เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8994 วัดจำปา เหมือนว่ามาไม่ทันกัน
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 00:19

ภาพบานประตูไม้แกะสลักจากวัดจำปา บานนี้เก็บรักษาไว้ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติไชยา
ไม่ทราบว่าที่วัดยังมีชุดอื่นอีกหรือไม่เพราะ เขากำลังซ่อมแซมทำให้ดูอะไรได้ไม่ถนัดนัก
บานประตูบานนี้ถึงการแกะท่วงท่า หรือสัดส่วนของเทวดาอาจดูไม่งดงามนัก แต่ก็มีความ
น่าสนใจในรายละเอียด เพราะมรดกทางศิลปกรรมเหล่านี้บ่งบอกการพัฒนาทางสังคม
วัฒนธรรม ที่ผนวกกับความเป็นท้องถิ่นอย่างดีเยี่ยม

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 00:25

ปัจจุบันศิลปะวัตถุมรดกทางวัฒนธรรมของชาติเรา กำลังถูกโจมตีหลายทิศทาง
การโจรกรรมสามารถเข้าถึงได้ถึงในพิพิธภัณฑ์ เป็นเรื่องที่น่ากังวลใจมากมาย
หลายอย่างที่ได้พบได้เห็นก็ไม่สามารถนำมาเสนอให้ชมได้ ..

แต่หากท่านใดมีภาพถ่ายเก่าหรือข้อมูลเกี่ยวกับจำปาที่น่าสนใจ ก็ขอรบกวนช่วยนำเสนอ
เพิ่มเติมจะดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 00:28

... ตกใจ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 00:31

...    จำปาเจ้าทิ้งดอกไม่บอกกล่าว
     โรยร่วงกราวดาษพื้นดอกสลาย
     ใยจะติดกลีบเจ้าคืนให้ฟื้นกาย
     เจ้ามลายจากไปก่อนมิรอนรอ

....Virain

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 08:38

ได้ข่าววัดจำปาซ่อมเหมือนกันครับ แต่ยังไม่เห็นสภาพหลังซ่อมใหม่ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ

ถ้าซ่อมแล้วทำได้ไม่เหมือนเดิม น่าจะเก็บรักษาชิ้นส่วนสถาปัตยกรรมเดิมเอาไว้บ้าง วัดน่าจะทำพิพิธภัณฑ์ไปเลย หรือถ้าไม่ทำตอนนี้ เก็บไ้ว้ในกุฏิเจ้าอาวาสก่อนก็ได้

อย่างกระเบื้องเชิงชายเก่า น่าเสียดายมากครับ เพราะแต่ละยุคก็ทำลวดลายไม่เหมือนกัน การที่รวงผึ้งและผืนหลังคาเกยกันอยู่ คงเพราะช่างบูีรณะยังเข้าไม่ถึงวิธีคิดของคนโบราณ หรือ ความเหลื่อมล้ำต่างกันของวัสดุบูรณะ (กระเบื้องจะเป็นสาเหตุหนึ่งหรือเปล่าก็ไม่ทราบ)

เครื่องบนของโบสถ์ วิหาร ถือเป็นจุดเด่นของสถาปัตยกรรมไทยประเภทหลังคาคลุม ซึ่งทุกวันนี้ อาคารสมัยอยุธยาก็เหลืออยู่ไม่กี่หลังแล้ว จะหาอาคารที่เครื่องบนยังสมบูรณ์อยู่จริงๆก็แทบไม่เหลือ กรณีวัดช่องนนทรีเป็นตัวอย่างที่ดี

น่าเสียดายมากครับ มุขประเจิดสวยๆอย่างนี้ มีไม่ีกี่ที่แล้ว คนรุ่นต่อไปคงต้องมานั่งศึกษาฝีมือช่างบูรณะแทน แล้วก็ตั้งคำถามว่า ช่างเขาแกะรวงผึ้งกันยังไงให้ไปเกยกับหลังคา
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 09:16

