เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 21558 เพราะเหตุใด ทำไม คณะราษจึงต้องจับตัวทูลกระหม่อมบริพัตรด้วยครับ ในปี 2475
Kris
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ธ.ค. 09, 09:46

คิดแล้วก็ใจหายวาบ เป็นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน
เผลอไผลไม่ได้การ เหล่ายังเตริ์กลุกขึ้นกระตุกหนวดเสือ
ยังผลให้เจ้านายเสด็จพลัดถิ่นที่อยู่ไปตามๆ กัน

เมื่อได้อ่านบันทึกความทรงจำบางเรื่อง ของ มจ.หญิงประสงค์สม บริพัตร ในสมเด็จเจ้าฟ้า กรมพระนครสวรรค์วรพินิตฯ
ทรงเล่าว่านายทหารหนุ่มของผู้ก่อการอยากได้โน่นนี่สารพัด ราวกับตายอดตายอยากมาจากขุมไหนไม่ปาน
รู้สึกสลดใจในชะตากรรมของพระบรมวงศานุวงศ์ที่พลิกผันเช่นนี้

อย่างน้อยหลังจากที่พระองค์ทรงจบการศึกษาและเสด็จนิวัติพระนคร เข้ารับราชการช่วงปี พ.ศ. 2446-2475
พระองค์ทรงทำประโยชน์แก่บ้านเมืองมากมาย
การที่ท่านต้องใช้ชีวิตบั้นปลายอย่างว้าเหว่ไกลบ้าน
ลงท้ายด้วยสิ้นพระชนม์ในต่างแดน รู้สึกว่าเป็นเรื่องที่ทารุณจิตใจเหลือเกิน

สงสัยว่าข้าเก่าเต่าเลี้ยงของท่านนั้น หายไปไหนหมด!

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ธ.ค. 09, 11:21

อ่านค.ห.คุณหลวงแล้วนึกถึงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

ใครมาเป็นเจ้าเข้าครอง                    คงจะต้องบังคับขับไส
เคี่ยวเข็ญเย็นค่ำกรำไป                    ตามวิสัยเชิงเช่นผู้เป็นนาย
เขาจะเห็นแก่หน้าค่าชื่อ                   จะนับถือพงศ์พันธุ์นั้นอย่าหมาย 
ไหนจะต้องเหนื่อยยากลำบากกาย     ไหนจะอายทั่วทั้งโลกา

อ้างถึง
สงสัยว่าข้าเก่าเต่าเลี้ยงของท่านนั้น หายไปไหนหมด!
เห็นอยู่คนหนึ่งที่จงรักภักดี  เสมอต้นเสมอปลาย   ก็ตกระกำลำบากแทบเอาชีวิตไม่รอด 
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3025.msg58352;topicseen#msg58352
Kris
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ธ.ค. 09, 10:37

ท่านไม่ใชแพทย์ประจำพระองค์ดอกครับ แต่ทรงใฝ่พระทัยทางนี้และเป็นผู้หนึ่งที่ร่วมสถาปนาโรงพยาบาลศิริราชด้วย

คุณ pomsang ลองสังเกตที่ชื่อศูนย์นเรนทรซิว่าตั้งขึ้นเพื่อเทิดพระเกียรติท่านผู้ใด?

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ธ.ค. 09, 18:13

ผมชอบอ่านเรื่องที่ท่าน"คุย ?"กันนี่มาก อ่านแล้วได้ข้อมูลมากมาย ครับผม อยากเพิ่มอะไรที่มีหลายท่านนอกเว็บ"ให้ข้อสังเกตุไว้" ลงไปจังเลยครับ แต่คิดไปคิดมาแล้ว อย่าดีกว่า ฮิ ฮิ
มานิต
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ธ.ค. 09, 11:34

ถ้าอ่านหนังสือของลุงสรศัลย์ แพ่งสภา ผู้ล่วงลับแล้ว จะพบว่า เสด็จฯ ท่านน่าจะทรงตรอมพระทัยล่ะครับ เพราะ หัวหน้าเสธฯ (ที่อยู่เบื้องหลัง) ไม่ใช่ใครที่ไหน ก็คือท่านหัวหน้าคณะฯ ผู้ก่อการปี พ.ศ. ๒๔๗๖ นั่นเอง แถมยังเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องที่ กรอซลิซ เทอะ เฟลเดอร์ เหมือนกันเสียด้วยนี่สิครับ

ที่น่าเจ็บใจกว่า คือบรรดาเพื่อนร่วมอุดมการณ์ ในภายหลังต้องมาฆ่ากันเอง เพราะเด็กรุ่นน้องที่มาจากฝรั่งเศส ด้วยเหมือนกันครับ

สรุป ฝรั่งเศส เขามาแรงจริง ๆ  เยอรมันหายจ้อยเลย

พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 21 ธ.ค. 09, 09:58

พยายามจะนึกว่าการไป"เรียน" ต่างด้าวนี่จะมีผลต่อแนวความคิดของเราหรือไม่ อย่างไร และการไป "เรียน" ในรร.ระดับที่ท่านเหล่านั้นไปเรียนกันนั้น ซึ่งสมัยนั้นถือว่าเด่นมากนั้น จะมีผลกระทบถึงอย่างอื่นหรือไม่ ครับผม
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 21 ธ.ค. 09, 11:11

ดิฉันไม่ได้ศึกษาประวัติศาสตร์ช่วงนี้อย่างลึก  ก็ต้องรอผู้รู้มาตอบคุณมานิตต่อไป
มาตอบเพื่อกระตุ้นกระทู้ให้เดิน เท่านั้นค่ะ

