เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11106 นำชม...วัดสุทัศน์เทพวรารามราชวรมหาวิหาร
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ม.ค. 10, 17:25

งามจับใจจริงจริงครับ
รอติดตามชมอยู่นะครับ
เดี่ยวขอร่วมแจมภาพถ่ายด้วยคน ยิงฟันยิ้ม
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 ม.ค. 10, 09:49

วัดแสงได้สุดยอดมากครับ ข้าน้อยขอคารวะ

ขอบคุณครับ
จริงๆ ผมมีอาชีพทางนี้ เลยเป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องชำนาญเรื่องการวัดแสงครับ
.
.
ชอบภาพพระศรีศากยมุนีมากครับ

พี่ก็ชอบท่านมากๆ เหมือนกันครับ เลยชอบไปกราบท่านบ่อยๆ  ยิ้มกว้างๆ
.
.
งามจับใจจริงจริงครับ
รอติดตามชมอยู่นะครับ
เดี่ยวขอร่วมแจมภาพถ่ายด้วยคน ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ ยิ้ม

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ม.ค. 10, 09:33

พระเสฎฐมุนี
พระประธานประจำศาลาการเปรียญ(โรงฉัน)
หล่อด้วยกล้องยาสูบฝิ่นในสมัยรัชกาลที่ ๓
ที่ยึดได้จากนโยบายการเลิกฝิ่น

asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ม.ค. 10, 21:43

งดงามมากครับหากว่าได้ไปร่วมทริปถ่ายภาพจิตรกรรมวัดวาอารามด้วยกันคงจะดีมาก
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 13:42

ว่าแล้วก้อมาถกกันมั่งนะคับ
อ่านหนังสือเก่าๆชอบบอกว่า สร้างไว้ให้เป็นวิหารพระใหญ่กลางเมืองอย่างวัดพนัญเชิงที่อยุธยา

วัดพนัญเชิง ผมงงว่ากลางเมืองตรงไหน?
กรุงรัตนโกสินทร์เรามีพระซำปอกงวัดกัลยา ที่น่าจะตรงกับความเป็น วัดพนัญเชิง มากกว่าหรือไม่คับ

วัดสุทัศน์นี่ น่าจะจงใจจำลองวิหารพระมงคลบพิตรมาเลยนะคับ ทั้งรูปทรง และพระพุทธรูปข้างใน
ถึงแม้จะหาองค์พระมาได้ใหญ่เพียงเท่านี้ ไม่เท่ากับพระมงคลบพิตรก็ตาม

มีใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคับ
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 ก.พ. 10, 21:08

ยิ้มกว้างๆ งามทุกรูปครับ ชอบใจรูปพระพุทธตรีโลกเชษฐ์ของคุณ Kurukula เป็นมุมที่แปลกตา สำหรับคนต่างจังหวัด ที่นานๆ ไปกราบหลวงพ่อสักที เข้าไปใกล้องค์หลวงพ่อทั้งสองยากมาก  ลังเล

ประทับใจวัดสุทัศน์เมื่อไปไหว้พระปีใหม่ตอนปี 2542 ได้พบพระเดชพระคุณ พระราชวิจิตรปฏิภาณ เคยแต่ฟังท่านเทศน์ทางโทรทัศน์ โชคดีมากได้รับประพรมน้ำมนต์ ทำบุญและรับเหรียญพระศรีศากยมุนีเป็นขวัญปีใหม่.....
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 ก.พ. 10, 22:52

สวัสดีครับ คุณ Rangson Boontham ลองเอาอีกมุมมาชมกันบ้างนะครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 16 ก.พ. 10, 20:21

สวัสดีครับคุณ Kurukula ขอถามหน่อบครับ ภาพนี้ถ่ายไว้นานแล้วหรือยังเพราะเมื่อปีที่แล้วหรือปีนี้ไม่แน่ใจ เข้าไปกราบพระ เขากำลังบูรณะภาพเขียนฝาผนังอยู่ หรือว่าถ่ายหลังจากบูรณะเสร็จแล้ว (ตกข่าวเรื่อยๆ) จากคนนอกกรุง  ยิ้ม
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 ก.พ. 10, 21:51

ถ่ายไม่นานครับ ประมาณปีที่แล้วตอนที่เขาบูรณะครับ มันมีนั่งร้านเลยปีนขึ้นไปถ่ายได้
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 17 ก.พ. 10, 20:59

ถึงบางอ้อแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์