เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7179 มงคลสูตรคำฉันท์ที่ 9 มีระเบียบวินัย
CaRTooNie
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 24 พ.ย. 09, 20:25

อยากได้ตัวอย่างคำประพันธ์ ที่เกี่ยวกับ "มงคลสูตรคำฉันท์ที่ 9 มีระเบียบวินัย"
และ สำนวนที่เกี่ยวข้องค่ะ

คิดไม่ออกแล้วจริงๆ
รบกวนด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 09:02

ไม่เข้าใจคำถาม ว่าอยากได้อะไร

"มงคลสูตรคำฉันท์ที่ 9 มีระเบียบวินัย"

ถ้าเข้ามาอ่าน อธิบายอีกทีได้ไหมคะ
CaRTooNie
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 18:52

คือ อาจารย์ให้ทำการบ้านค่ะ
แบบ เลือกเอามงคลสูตรคำฉันท์ 1 ข้อ
แล้ว หาตัวอย่างคำประพันธ์ที่เกี่ยวกับ ข้อที่เราเลือก

พูดภาษาบ้านๆก็ หากลอนที่เกี่ยวกับระเบียบวินัยแหละค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 18:54

อยากให้ลองพยายามทำเองดูก่อนนะคะ
CaRTooNie
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 พ.ย. 09, 20:26

ลองหาเองแล้วค่า TT^TT
นอนเที่ยงคืนมา 3 คืนแล้ว ...
ใกล้ถึงวันส่งแล้วด้วยค่ะ

ไม่เห็นมีเลย คำประพันธ์เกี่ยวกัน ระเบียบวินัยเนี่ย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 พ.ย. 09, 10:53

ลองค้น google โดยคำว่า "มงคลสูตรคำฉันท์" ก็เห็นว่ามีพูดถึงเรื่องระเบียบวินัยอยู่แล้วนี่ครับ

แต่ถ้าไม่ใช่สิ่งที่มองหาอยู่ อาจจะต้องคิดดูสักหน่อยว่า "ระเบียบวินัย" คืออะไร เพราะคำนี้ก็น่าจะเป็นคำใหม่ สมัยก่อนก็คงจะไม่ใช้คำนี้เสียทีเดียว

เมื่อพิจารณาได้แล้วว่าอะไรคือ "ระเบียบวินัย" ก็คงหาได้ง่ายขึ้น หากไม่มีเวลาไปเข้าห้องสมุด ก็ลองเข้าไปที่ ตู้หนังสือเรือนไทย ลองหาดูนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: [1]
  พิมพ์