เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11073 นำชม...วัดสุทัศน์เทพวรารามราชวรมหาวิหาร
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

เมื่อ 09 ม.ค. 10, 09:26

สวัสดีครับ ผมสมชายสมาชิกใหม่ครับ  ยิ้มกว้างๆ

...คิดอยู่นานเหมือนกันครับ ว่าจะโพสต์ภาพวัดที่ผมชอบถ่ายที่ห้องนี้ดีหรือเปล่า "ชมรมอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมไทย"
ดูชื่อห้องแล้วรูปผมไม่ค่อยจะตรงสักเท่าไหร่    ส่วนมากผมจะถ่ายภาพวัดในกรุงรัตนโกสินทร์เป็นหลัก เพราะเป็นคนกรุงเทพแถบชานเมือง(รามอินทรา)
วันเสาร์-อาทิตย์ ถ้ามีโอกาส ก็จะเข้าไปถ่ายรูปเป็นประจำ เพราะว่าสะดวกดี และทุกครั้งที่ไปก็จะปลื้มกับความงามของวัดใจกลางพระนครทุกที

...ผมคิดในใจเสมอว่า ทำยังไงถึงจะถ่ายทอดความงามที่ผมเห็นและสัมผัสอยู่ตรงหน้า ออกมาเป็นภาพถ่ายให้ได้
2-3 ปีหลังนี้ เลยวนเวียนไปถ่ายซ้ำไปซ้ำมาอยู่ไม่กี่วัด วัดโพธ์ วัดราชบพิตร วัดสุทัศน์ วัดพระแก้ว ....
แต่ก็ยังไม่ค่อยได้ดังที่ใจคิด และคิดว่าต้องถ่ายต่อไปเรื่อยๆ...    พล่ามมานาน ขอลงรูปเลยละกันครับ  อายจัง

ปล. ถ้าไม่เหมาะสมตรงไหน บอกได้เลยนะครับ

................................................
.
วัดสุทัศนเทพวรารามราชวรมหาวิหาร

วัดสุทัศนเทพวราราม เป็นวัดที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชโปรดเกล้าฯ ให้สถาปนาขึ้นใน พ.ศ. 2350 เดิมพระราชทานนามว่า “วัดมหาสุทธาวาส”
โปรดเกล้าฯ ให้สร้างพระวิหารขึ้นก่อนเพื่อประดิษฐานพระศรีศากยมุนี (พระโต) ซึ่งอัญเชิญมาจากพระวิหารหลวงวัดมหาธาตุ จังหวัดสุโขทัย แต่สิ้นรัชกาลก่อนที่จะประดิษฐานเป็นสังฆาราม
จึงเรียกกันว่า วัดพระโต วัดพระใหญ่ หรือวัดเสาชิงช้าบ้าง จนกระทั่งในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัยโปรดเกล้าฯ ให้สร้างต่อ และทรงจำหลักบานประตูพระวิหารด้วยพระองค์เอง
แต่ก็สิ้นรัชกาลเสียก่อนที่การก่อสร้างจะแล้วเสร็จ การก่อสร้างวัด มาเสร็จบริบูรณ์ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ใน พ.ศ. 2390 และพระราชทานนามว่า “วัดสุทัศนเทพวราราม”
.
1. ภาพมุมกว้าง พระวิหารหลวง ด้านหน้า

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 09:28

2. ภาพมุมกว้าง พระวิหารหลวง มองจากด้านหลัง
.
.

หมายเหตุ พระวิหารหลวงมีขนาดใหญ่โตมากๆ เป็นภาพพานอรามาที่ถ่ายทำยากที่สุด เท่าที่เคยถ่ายมา
ผมเดินถอยหลังจนชิดพระระเบียง ยกกล้องสูงสุด และถ่ายเป็นภาพแนวตั้ง 4-5 ภาพ นำมาต่อกัน
ภาพชุดนี้ถ่ายเมื่อวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2552

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 09:34

พระศรีศากยมุนี (พระโต) รัชกาลที่ ๑ โปรดเกล้าฯให้อัญเชิญมาจาก พระวิหารหลวง วัดมหาธาตุ จังหวัดสุโขทัย

วัดสุทัศน์ฯ ตั้งอยู่บนพื้นที่ "ใจกลางพระนคร" ซึ่งโบราณมักเป็นที่ตั้งของพระปรางค์ วัดมหาธาตุ อันเป็นแบบแผนของการสร้างเมือง
เพื่อสมมติให้เป็น รูปจำลองจักรวาลตามคติไตรภูมิ
....

