เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15]
  พิมพ์  
อ่าน: 74703 ม.ร.ว. นิมิตรมงคล นวรัตน : ชีวิตและงาน
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 09 ม.ค. 10, 17:49

สุดยอดมากครับ ท่านNavarat.c  ลงต่อเลยครับ รอติดตามอ่านอยุ่นะครับ ต้องชอบพระคุณผู้ใหญ่ใจดี ที่ส่งหนังสือ ความฝันของนักอุดมคติ ชีวิต และ งานม.ร.ว.นิมิตรมงคล นวรัตน์ ไห้ได้อ่าน ได้ศึกษา ^^

Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 12 ม.ค. 10, 22:51

ตามเข้ามาอ่านครับ

ขอบคุณ คุณ Navarat.C เป็นอย่างมากที่รวบรวม แล้วเรียบเรียงมาให้อ่านครับ
เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 07 ก.พ. 10, 16:35

เพิ่งจะได้รับมา

ขอขอบพระคุณท่านผู้มอบให้อย่างยิ่งครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 12:43

บทกลอนต่อไปนี้ เป็นกลอนสดเขียนบนเวที  โดย
คุณอดุล จันทรศักดิ์  ศิลปินแห่งชาติ สาขาวรรณศิลป์(กวีนิพนธ์ บทความ)

เมืองนิมิตร

คือเมืองซึ่งจะมีเพียงนิมิต
เมืองแห่งสิทธิ์เสรีที่จะฝัน
เมืองที่คนทุกคนเท่าเทียมกัน
ไม่มีชั้นช่องว่างระหว่างชน

ซึ่งจะมีในความงาม ในความคิด
เมืองที่รู้ถูกผิด รู้เหตุผล
มุมมองของคุณชายนิมิตรมงคล
ซึ่งอาจต้องคอยจนข้ามชาติภพ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 15:27

เมืองเอยเมืองนิมิตร      เมืองความคิดหรือความฝัน
ทางสว่างหรือทางตัน       คำตอบนั้นไม่ไกลนัก
  จงกล้าที่จะก้าว           ไม่ร้อนหนาวต่ออุปสรรค
ด้วยน้ำแรงและน้ำพัก       จะก้าวพ้นอำนาจพาล
  สัจธรรมนำศรัทธา        ปวงประชาจงพิจารณ์
ธรรมาหรือสามานย์         สติรู้ปัญญาเห็น ฯ

/\ ด้วยจิตคารวะ /\

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 08 ก.พ. 10, 22:11

เข้ามาเพื่อขอบพระคุณอีกครั้งหนึ่งครับ
proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 16 มิ.ย. 10, 13:13

เพิ่งอ่านบทความนี้จบ มีความรู้สึกหลากหลายมากเลยค่ะ ทั้งซาบซึ้งกับเรื่องราวความรักของ ม.ร.ว.นิมิตรมงคล
และสลดใจในความอยุติธรรมที่เกิดขึ้น เพราะการเมืองในสมัยนั้น ขอบคุณที่กรุณานำเรื่องราวในอดีตมาถ่ายทอด
ให้ได้รับทราบกันนะคะ
มีข้อสงสัยนิดหน่อยคะ หลวงพิบูลฯนี่ ใช่บุคคลคนเดียวกับที่เป็นรูปปั้น หน้าโรงเรียนพิบูลสงคราม ลาดพร้าว หรือเปล่าคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 16 มิ.ย. 10, 14:59

ใช่ครับ
โรงเรียนชื่อ พิบูลอุปถัมภ์ ตั้งอยู่ ถนนลาดพร้าว
ตามประวัติจอมพลป.พิบูลสงครามเป็นคนอนุมัติเงินงบประมาณเพื่อซื้อที่ดินและสร้างอาคารเรียนหลังแรกในปี2495ครับ

จอมพลป.พิบูลสงครามเป็นนายกรัฐมนตรี2ครั้ง
ครั้งแรก สมัยก่อนสงคราม มักจะเรียกว่า รัฐบาลหลวงพิบูล
ครั้งที่สอง หลังสงคราม มักจะเรียกว่า รัฐบาลจอมพลป.