เข้าใจเพียงว่า การที่นักเรียนไทยมีโอกาสไปศึกษาต่อที่ยุโรป  ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงระบอบบการปกครองจากระบอบราชาธิปไตยมาเป็นสาธารณรัฐ    อย่างฝรั่งเศส  จะเป็นแรงบันดาลใจให้นักเรียนไทยบางคนเห็นว่าระบอบกษัตริย์ของไทย ไม่ทันสมัยเสียแล้ว    บ้านเมืองควรจะมีปัญญาชนที่เป็นสามัญชน เป็นผู้กำหนดทิศทาง

ความคิดนี้ เริ่มเค้าให้เห็น ตั้งแต่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ในปลายรัชกาลที่ ๕   แต่ไม่มีการสานต่อ 
กบฎทหารหนุ่มเมื่อ ร.ศ. ๑๒๐  ในรัชกาลที่ ๖  เป็นการไม่พอใจตัวบุคคลมากกว่าจะกว้างไปถึงไม่พอใจระบอบการปกครอง

การเปลี่ยนแปลงการปกครอง ๒๔๗๕  เป็นจุดจบของราชาธิปไตย แต่จะเรียกว่าเริ่มต้นประชาธิปไตย ดิฉันก็ยังไม่อยากเรียกเช่นนั้น  เพราะอำนาจยังอยู่ในมือคนกลุ่มเดียว  เป็นศูนย์กลางการบริหาร
โดยส่วนตัว คิดว่าเป็นคณาธิปไตย

ต่อมาคณาธิปไตยก็แตกแยกกัน    ล้มล้างกันเอง    ก่อนจะกลายเป็นอำนาจเบ็ดเสร็จในมือคนเดียว เมื่อปี ๒๔๘๒   
ระบบผู้นำ แม้ว่ามีสภาผู้แทน  ก็ยังถูกปกครองโดยฝ่ายผู้นำ  สามารถล้มล้างอำนาจเก่าของเจ้านาย และกลุ่มอำนาจใหม่ด้วยกันแต่เป็นฝ่ายตรงข้าม ลงได้   
ผู้นำแม้หลุดจากอำนาจในช่วงสั้นๆก็กลับมาได้อีกจน ๒๕๐๐  จึงจบลงไป
แล้วเริ่มต้นการปกครองด้วยอำนาจทหาร จนถึงพ.ศ. ๒๕๑๔   
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 ธ.ค. 09, 15:18

เรื่องนี้น่าสนใจ เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง แต่ก็ต้องรอบคอบเป็นอย่างมากเช่นกัน ทำให้ผมแสดงความคิดเห็นอะไรลำบาก เพราะหลายท่านคงเข้าใจว่านี่คือ ความคิดเห็น ถูกก็ได้ ผิดก็ได้ ของธรรมดา แต่ก็กริ้งเกรง อยู่ครับ กลัวเสียของ ครับผม
มานิต
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 ม.ค. 10, 01:08

ได้ความรุ้เยอะแยะเลยครับ รออ่านต่อครับ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 05 เม.ย. 10, 19:10

[เห็นอยู่คนหนึ่งที่จงรักภักดี  เสมอต้นเสมอปลาย   ก็ตกระกำลำบากแทบเอาชีวิตไม่รอด]

ขอเรียนถามอาจารย์ค่ะ  ท่านผู้นี้คงเป็นผู้ที่เปิดเผยชื่อไม่ได้ใช่ไหมคะ  เพราะถ้าได้อาจารย์คงบอกแล้ว

พระยาโยธาบดีใน 'มาลัยสามชาย' คือตัวแทนของท่านผู้นี้ใช่ไหมคะ  และคำถามสุดท้ายที่คาใจมานาน

หลังจากอ่าน'มาลัยสามชาย' (ตอนนั้นมัวแต่งมโข่งค่ะ  ไม่รู้ว่ามีเว็บไซท์นี้ที่อาจารย์เข้ามาตอบคำถาม)

พระยาโธยาบดีที่เป็นราชองค์รักษ์ในกรมพระนครสวรรค์มีตัวตนจริงๆตามประวัติศาสตร์หรือไม่คะ     

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 05 เม.ย. 10, 19:24

มาลัยสามชายเป็นนวนิยาย     แม้มีที่มาจากเหตุการณ์จริงในอดีตบ้าง แต่ก็ไม่อาจนำมาอ้างอิงได้ว่าเป็นเรื่องจริง หรือบุคคลจริง ค่ะ
mr.eakaluck_tum
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 02 ก.ค. 10, 23:21

แล้วผู้ว่าคนล่าสุดเกี่ยวข้องกับทูลกระหม่อมบริพัตรละครับ...ผมอยากรู้ครับ ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 03 ก.ค. 10, 07:48

ภาษาชาวบ้านใช้ว่าท่านเป็น"หลานปู่"น่ะครับ

เรื่องที่ควรรู้เกียวกับม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตรอยู่ในเวปมากมาย คุณเข้าไปหาเองได้
mr.eakaluck_tum
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 03 ก.ค. 10, 18:52

ขอบคุณครับ
teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 03 ก.ค. 10, 22:01

แล้วเป้นยังไงละครับ ประชาธิปไตย ที่อยากได้กันนักหนา
เอามาเป้นเครื่องมือให้นักการเมือง ผลาญประเทศแบบทุกวันนี้

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์