3. พระศรีศากยมุนี มองจากด้านหน้าพระวิหาร
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.
4. พระศรีศากยมุนี
หล่อด้วยโลหะสัมฤทธิ์ปางมารวิชัย ร.๑ โปรดเกล้าฯ ให้แปลงพระพักตร์ใหญ่ขึ้น และแก้ให้นิ้วพระหัตถ์ยาวเท่ากัน
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 09:36

5. ผนังภายในพระวิหาร เป็นจิตรกรรมฝีมือช่างหลวงสมัย ร.๓
.
.

.
.
.
.
.
6. ผนังภายในพระวิหาร เป็นจิตรกรรมฝีมือช่างหลวงสมัย ร.๓
.
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 09:38

วันนี้ขอแค่นี้ก่อนนะครับ รูปที่เหลือยังไม่ได้ทำไฟล์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 09:58

ถ่ายสวยจังเลยครับ คนถ่ายรูปไม่สวยอย่างผมจะเป็นสมาชิกห้องนี้ได้หรือเปล่าเนี่ย

เอามาให้ชมกันบ้างครับ วัดสุทัศน์

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 11:19

สวยมากครับ

ฝีมือเกินมือสมัครเล่นทั้งสองท่าน
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 11:39

ภาพสวยมากๆครับ  ตกใจ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 15:57

สวยงามมากครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 11:03

ถ่ายสวยจังเลยครับ คนถ่ายรูปไม่สวยอย่างผมจะเป็นสมาชิกห้องนี้ได้หรือเปล่าเนี่ย

เอามาให้ชมกันบ้างครับ วัดสุทัศน์
ภาพสวยมากๆครับ  ตกใจ
สวยมากครับ

ฝีมือเกินมือสมัครเล่นทั้งสองท่าน
สวยงามมากครับ

ขอบคุณที่แวะมาให้กำลังใจนะครับ.  ยิงฟันยิ้ม
..........

วันนี้เพิ่มรูปนึงก่อนครับ  ยิ้ม

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 20:19

จิตรกรรมไทยเป็นส่วนหนึ่งของศิลปะไทย แม้ห้องนี้จะใช้ชื่อห้องว่าชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทย แต่ในความเป็นจริงแล้ว เราเหมารวมศิลปะไทยแทบทุกแขนง สุดแต่ความถนัดของแต่ละท่านที่จะนำเสนอเลยครับ ร่วมกันเปิดโลกทัศน์ทางศิลปะไทย ก่อนจะสูญสลายไม่มีให้ชม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ม.ค. 10, 20:27

จิตรกรรมไทยเป็นส่วนหนึ่งของศิลปะไทย แม้ห้องนี้จะใช้ชื่อห้องว่าชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทย แต่ในความเป็นจริงแล้ว เราเหมารวมศิลปะไทยแทบทุกแขนง สุดแต่ความถนัดของแต่ละท่านที่จะนำเสนอเลยครับ ร่วมกันเปิดโลกทัศน์ทางศิลปะไทย ก่อนจะสูญสลายไม่มีให้ชม

ท่านหัวหน้า ไฟเขียวแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

...เดี๋ยวจัดมาชุดใหญ่ครับ  ยิ้มเท่ห์

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 09:56

มาเพิ่มรูปครับ เป็นรูปที่เคยถ่ายเก็บๆไว้...

.......

4. พระศรีศากยมุนี
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

....ไปถ่ายภาพ บางครั้งก็โชคดี ที่เค้าไม่เปิดไฟส่องไปที่พระพักตร์ ..แต่ส่วนมากไปจะเจอเปิดตลอด

ร.๑ โปรดเกล้าฯ ให้แปลงพระพักตร์ใหญ่ขึ้น และแก้ให้นิ้วพระหัตถ์ยาวเท่ากัน
.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 14:04

วัดแสงได้สุดยอดมากครับ ข้าน้อยขอคารวะ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 ม.ค. 10, 20:27

ชอบภาพพระศรีศากยมุนีมากครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์