เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8555 แบบชมรมเอามาให้ดูก่อนรอหัวหน้าชมรมอนุมัติ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

เมื่อ 17 พ.ย. 09, 03:39

เอามาให้ดูตัวอย่างก่อนครับถ้าพี่ยีนส์อนุมัติก็จะนำไปสั่งทำเลย  เนื้อหาคือศิลปะไทยหรือลายไทยเป็นรากเหง้า(ตัวลายที่ออกมา)และเป็นเอกลักษณ์ของชาติไทยเรา  ช่างเขียน(ตัวเทวดา)เปรียบเหมือนครูที่บันทึกถ่ายทอดเรื่องราวต่างๆผ่านภาพเขียนจนให้พวกเราชื่นชมและคงอยู่ในปัจจุบันครับ  ภาพที่จะนำไปทำขนาดเล็กกว่านี้ครึ่งหนึ่งครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 03:49

อีกเรื่องถึงคุณเน ยังเก็บดินสำหรับปั้นไว้ให้อยู่นะครับว่างก็เข้ามาเอาพี่ลองปั้นดูแล้วใช้ได้ดีไม่แตกร้าวเลยเอาตัวอย่างที่ลองปั้นมาให้ดูครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 03:50

อีกรูป

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 03:51

ด้านหลัง

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 03:53

ตำแหน่งที่นำไปใช้  อันนี้เขียนลายหยาบๆเพื่อทำความเข้าใจว่าเมื่อปั้นงานแล้วนำงานไปใช้ในส่วนไหนของงานครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 11:06

ขอบคุณครับพี่ แต่ว่างๆมาช่วยสอนปั้นด้วยนะครับ 555

เรื่อตราประทับดูเหมือนจะยังไม่ได้ชื่อชมที่ถูกใจพี่ยีนส์เลยนะครับ
somchaisuriya
อสุรผัด
*
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 พ.ย. 09, 12:39

ยิงฟันยิ้ม

เป็นภารโรงอยู่ที่ www.cameraeyes.net
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 14:24

ว๊าว ชมรมเรา ไฮโซมากกๆๆๆ สวยมากๆเลยคะพี่ยุทธ

ยิงฟันยิ้ม

กนก นารี กระบี่ คชะ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 16:20

โอเคเลยครับ พี่ยุทธ ตราขอมชมรมก็งดงามดี แต่ชื่อชมรมต้องอีกนิดหนึ่ง ยังไม่ลงตัวครับ ปล.คิดถึงทุกคนครับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 17:42

โลโก้ดูอลังการดีคับพี่ยุทธ แต่ถามนิดนึงเราต้องการสื่อรูปแบบไทยแท้้ประเพณีเลยใช่ไหมคับ หรือว่าจะเป็นแบบสากล ตัดทอนลงมาหน่อย แต่ยังคงดูงดงามเป็นไทยอยู่ แล้วแต่สมาชิกนะค้าบบ ของพี่ยุทธก็งามสมบูรณ์อยู่แล้ว
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 18:49

ตราชมรมฯพี่ยังต้องแก้อีกหน่อยครับ เพราะพี่อยากได้พระวิษณุกรรมท่านกำลังเหาะเต็มองค์ หาแบบไว้แล้วหายไปไหนไม่รู้ หรือน้องยุทธจะแก้ให้พี่ ส่วนชื่อชมรมฯก็ยังไม่ลงตัว ไม่ว่างก็พักไว้ก่อนก็ได้ไม่รีบ รอให้ตกผลึกกันก่อน 5555555555555
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 20:29

ได้ครับพี่ตกลงเอาเป็นรูปพระวิษณุกรรมเหาะนะครับเดี๋ยวจะเอาไปออกแบบที่ค่ายให้ครับ คงกลับมาวันอาทิตย์นะครับเอางานที่ลองปรับแบบวันนี้ไปดูแล้วกันครับแก้ขัด

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 พ.ย. 09, 20:45

แหม๋อันนี้ก็สวยนะถ้าเป็นสะพายกล้องนี่มันจะตลกมั๊ยเนี่ย เพราะไอ้ชมรมฯราเนี่ยมันเอาแต่ถ่ายรูปไม่ได้หยิบภู่กันมาเขียนซะด้วย แต่ถ้าให้ดีก็ให้ท่านถือผึ่งและลูกดิ่งตามคติดังเดิมดีกว่า
pansa
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 01:34

สวยมากครับ

แต่ว่าแอบเห็นด้วยกับพี่ยีนส์อะครับ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 19 พ.ย. 09, 18:32

ขอนุญาตแจมนิดหน่อย........เล่นๆแต่เอาจริงครับ...

เท่าที่ทราบ การออกแบบโลโก้ต้องสื่อความหมายชัดเจน

1- ภาพจิตรกรรมไทย - การอนุรักษ์  OK
2- ด้วยภาพถ่าย?ฮืม?-   อย่างไรดี?  ห้อยกล้องคล้องคอก็พอได้...........สื่อความหมายชัดเจน

แต่ถ้าไม่สบายใจเพราะไม่คุ้นตา......ก็อาจใช้ไดอะแฟรมกล้องมาเป็นกรอบนอกก็น่าจะสื่อได้

ขออภัยที่เข้ามาจุ้น ....แต่เพราะรู้สึกเป็นส่วนหนึ่งของชมรมโดยไม่ได้เป็นสมาชิกครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์