เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16971 ไปชมร่องรอยฝีมือช่างครั้งกรุงเก่า ณ มรัมเทศครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 11:19

จบแ้ล้วครับ แต่ร่องรอยศิลปะไทยในพม่ายังมีอีกเยอะเชียว บางอย่างเขาก็รับไปแล้วเปลี่ยนให้เป็นของตัวเอง แต่ก็ดูออกชัดเจนว่าน่าจะมีที่มาจากศิลปะไทย เช่น เีครื่องทรงพระพุทธรูปต่างๆ จิตรกรรมบางอย่างเป็นไทยจ๋าทีเดียว รวมทั้งภาพจับจากเรื่องรามเกียรติ์ด้วย

ลองถามนักโบราณคดีพม่าดู เขาก็ว่าไทยกับพม่ามีคอนเนคชั่นทางวัฒนธรรมกันตลอด (ซึ่งเรื่องนี้ คนไทยไม่ค่อยคิด คิดแต่ว่าเราเกลียดพม่าเพราะเขาเผา้บ้านเมืองเรา หรือไม่ก็คิดว่าอะไรๆในเมืองไทยได้อย่างมาจากเขมร)

นักโบราณคดีคนนี้แกบอกต่อไปอีกว่า แกคิดว่า หลังพุกามแตก คนพม่าก็แตกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มหนึ่งอพยพไปยะไข่ อีกกลุ่มอพยพไปสุโขทัย เพราะฉะนั้น ทั้งสองที่จึงมีอิทธิพลศิลปะพุกามค่อนข้างมาก ซึ่งอันนี้ผมก็เห็นจริงด้วยส่วนหนึ่ง

แกยังแนะนำให้ไปดูเจดีย์ไทยที่หมู่บ้านแห่งหนึ่ง ห่างจากเมือง Halin ซึ่งเป็นไซท์ปยู ไปประมาณ 24 กิโล แต่ถนนแย่มาก ต้องใช้รถจิ๊ปไป พวกเราเลยหมดปัญญา
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 11:21

ติดตามเข้ามาดูที่นี่ด้วยครับ

เป็นกระทู้ที่ยอดเยี่ยมจริงๆ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 11:24

ขอบคุณที่ติดตามมานานครับ คุณนวรัตน์
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 11:43

สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากๆที่นำมาให้ชมกับข้อมูลละเอียดๆนะครับ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 12:28

ดีจังครับผม คิดถึงกระทู้เรื่องเที่ยวพม่าของท่านวิทยากรบางท่าน ครับผม
มานิต
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 13:40

อันนี้เริ่มคล้ายไทยครับ ใช้ก้านพุ่มข้าวบิณฑ์คั่นระหว่างอดีตพุทธ ผมก็ลืมนับจำนวนมาด้วยว่ากี่องค์

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 15:52

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 11:09

อ่านเพลินเลยค่ะ เคยอ่านเจอในเมืองโบราณ แต่คราวนี้ได้ชมภาพเต็มๆ ขอบคุณมากเลยค่ะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 12:55

สนใจคห.15 ที่ว่า "หลังพุกามแตก คนพม่าก็แตกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มหนึ่งอพยพไปยะไข่ อีกกลุ่มอพยพไปสุโขทัย" อยากหาความรู้ต่อเรื่อง กลุ่มที่อพยพมาสุโขทัย ครับผม โปรดแนะนำเอกสารด้วยครับผม
มานิต
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 17:35

ที่บอกว่าหลังพุกามแตกแล้วคนพุกามไปอยู่ที่ยะไข่กับสุโขทัยนั้น เป็นความคิดของนักโบราณคดีท่านนั้นเองครับ แกบอกว่าจะเห็นด้วยหรือไม่ก็ได้

ส่วนตัวก็เห็นด้วยเล็กน้อย เพราะในเอกสารทางเหนือยังมีตำนานเกี่ยวกับพญามังรายเสด็จไปได้ช่างจากเมืองพุกามมาสร้างเมืองเชียงใหม่

