เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 9476 ไทสยาม.... ภาษาลูกครึ่ง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 13 มี.ค. 10, 01:40

จากลักษณะที่พบเช่นนี้ วิไลวรรณ เสนอต่อไปว่า คำภาษามรดกไทเดิม (cognate)
ในภาษาไทยสยาม พบประมาณ 2000 คำ โดยคร่าว
แต่เมื่อเทียบกับงานวิจัยของ อุไรศรีแล้ว จะเห็นว่าภาษา 'สยาม' มีการใช้ ภาษาขอมมากกว่าภาษาไทเดิมครับ

วิไลวรรณยังเปรียบเทียบกับพงศาวดารกรุงศรีอยุธยาต่อว่า ที่ไม่เห็นการตั้งหมู่บ้านเขมรชัดเจน
แต่พบการตั้งหมู่บ้านชาติอื่นๆ เช่น หมู่บ้านมอญ แขก ญวน ลาว โปรดุเกส ญี่ปุ่น ฯลฯ
เชื่อได้ว่าความแตกแยกในสังคมระหว่างชน 'สยาม' และ 'เขมร' ยังอยู่ในระดับต่ำครับ
ส่วนที่ค่อยๆแตกแยกกันมากขึ้นเมื่อเขมรเริ่มอ่อนแอลงมาก และไม่มีกำลังจะดูแลเมืองพระนคร
จนในที่สุดเทวาลัยสำคัญๆส่วนมากก็ทรุดโทรมลงและกลายเป็นเมืองที่มีสภาพกึ่งร้างในที่สุด

ถ้าเริ่มนับจากการตีเมืองพระนครสมัยอยุธยาตอนต้น เหตุทั้งหมดนี่กินเวลาราวๆ 200 - 300 ปีเป็นอย่างน้อย
จนในที่สุดพระยาละแวกก็กลายเป็น 'เมืองเขมรเดนเขาเลือก' ไปในราว พ.ศ. 2400

ขออนุญาตหยุดคำอธิบายในกระทู้นี้แต่เพียงเท่านี้นะครับ
ส่วนเรื่องคำถามของคุณ luanglek ผมไม่ได้มีเอกสารต้นฉบับอยู่กับบ้าน
ขออนุญาตรอจนห้องสมุดเปิดทำการแล้วจะรีบนำมาตอบให้ไวที่สุดครับผม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 15 มี.ค. 10, 08:32

รอได้ครับ    นานเท่าไรก็จะรอ ยิงฟันยิ้ม
Thida
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 มี.ค. 10, 01:14

ดีจังค่ะ ชอบจัง

เห็นบอกว่เปิดจากที่จดไว้ อยากรบกวนถามว่า จดจากอะไรคะ

และขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงค่ะ คือ ฮ่องกงเพิ่งเริ่มใช้ภาษาจีนกลาง
เมื่อจีนได้ฮ่องกงคืนมาจากอังกฤษ ค่ะ ก่อนหน้านั้นฮ่องกงใช้ภาษากวางตุ้ง
ภาษาของเพลงเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ที่ขึ้นต้นว่าว่า หลองปั๊น หลองเหลา  ยิงฟันยิ้ม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 มี.ค. 10, 02:44

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเพิ่มเติมครับ คุณ Thida
จดที่ว่าคือจดคำถามครับ ผมจดไว้ในสมุดโน้ตเล่มเล็กๆที่หน้าคอมพิวเตอร์ของผม
และที่ต้องจดด้วยเหตุว่าเป็นโรคขี้ลืมครับ

เรื่องคำว่า โรงเรียน และ โรงแรม ของคุณ luanglek
เป็นเรื่องที่ผมได้ยินอาจารย์ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์อธิบายไว้
เมื่อมีโอกาสไปเขมรก็ได้ลองถามไกด์เขมรที่นำเที่ยวดูก็ได้คำตอบตรงกัน จึงค่อนข้างมั่นใจว่าใช่

พอถูกคุณ luanglek ถามผมก็ส่ง e-mail ไปเรียนถามท่าน
ท่านก็ตอบชื่อเอกสารที่ควรจะค้นมาให้
แต่เสื้อสีป่วนเมืองครับห้องสมุดมหาวิทยาลัยยังไม่เปิดครับ
คงต้องขอเวลาค้นเอกสารซักพักนะครับผม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์