เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10394 ลายรดน้ำสมัยอยุธยา
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 20:25

แล้วจะเขียนให้ครับพี่ยีนส์  เท่าที่พอรู้ตู้ที่พี่ยีนส์นำมาลงเปรียบเทียบเป็นศิลปะรัตนโกสินทร์จริง ได้มาจากวัดบางแพรก จังหวัดนนทบุรีแต่ลายด้านขวาซ้ายจะเหมือนกับลายด้านหน้าคือเป็นเถาลายสลับกันไปมาและลายที่ปรากฎอยู่ในตู้นั้นเป็นคนละแบบคนละสกุลกันครับฝีมือต่างกันมากครับและตู้ที่ผมสันนิฐานว่าเป็นอยุธยากลางนั้นเนื่องจากด้านหลังตู้มีการเขียนภาพและบันทึกตัวอักษรที่มีลักษณะแบบอยุธยาตอนกลางครับส่วนที่ไม่ได้นำด้านหน้าตู้มาลงเนื่องจากยังไม่ได้อัดด้านหน้ามาเพราะมันเลือนลางมากครับ  ส่วนผมยังเชื่อว่าเป็นอยุธยาปลายครับเนื่องจากตัวลายและรูปแบบสกุลลายไม่เหมือนกันเลยครับ  อันนี้คงต้องให้หัวหน้าชมรมหาหลักฐานมาเสนออีกทีครับขอบคุณครับแล้วจะรีบเขียนตราชมรมให้ครับ

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 พ.ย. 09, 08:15

ภาพพระวิษณุเหาะสวยดีครับ
แล้วก็โหวตชื่อ

"ชมรมถ่ายภาพเพื่ออนุรักษ์ศิลปะไทย"

อีกเสียงหนึ่งครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์