เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11405 นำชม...วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

เมื่อ 11 ม.ค. 10, 22:42

จิตรกรรมไทยเป็นส่วนหนึ่งของศิลปะไทย แม้ห้องนี้จะใช้ชื่อห้องว่าชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทย แต่ในความเป็นจริงแล้ว เราเหมารวมศิลปะไทยแทบทุกแขนง สุดแต่ความถนัดของแต่ละท่านที่จะนำเสนอเลยครับ ร่วมกันเปิดโลกทัศน์ทางศิลปะไทย ก่อนจะสูญสลายไม่มีให้ชม

จัดไปตามนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
................

วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร  ร.๕ โปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นในปี พ.ศ. ๒๔๑๒ โดยมีพระราชประสงค์ให้เป็นวัดประจำรัชกาล โดยวางผังอาคารแบบวัดใน ร.๔ ซึ่งได้คติการวางผังแบบโบราณสมัยต้นกรุงศรีอยุธยามาใช้
คือ มีพระเจดีย์เป็นอาคารประธาน ล้อมรอบด้วยระเบียง มีพระอุโบสถ พระวิหาร และมุขทางเข้าอีกสองหลัง ตั้งอยู่ระหว่างพระระเบียงในแนวแกนตั้ง และแกนนอนของพระเจดีย์...
........

1. ภาพมุมกว้างวัดราชบพิตร ( ๓๑/๑๒/๒๕๕๒)

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 22:46

2. หน้าบันมุขทางเข้าพระระเบียง
.

.
.
.
.
.
.
.
.
3.มุขทางเข้าพระระเบียง
.

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 22:49

แสง กับ เงา

.
.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 22:51

+ รายละเอียด.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 22:54

คันทวย แสนงาม
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
...มาแต่เช้า ประตูยังไม่เปิด  ยิ้ม
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 22:57

...ความสัมพันธ์
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

หมายเหตุ : รวมรูปที่ไปถ่ายมา 2-3 ครั้งครับ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำติมชมครับ  ยิ้ม

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 03:57

เข้ามาชมภาพของช่างภาพประจำชมรมฯอิๆๆ

ล้อเล่นคะ แหะๆๆ

ชอบแสง อารมณ์ และบรรยากาศ

มีอีกไหมค่ะ อยากชมอีกคะ

ขอบคุณคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 07:08

เอามาช่วยงานครับ
เครดิตภาพ สมาคมสถาปนิกสยามฯ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 08:14

ชื่นอกชื่นใจทุกครั้งที่สมาชิกชมรมมีผลงานมาอวดให้ชม ขอบคุณครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 23:24

เข้ามาชมภาพของช่างภาพประจำชมรมฯอิๆๆ

ล้อเล่นคะ แหะๆๆ

ชอบแสง อารมณ์ และบรรยากาศ

มีอีกไหมค่ะ อยากชมอีกคะ

ขอบคุณคะ

ล้อเล่น ได้เลยครับ น้องแพรคนสวย  ยิ้มเท่ห์

...เดี๋ยวจะรวบรวมภาพมาลงเรื่อยๆ ครับ โปรดติดตามตอนต่อไป...  เจ๋ง
เอามาช่วยงานครับ
เครดิตภาพ สมาคมสถาปนิกสยามฯ

มุมนี้ไม่เคยเห็นครับ อยากขึ้นไปถ่ายมั่งจัง  ยิ้มกว้างๆ

ชื่นอกชื่นใจทุกครั้งที่สมาชิกชมรมมีผลงานมาอวดให้ชม ขอบคุณครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบ.  ยิงฟันยิ้ม

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 23:40

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 23:41

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 23:42

บานหน้าต่างพระวิหาร

.
.
.
.
.
.
.
.
ลายมุขบานประตูพระอุโบสถ

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ม.ค. 10, 09:34

ภายในพระอุโบสถ
ศิลปะแบบโกธิค

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ม.ค. 10, 09:36

ภายในพระวิหาร

หน้า: [1] 2
  พิมพ์