ทั้งศิลปะสุโขทัยและล้านนาก็มีัอิทธิพลศิลปะพุกามอยู่ไม่ใช่น้อย

ในศิลปะสุโขทัยเห็นได้ชัดๆก็เช่น วัดเก้ายอด ที่ศรีสัชนาัลัย วัดศรีชุม etc. ที่อนันทะเจดีย์ก็มีจารึกสุโขทัย

ในศิืลปะล้านนาก็เช่น วัดอุโมงค์ทั้ง 2 แห่้ง วัดล่ามช้าง วัดป่าสัก วัดสองพี่น้อง etc.
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 20:09

สมชิกชมรมของเราเริ่มมีมากขึ้นแต่โอกาสพบปะกันยังน้อยมาก เพราะต่างมีภาระกิจกันมากมาย แต่หลายๆท่านก็มีของดีของงามมาอวดกันอยู่เสมอๆ รายละเอียดของที่นี่ผมเคยโพสต์จากข้อมูลในหนังสือเมืองโบราณไปแล้ว นี่มาได้จากสมาชิกที่ไปเห็นกับตาถ่ายจากสถานที่จริงด้วยตนเอง ต้องขอชมเชยว่าเยี่ยมยอดครับ ตอนนี้หัวหน้าชมรมการงานรัดตัว หนี้สินรุงรัง555555555555 เลยต้องขอมุ่งหากินก่อน แต่ข้อมูลยังมีอยู่เพียบรอวันว่างเมื่อไร ทริป4คงเกิดขึ้น แต่กำลังงอนๆอยู่ว่าสมาชิกที่เคยไปด้วยกันหนีไปเที่ยวปักษ์ไต้กันมาเงียบเลย อิจฉาๆ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 04:07

ก็หัวหน้าชมรมทำตัวลึกลับนี้นา....ช่วงนี้เลยกระจายเท่ียวกันเองก่อน

หวังว่าหัวหน้าฯสบายดีนะคะ.

ยังไงก็สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังด้วยนะคะ ขอให้ปลดหน้ีได้ไวๆจะได้รวมตัวกันอีกสักทีคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 12:23

ขอบพระคุณครับผม ผมขอเข้าสมาคมคนเป็นหนี้ ด้วยคนซิครับ
มานิต
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 23:35

วันหลัง เราจัดทัวร์ไปเมืองพม่ารามัญมั่งดีมัยครับ จะได้ไปตามหาเชื้อสายชาวกรุงศรี ที่ถูกเทครัวไป
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 10:08

ไปดูกันต่อดีกว่าครับ คราวนี้จะเป็นเรื่องของฝีมือตกทอดของช่างครั้งกรุงเก่า คงไม่ใ่ช่ช่างครูไทยแท้ๆแล้ว แต่เป็นรุ่นลูกศิษย์ที่รับวิชาต่อๆกันมา ยังรักษาเอกลักษณ์บางอย่างที่ดูเป็นไทยไว้ ในพม่าเอง ยังมีศัพท์ที่ใช้เรียกลายไทยเหล่านี้ ว่า กนกโยเดีย ส่วนใหญ่ศิลปกรรมเหล่านี้จะอยู่ในสมัยราชวงศ์คองบอง หลังพระเจ้าช้างเผือกมังระชินพยูชินตีกรุงศรีอยุธยาได้ในพ.ศ.2310 และกวาดต้อนช้างม้าผู้คน รวมทั้งช่างฝีมือกลับกรุงรัตนปุระอังวะ

งานช่างของไทยคงเป็นของประณีตมากในอุษาคเนย์สมัยนั้น จึงปรากฏว่า ศิลปะพม่าหลายแขนงมีอิืทธิพลไทยปรากฏอยู่ ทั้งระบำรำฟ้อน งานเขียนงานวาด งานแกะสลัก หลายๆอย่างยังปรากฏอยู่จนถึงทุกวันนี้

ตามไปดูของคุ้นหูคุ้นตากันดีกว่าครับ

อันนี้น่าจะเป็นของไม่เก่ามากครับ คุ้นๆไหมครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์