เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12846 พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร สิ้นพระชนม์
pomsang
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 06 ธ.ค. 09, 21:59

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร สิ้นพระชนม์ เมือ่วันที่ 5 ธ.ค. 2552 นับว่าเป็นรื่องที่น่าโศกเศร้ามาก เพราะพระองค์เป็นพระอนุวงศ์ ที่มีพระชันษายืนยาว ถึง 88 ชันษา และยังเป็นพระนัดดาของรัชกาลที่ 5 ขอแสดงความอาลัยแด่ครอบครัวของพระองค์ด้วย

ปล. มีใครทราบไหมครับว่าตอนนี้พระราชนัดดา พระนัดดาของรัชกาลที่ 5 ที่มีพระชนม์ชีพอยู่มีเหลือกี่พระองค์ และพระนามอะไรบ้าง ขอบคุณคร้าบบบบ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ธ.ค. 09, 23:25

เท่าที่มีข้อมูล ณ ปัจจุบันนะครับ

ราชสกุล กิติยากร
หม่อมเจ้าหญิงกิติปปิยา  กิติยากร(86 ปี)

ราชสกุล ระพีพัฒน์
หม่อมเจ้าหญิงทิตยาทรงกลด(ระพีพัฒน์)จักรพันธุ์(93 ปี)

ราชสกุล สุริยง
ท่านหญิงสุริยนันทนา  สุริยง(96 ปี)

ราชสกุล บริพัตร
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอินทุรัตนา(88 ปี)

ราชสกุล ฉัตรชัย
หม่อมเจ้าทิพยฉัตร  ฉัตรชัย(75 ปี)

ราชสกุล วุฒิชัย
ท่านหญิงวุฒิสวาท  วุฒิชัย(79 ปี)
ท่านหญิงวุฒิเฉลิม  วุฒิชัย(73 ปี)

ราชสกุล รังสิต
ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี  รังสิต(85 ปี)
pomsang
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ธ.ค. 09, 16:36

ขอบคุณ นะคร้าบ คุณritti018 แต่ลืมไปอีก 2 พระองค์
1. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หรือ ในหลวงของเรา
2. สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรัตนราชสุด สิริโสภาพรรณวดี
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ธ.ค. 09, 09:16

-ครับ ผมก็พลาดไปได้อย่างไรไม่รู้

-ผมมีข้อมูลที่น่าสนใจ เพื่อมาสำเสนอเป็นความรู้เพิ่มเติมนะครับ ถ้าเทียบกับพระนัดดาในรัชกาลที่ 4 และ รัชกาลที่ 5 แล้ว ณ ปัจจุบัน(ธันวาคม 2552) ในสายรัชกาลที่ 4 ยังมีพระชนม์เหลืออยู่มากกว่าในสายรัชกาลที่ 5 นะครับ ซึ่งมีรายพระนามดังนี้ครับ

ราชสกุล ดิศกุล
ท่านหญิงสุมณีนงเยาว์  วินิจฉัยกุล(101ปี)
หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตร์พิมล(92 ปี)

ราชสกุล จิตรพงศ์
หม่อมเจ้าหญิงกรณิการ์  จิตรพงศ์(93 ปี)

ราชสกุล เกษมสันต์
ท่านหญิงไตรทิพย์สุดา  วิเศษกุล(100 ปี)
ท่านหญิงอรอำไพ  โกมารกุล ณ นคร(100 ปี)

ราชสกุล ทองใหญ่
หม่อมเจ้าทองคำเปลว  ทองใหญ่(97 ปี)

ราชสกุล จันทรทัต
ท่านหญิงโสมะกานดา  ภาษวัธน์(91 ปี)

ราชสกุล ชยางกูร
หม่อมเจ้าเวียงวัฒนา  ชยางกูร(85 ปี)
หม่อมเจ้าวราไชย  ชยางกูร(82 ปี)
หม่อมเจ้าหญิงอุทัยเที่ยง  ชยางกูร(79 ปี)
หม่อมเจ้าจรูญฤทธิเดช  ชยางกูร(77 ปี)

