณเทาชมพูบอกนั่นแหละครับ
pomsang
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ม.ค. 10, 15:34

ขอถามนอกเรื่องนะครับ แล้วตอนนี้ระหว่างพระนัดดารัชกาลที่ 4 กับพระนัดดารัชกาลที่ 5 ที่ยังอยู่ พระนัดดาของ(ร.4 ร.5)เหลือมากกว่ากันคร้าบ หมายถึงว่าดำรงพระชนม์ชีพอยู่นะคร้าบ
หน้า: [1]
  พิมพ์