ป. ย่อมาจากชื่อตัวครับ เดิมท่านชื่อแปลก

proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 16 มิ.ย. 10, 17:24

ขอบพระคุณมากค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง ตามอ่านเรื่องราวอื่นๆในเวปนี้อยู่ค่ะ
เป็นเวปไซด์ที่มีสาระน่ารู้มากมายจริงๆ เป็นคลังความรู้สำหรับตัวเองเลยล่ะค่ะ
prickly heat
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 03 ก.ค. 10, 15:34

สมาชิกใหม่เพิ่งสมัคร.....มาลงชื่อว่าได้ติดตามอ่านครับ....

อ่านม้วนเดียวตั้งแต่สิบโมงเช้า.....จะลุกขึ้นก็ไม่ได้เพราะจะลุกก็ไม่อยากขาดตอน....

ขอบพระคุณสำหรับเรื่องราวที่นำมาถ่ายทอดให้ทราบครับ.....
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 14:37

กราบขอบพระคุณอาจารย์ และ เกจิ ผู้รู้ทุกท่านมาก ๆ ค่ะ  เพิ่งเป็นสมาชิกได้มานานแต่ติดตามมานาน

ขอคารวะเป็นศิษย์ของทุกท่านเลยค่ะ

เพราะกระทู้จึงทำให้ได้รู้จัก ท่าน ม.ร.ว.นิมิตรมงคล นวรัตน์  ทำให้อยากได้หนังสือของท่านมาไว้อ่าน
ขณะนี้หาซื้อได้แล้ว คุ้มค่ามากเลยค่ะ 

ท่านใดอยากได้ต้องไปที่ร้านหนังสือ นายอิน ค่ะ

ด้วยความเคารพและศรัทธา

ดีเจกบ  ยิ้ม

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 04:59

ต้องกราบขอโทษอาจารย์ค่ะที่ยกระทู้เก่าขึ้นมาใหม่  เพิ่งมีเวลาไล่อ่านย้อนหลังค่ะ กระทู้นี้ดีมากๆเลยค่ะ  ได้ความรู้ เสียแต่เปลืองกระดาษทิชชูจังเลยค่ะ หมดไปห่อกว่าๆในค.ห.197(ทั้งถ้อยคำทั้งภาพทำให้น้ำตาไหลจนซับกันมือเป็นระวิง)
       อ่านจบก็เกิดค้างคาใจกับค.ห.205 ของคุณ JD  ที่ว่า
       "หากคุณชายมีอายุยืนยาวกว่านี้  คงมีโอกาสเล่าเรื่องราวสารพัดสารพันที่น่าสนใจเกี่ยวกับตึกหลังนี้  น่าเสียดายอย่างยิ่ง"
       นั่นซีค่ะ น่าเสียดายจัง กราบรบกวนอาจารย์นวรัตนช่วยกระซิบขอให้บุตรชายของคุณชายกรุณาเล่าแทนได้ไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 08:07

บุตรชายของ ม.ร.ว.นิมิตรมงคล นวรัตน ไม่เหลือจะเล่าอะไรเรื่องบิดาแล้วละครับ มีแต่ผมนี่แหละที่ยังเล่าเรื่องโน่นนี่นั่นอยู่ เกือบหมดภูมิแล้วเหมือนกัน

อยากทราบเรื่องอะไรเกี่ยวกับกระทรวงกลาโหมละครับ ถ้าเป็นประวัติศาสตร์การเมืองสมัยก่อนจอมพลสฤษดิ์ ผมก็เขียนไว้แล้วเป็นกระทู้มหากาพย์ ไม่ทราบว่าได้อ่านหรือยัง เป็นเรื่องราวที่เขียนต่อจากกระทู้นี้เลย

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3363.0

ลองดูนะครับ
ต่อจากข้างบน ยังมีอีกสองเรื่องยาวๆ อ่านกันตาเปียกตาแฉะก่อนที่จอมพลสฤษดิ์จะยึดอำนาจ
สุวดี
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 00:07

มีเพื่อนที่อยู่ฮอลแลนด์ด้วยกันในตอนนี้
คือ หม่อมหลวงกรกต นวรัตน์ ค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 06:03

ถ้าเช่นนั้น ให้เธอ(หรือเขา)ผู้นั้นอ่านเรื่องนี้ครับ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3000.0

Looking for the Royal Family of "Navarat"
เจอคคห.แรกๆเป็นภาษาอังกฤษอย่าเพิ่งเลิกอ่านนะครับ ให้ navarat.c ออกโรงก่อน แล้วจะเลิกค่อยเลิก
หน้า: 1 ... 13 14 [15]
  พิมพ์