ราชสกุล สวัสดิวัฒน์

ท่านหญิงวิสาขานุจฉวีย์(87 ปี)
หม่อมเจ้านรรยราต  สวัสดิวัฒน์(82 ปี)
พล.ร.ต.หม่อมเจ้าปุสาณ  สวัสดิวัฒน์(80 ปี)
หม่อมเจ้าพันฑูรย์  สวัสดิวัฒน์(79 ปี)
หม่อมเจ้าหญิงเมรี  สวัสดิวัฒน์(77 ปี)
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ธ.ค. 09, 10:15

ขอเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนะครับ พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าแห่งราชวงศ์จักรี ที่มีพระชนม์ยืนที่สุดก่อนสิ้นชีพิตักษัย คือ
หม่อมเจ้าหญิงพงษ์พิศมัย  เกษมสันต์ ประสูติ 2442 สิ้นชีพิตักษัย พฤศจิกายน 2551 สิริพระมายุ 109 ปี

ลำดับที่ 2 คือ
หม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญา  ดิศกุล หรือท่านหญิงแย้ม ประสูติ 2445 สิ้นชีพิตักษัย 2549 สิริพระมายุ 104 ปี

ลำดับที่ 3 คือ
หม่อมเจ้าหญิงวิมลมาศ  เกษมสันต์ ประสูติ 2437 สิ้นชีพิตักษัย 2539 สิริพระมายุ 102 ปี

ลำดับที่ 4 คือ
หม่อมเจ้าดุลภากร  วรวรรณ ประสูติ 2443 สิ้นชีพิตักษัย 2544 สิริพระมายุ 101 ปี
หม่อมเจ้าภัคยพันธุ์  เกษมสันต์ ประสูติ 2447 สิ้นชีพิตักษัย 2548 สิริพระมายุ 101 ปี
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ธ.ค. 09, 12:36

สายราชสกุลยุคล
หม่อมเจ้าชายชาตรีเฉลิม  ยุคล
ท่านหญิงพันธุ์สวลี  ยุคล (กิติยากร)
หม่อมเจ้าหญิงหญิงหญิง  ยุคล
หม่อมเจ้าชายจุลเจิม  ยุคล
หม่อมเจ้าชายนรพรรษ์  ยุคล
หม่อมเจ้าหญิงภานุมา  ยุคล
หม่อมเจ้าชายภูริพันธุ์ ยุคล
ท่านหญิงรังษีนภดล สนิทวงศ์ (ยุคล)
หม่อมเจ้าชายมงคลเฉลิม  ยุคล
ท่านหญิงศรีสว่างวงศ์  บุญจิตรดุลย์ (ยุคล)
หม่อมเจ้าชายเฉลิมศึก ยุคล
หม่อมเจ้าชายฑิฆัมพร ยุคล
ท่านหญิงภุมรีภิรมย์ ลุคโก  (ยุคล)
ท่านหญิงมาลินีมงคล อมาตยกุล (ยุคล)
ท่านหญิงปัทมรังษี เสนาณรงค์ (ยุคล)
หม่อมเจ้านภดลเฉลิมศรี ยุคล
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 17:58

ขอถวายความอาลัยพระองค์หญิงครับ

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร ( 27 มิถุนายน พ.ศ. 2464 - 5 ธันวาคม พ.ศ. 2552 ) พระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน และพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประภาวสิทธิ์นฤมล ประสูติเมื่อวันจันทร์ที่ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2464 พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร สิ้นพระชนม์ด้วยโรคติดเชื้อรุนแรงและพระวักกะ (ไต) วายเฉียบพลัน หลังเสด็จเข้ารักษาพระอาการประชวรที่โรงพยาบาลพระรามเก้า เมื่อวันเสาร์ที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2552 ณ เวลา 06.44 น. สิริพระชันษา 88 ปี

หน้า: [1]
  พิมพ์