เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6244 ภาษาที่ใช้รัชสมัยอยุธยา
prasit
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

เมื่อ 07 ธ.ค. 09, 23:28

เป็นดังในภาพยนต์ในเรื่องสุริโยทัย หรือ นเรศวร หรือเปล่า เพราะฟังดูแล้วรื่นหูดีแท้ แต่พูดยากมาก อยากใช้ภาษาแบบนั้นบ้างคงฟังดูดี
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ธ.ค. 09, 19:01

คงไม่ใช่แต่น่าจะใกล้เคียงกระมังครับ หากอยากเทียบลองไปอ่านวรรณคดีเก่าๆ จำพวกร้อยแก้วอาจเห็นภาพได้บ้าง แต่ถ้าถามว่าจะเหมือนในวรรณคดีเลยไหม ผมว่าไม่นะ เพราะงานเขียนอย่างไรเสีย คือ ภาษาเขียน ย่อมแตกต่างจากภาษาพูดเป็นธรรมดา
อนึ่ง อย่าโกรธกันนะครับ ใช่ "สมัยอยุธยา" เฉยๆก็พอแล้ว ไม่ต้องใช้คำว่า "รัชสมัย" เพราะคำนี้ใช้กับช่วงการขึ้นครองราชของพระเจ้าแผ่นดิน
ขอติงนิดหนึ่งนะครับ
direk.w
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ธ.ค. 09, 11:34

ผมมีความเห็นว่า
ภาษาที่ใช้เขียนตามหลักที่มีการจารึก
หรือจดหมายเหตุ
กับภาษาพูดคงไม่ต่างกันมาก
 เศร้า
เสียดายที่เกิดไม่ทัน และไม่ได้เมมโมรี่ไว้
แต่ ตั้งแต่เกิดมาเกือบหกสิบแล้ว
ก็เห็นว่า ภาษาพื้นบ้านแต่ละถิ่น
ก็ค่อนข้างชัดเจน ชัดถ้อยชัดคำ ตรงไปตรงมา
ไม่อ้อมค้อม ไม่มีลีลา ให้ต้องแปลอีกเหมือนปัจจุบัน
 ลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ธ.ค. 09, 13:20

นึกถึงภาษาที่ใช้ในกฎหมายตราสามดวงค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์