การบูรณะปฏิสังขรณ์วัดวาอารามในบ้านเมืองเรา ทุกวันนี้ผ่านระบบราชการมีแต่การเปิดประมูล จะหามีหน่วยงานรับผิดชอบมีความชำนาญเฉพาะทางมาดูแลหามีไม่ แม้มีก็หาความใส่ใจจะดูแลอย่างถึงที่สุดก็ไม่มี สักแต่ว่าทำให้มันเสร็จๆไป สักวันนึงเมื่อมันสูญสิ้นก็จะมาโทษกันไปมาอย่างน่าสมเพช ชมรมของเราจะเติบโตขึ้นก็ด้วยเหล่าบุคคลที่มีอุดมการณ์ช่วยกันศึกษา ถ่ายภาพไว้เป็นหลักฐานหากสักวันนึงมันสูญสิ้นไป ข้อมูลจากเรานี่แหละจะเป็นหลักฐานสำคัญใรการต่อยอดอดีตให้กลับคืน
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 10:06

เห็นด้วยทุกประการ และชื่นชมในสิ่งที่น้องเรนทำ(ถ่ายภาพเก็บ)ครับ

....ว่าแต่ ถ้ามีโอกาสอยากจะช่วยแนะนำให้ถ่ายภาพได้ไฟล์ดีกว่านี้   มีโอกาสไปถ่ายแล้ว อยากให้ได้ภาพที่มีคุณภาพดีๆ กลับมาครับ

หวังว่าวันข้างหน้าคงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ  ยิ้ม

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 20:39

สวัสดีคุณKurukula ครับ คุณKurukula เป็นสมาชิกเรือนไทยท่านหนึ่งที่ผมได้เห็นชื่อมานาน
วันนี้ได้คุยด้วยรู้สึกยินดีมากครับ
ผมเองรู้สึกเสียดายมาก โดยเฉพาะอย่างเครื่องบนมุขประเจิดกับการมุงกระเบื้องกาบดินเผา
ที่คุณKurukula กล่าวถึงว่ามีไม่มาก วัดปราสาทเองเชิงชายก็หายไม่เห็นมานานแล้วและตอนนี้
ก็กำลังทำการบูรณะใหม่อีกรอบ ก็หวังว่าจะเป็นไปในทิศทางที่ดีครับ

สวัสดีพี่ยีนส์ครับ หนีไปใต้มาผมก็มีของมาฝากนะครับ แต่ไม่ใช่ไข่เค็มไชยาแบบพี่แพรแน่นอนครับ 555

สวัสดีคุณ somchaisuriya ครับ ผมเองก็อยากถ่ายให้ดีกว่านี้ครับ แต่ไม่มีกล้องดีๆ ฝีมือก็ยังอ่อนหัดนัก
อย่างไรก็คงต้องทนดูไปก่อนครับ ที่จริงผมอยากให้เป็น raw file เลย แต่กล้องผมถ่ายไม่ได้
เลยต้องจับมาเป็นจุดๆ ก็เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรครับ ...สักวันคงต้องขอคำชี้แนะครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 22:29

น่าเสียดายจริงๆครับ ความรู้เรื่องกระเบื้องเชิงชายของไทยเราไม่ได้อัพเดทมานานแล้ว คงต้องหาใครสักคนที่สนใจจริงๆถึงจะทำได้ เพราะตัวอย่างก็เหลือน้อยลงทุกวัน

วัดปราสาทเพิ่งจะขุดค้นเสร็จไป แล้วก็ำกำลังบูรณะอยู่ครับ ไม่ทราบว่าคุณ Virain ได้เข้าไปดูบ้างหรือเปล่าครับ เขาว่าเจอแนวกำแพงแก้วเก่าที่แสดงอาณาเขตวัด ว่ามันใหญ่กว่านี้

แต่ผมไม่ได้เข้าไปดูเลย เพราะเข้าไปทีไรก็ใจเสียทุกที งานมันลอกจนแทบไม่เหลืออะไรให้ดูแล้วครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 15 ม.ค. 10, 02:40

