เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 17573 นครศรีธรรมราชกับการสำรวจศิลปกรรม
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 05 ม.ค. 10, 15:23

ลายละเอียด

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 05 ม.ค. 10, 15:24

ลายละเอียด

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 05 ม.ค. 10, 15:25

ลายละเอียด

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 05 ม.ค. 10, 20:41

ตามประว้ติว่าภาพเขียนเป็นสมัยต้นรัตนโกสินทร์พิจารณาดูแล้วเห็นว่าคาบเกี่ยวอยู่ระหว่างปลายร.3ต่อร.4มีจุดสังเกตุ2อย่าง คือการเขียนน้ำยังเขียนเป็นแบบตัดเส้นแบที่นิยมในสมัยร.3 แต่ที่ดูเป็นร.4ก็เพราะมีการใช้สีคราม(น้ำเงิน)ปรากฎอยู่แทบทุกตอนด้วย เรื่องน้ำนี้ผมเคยคิดว่าอาจารย์ น.ณ ปากน้ำไม่น่าจะฟันธงว่าสมัยร.4ไม่มีการตัดเส้นน้ำเป็นคลื่น จนเอาเป็นจุดกำหนดยุคสมัยอยู่เสมอในบทความของอาจารย์ เพราะจิตรกรรมสมัยร.4หลายๆที่ก็ยังมีการตัดเส้นน้ำอยู่ เพียงแต่ความปราณีตจะไม่เท่าสมัยร.3เท่านั้น ซึ่งผมขอเรียกจิตรกรรมสมัยร.4แบบนี้ว่าแบบนิยมร.3(คือยังเขียนแบบขนบนิยมเดิม) ไม่ไปตามอย่างตะวันตก อย่างที่เห็นได้ชัดก็ที่วัดมัชฌิมาวาสสงขลา วัดกำแพงบางจากที่ฝั่งธน ท่าพระ ถ้าให้ผมฟันธงผมยังว่าจิตรกรรมวัดท้าวโคตรอาจจะเป็นสมัยร.4ต่อเนื่องร.5เสียมากกว่าคล้ายกับที่วัดไทรอารีรักษ์ที่ราชบุรี แต่ที่นั่นเป็นสมัยร.5ชัดเจน ดังนั้นสรุปว่าวัดท้าวโคตรในความคิดผมจะต้องเป็นจิตรกรรมสมัยร.4ค่อนข้างจะแน่นอน*(ทราบมาว่าเดิมจิตรกรรมบนแผ่นไม่คอสองที่นี่อาจจะไม่ได้อยู่ในตำแหน่งนี้แต่เมื่อกรมศิลป์เข้ามาบูรณะเสร็จสิ้น จึงนำชิ้นส่วนคอสองที่เหลือมาติดไว้อย่างนี้) ไม่รู้คุณยุทธได้ข้อมูลมาบ้างหรือไม่
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 05 ม.ค. 10, 21:55

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ยินส์  เป็นจิตรกรรมสมัยรัชกาลที่๔ แน่นอนครับเอาภาพที่เป็นรูปแบบสมัยนั้นมาลงให้ดูเป็นหลักฐานครับ  และมีการบันทึกชื่อช่างที่เขียนไว้เรียกว่าช่างหนูไว้และงานเขียนนั้นมีกลิ่นอายของรัชกาลที่๓อยู่ด้วยครับเช่นนาฎลักษณ์ ภาพต้นไม้หรือตัวสถาปัตบางส่วน มีทั้งแบบรัชกาลที่๓และ๔ บางภาพสลับกันไป   ตำแหน่งที่ติดนั้นไม่น่าจะเป็นตำแหน่งเดิม(ซึ่งตำแหน่งเดิมน่าจะอยูติดฝนังแต่เนื่องจากฝนังพระอุโบสถเดิมชำรุดจึงย้ายไปติดที่เสาแทน  จิตรกรรมที่อยู่บนคอสองนั้นนับวันจะเลือนหายไปทีละน้อยไม่ถึงสิบปีคงไม่เหลืองานสิลปกรรมงามๆชิ้นนี้อีแล้วครับนับว่าน่าเสียดายมากครับ

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 06 ม.ค. 10, 17:10

สวัสดีปีใหม่ทุกท่าน ทุกคนครับ

ภาพสวยงาม
เบื้องหลังการถ่ายทำทุ่มสุดตัวเลยครับ
เรือนไม้หลังเก่าก็สวย

คอยติดตามชมอยุ่นะครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 06 ม.ค. 10, 19:30

แวะมาทักทาย ระหว่างรออาหารท่ีร้านท่าวัง

วันน้ีแก็งค์อ้วนผอมไปวัดมหาธาตุฯ นครฯมา ตามรอยคุณครูเก็บภาพลายปูนป้ัน
ชอบมากเลยค่ะ ยืนอ้าปากค้าง รายละเอียดลวดลาย โอยสุดจะบรรยายค่ะ