เข้ามาอ่านคะ และสวัสดีทุกคนนะคะ

ในฐานะลูกทัวร์รู้สึกเศร้าใจเหลือเกินท่ีเข้าไปช้าเกิน ไม่อยากนึกภาพเม่ือเสร็จแล้ว

ปล. ไข่เค็มไชยาอร่อยนะเออ

กนก นารี กระบี่ คชะ
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 15 ม.ค. 10, 09:44

สวัสดีคุณ somchaisuriya ครับ ผมเองก็อยากถ่ายให้ดีกว่านี้ครับ แต่ไม่มีกล้องดีๆ ฝีมือก็ยังอ่อนหัดนัก
อย่างไรก็คงต้องทนดูไปก่อนครับ ที่จริงผมอยากให้เป็น raw file เลย แต่กล้องผมถ่ายไม่ได้
เลยต้องจับมาเป็นจุดๆ ก็เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรครับ ...สักวันคงต้องขอคำชี้แนะครับ

วันหน้าคงได้เจอกันนะครับ  ยิ้ม

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 17 ม.ค. 10, 16:00

สวยจริงๆด้วยในรูปแรก แต่รูปที่สองมาตกใจเลยยยยย  เอ่อ.หดหู่ทันที มุขประเจิดงามงดจรริงๆ แต่มันก็คืิอสัจธรรมของโลกอะ เราคงทำได้แต่การเก็บข้อมมูลและเรียนรู้
****น้องแพรเปลี่ยนเบอรป่าวคะ  โทรไปไม่ติดเลยยยย 
ทอมมี่
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 17 ม.ค. 10, 18:37

ไม่ได้เปล่ียนเบอร์ แต่ตอนน้ีมาเท่ียวตลาดนัดportobello แล้วก็เลยปิดเคร่ือง วันน้ีวันสุดท้ายแล้ว อยากได้กะปิน้ำปลาหรือป่าว หรือไข่เค็มก็มีนะ

คิดถึงพ่ีทอมมีจัง

กนก นารี กระบี่ คชะ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 ม.ค. 10, 12:05

ตอบน้องแพร ขอไข่เค็มไชยาชะชะช่า หนึ่ง """""ล้อเล้นนนน แล้วไปๆๆกลับมาแล้วแวะมาหาบ้างเน้อ เพชรบุรีเนี่ยละ เราต้องเจอแซ่บหนึ่ง แซ่บสอง แซ่บสามม โอเคๆๆ คิดถึงนู๋ด้วย เจ้ากบด้วย
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 02:50

พี่แพรครับ มันportobello ตรงไหนคับที่ชิ่งไปเนี่ย ไหนๆไปมาแล้วก็เอารูปมาดูบ้างนะครับ

เวลาไปไหนแล้วเจออะไรที่ คิดไม่ถึงก็สนุกดีนะครับพี่ทอมมี่ แต่วัดจำปานี่เกินคาดไปหน่อย
5555

วัดปราสาทผมเองก็ไปมาสามรอบแล้วครับ แต่ก็ยังอยากไปอยู่ ผมเคยได้ดูหนังสือเกี่ยวกับวัดปราสาท
สมัยตอนที่ยังไม่ได้ถูกทาสีทับภาพจิตรกรรม ในภาพตอนนั้นภาพเขียนยังชัดมากเห็นรายละเอียดน่าสนใจ
หลายจุดที่ทุกวันนี้มองไม่เห็น (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะรุ่นอาจารย์เฟื้อนะครับ) พี่ที่ให้ดูหนังสือบอกว่าภาพน่าจะ
เป็นเป็นลิขสิทธิ์ของสภาวิจัยฯ มีท่านหนึ่งเอาภาพที่ว่ามาลงในเว็บครับ

http://www.oknation.net/blog/phaen/2009/11/13/entry-1
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์