แล้วก็ไปวัดสวนหลวง วัดท้าวโคตร และวัดชายนา เินชมอย่างผ่านๆ

ไว้รอน้องเนอัพรูปละกันคะ

ปล. เห็นอุปกรณ์ถ่ายภาพท่ีวัดท้าวโคตรของพ่ียุทธด้วย ยังสภาพดี ขาไม่หัก

สดจากนครฯ

กนก นารี กระบี่ คชะ
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 10:56

แวะมาชมภาพ และสวัสดีปีใหม่ครับผม  ยิ้มกว้างๆ

ภาพส่วนใหญ่เน้นรายละเอียด เก็บเป็นข้อมูลนะครับ รูปแนวนี้ผมถ่ายไม่เป็นครับ

....ช่วงเดือนธันวาที่ผ่านมาผมไปถ่ายวัดทุกอาทิตย์เหมือนกันครับ แต่เป็นวัดในกรุงรัตนโกสินทร์นะครับ
กำลังคิดว่าจะเอามาลงที่บอร์ดนีดีไหม ของผมมีแต่เน้นสวยเป็นหลักอะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 17:33

สดจากสุราษฎร์ธานี

กำลังน่ังรอเวลากลับบ้าน ท่ีร้านกาแฟ Sweet Kitchen ร์มแม่น้ำตาปี

เม่ือวานเท่ียวท่ีนครฯส่งท้าย ไปวัดวังตะวันตกกุฏิ100ปี แต่ซ่อมใหม่หมดเสียแล้ว หมดความขลังไปเยอะ
แต่ก็ยังดีกว่าทุบท้ิงละหน่า....ปลอบใจตัวเอง

โชคยังดีหน่อย หลวงพ่ีใจดีมาก พอเดินชมวัด เปิดวิหารเก่าพบธรรมาสน์เก่า พระไม้แกะเก่า น้องเนว่าจะอยุธยา
หลวงพ่ียังพาไปโบสถ์ พบตู้พระธรรมลายรดน้ำ เนประมาณได้ว่าต้นๆรัตนกันเลยทีเดียว

หลบฝนท่ีวัดจันทารามกุฏิเก่าขนมปังขิง ร.6 คุณลุงในวัดพาไหว้พระประธาน เลยค้นตู้หนังสือ ได้พบสมุดข่อย เขียนเก่ียวกับสถาปัตยกรรม แปลกตาไม่เคยเห็นมาก่อน

วันน้ีไปใชยามาวิหารเก่าวัดจำปากำลังซ่อมเลยคะ เนถึงกับเซ็ง แต่หน้าบันอยุธยายังอยู่
ไหว้พระธาตุไชยา ก็กลับสุราษฯ แต่ไม่ลืมไข่เค็มติดไม้ติดมือมาด้วย

จบการรายงาน

กนก นารี กระบี่ คชะ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 22:14

เตรียมข้าวต้มไว้แล้ว  เอาไข่เค็มมาเสียดีๆ       กลับมาถึงบ้านเกือบ๓ทุ่มเหนื่อยอย่าบอกใครเลยคุณสมชัยอยากนำภาพมาแบ่งกันจะเป็นวิทยาทานอย่างยิ่งครับ อยากให้สมาชิกทุกคนมีภาพไว้โพสบ้างเพราะบางจังหวัดหรือในพื้นที่ของสมาชิกนั้นๆสมาชิกจะรู้ข้อมูลมากกว่า   เอามาต่อกันต่อดีกว่าเดี๋ยวจะไม่จบ
"  จากนั้นพระมหาบุรุษเสด็จพระดำเนินไปยังต้นโพธิ์ พราหมณ์ผู้หนึ่งนามว่าโสตถิยพราหมณ์  ถือหญ้าคาไว้ ๘ กำ  น้อมถวายหญ้าคาเพื่อทำรัตนบัลลังก์ "
"หลังจากนางสุชาดาถวายข้าวมธุปายาสแล้ว  เสด็จลงไปริมน้ำอษิฐานถาดทองถ้าไดตรัสรู้ขอให้ถาดลอยทวนน้ำ  ถาดลอยทวนน้ำประมาณ ๘๐ ศอกวนแล้วจมลงที่ภิภพแห่งพระยากาฬนาคราชกระทบกับถาดทองของอดีตพระพุทธเจ้าที่ตรัสรู้ทั้งสาม

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 22:15

รายละเอียด

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 22:16

รายละเอียด

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 22:17

รายละเอียด

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 22:23

มารผจญ  ภาพนี้เป็นอีกภาพหนึ่งที่ครูหนูเขียนสีและจัดภาพได้อย่างงดงามลงตัวครับชมเอาเองแล้วกันครับว่างามแค่ไหน

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 08 ม.ค. 10, 22:25

รายละเอียด

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์