เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 124793 สมุดภาพสัตว์หิมพานต์
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 12:27

กินรีที่วัดชมภูเวก

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 12:33

กินรีและนกอรหัน ที่วัดดุสิดาราม

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 12:37

กินนีและกินนรวัดดุสิดารามคู่นี้น่าจะจัดเป็นคู่งามที่สุดในสกุลช่างร.1เลยครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 12:49

เห็นข่าวลักลอบตัดเศียรพระแทบทุกวัน นี่แหละครับปัญหาของชาติที่ขาดการดูแลศาสนสถาน ศิลปะสมบัติสถานต่างๆเหล่านี้ถึงถูกไอ้พวกใจบาปหยาบช้ามันขโมย ที่เอาไปไม่ได้ก็ทำลาย ขอสาบแช่งให้พวกมันวิบัติฉิบหายอย่าได้ตายดีดังที่มันทำกับองค์พระปฏิมา จุดนี้นี่เองที่ทำให้ชมรมฯของเราบางครั้งเดินทางไปชมศาสนสถานต่างๆไม่ได้รับความสะดวกเพราะกลัวว่าพวกเราจะเป็นเหล่ามิจฉาชีพ ซึ่งก็ต้องเข้าใจพระท่าน แล้วทำความเข้าใจกับท่านไป

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 12:57

ภาพเมื่อกี้ลืมบอกว่าครุฑที่วัดบางยี่ขัน ส่วนรูปนี้สิงห์ที่วัดโบส์ถสามเสน

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 19:00

เอาอีกแล้วข่าวตอนเย็ย ไอ้พวกโจรกรรมพระพุทธรูปเอาไปอีก6องค์ที่อ.ภาขี ช่วงนีทำไมมันถี่ผิดปกติ สงสัยต้องมีคนอย่างขุนเดชเกิดขึ้นซะแล้วมั้ง
นกอรหันที่วัดประดู่ทรงธรรม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 19:05

พญาช้างเผือก ที่วิหารพระนอนวัดโพธิ์

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 23 พ.ย. 09, 19:07

นกหัสดีลิงค์

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 30 พ.ย. 09, 03:10

เข้ามาออกตัวว่าสนใจครับ คุณยีนส์
แต่ผมถ่ายรูปไม่เป็นอ่ะครับ
ที่ผ่านมาก็ได้แต่ระรัวชัตเตอร์ไปเรื่อยเปื่อย
เลยไม่ค่อยมีภาพมาให้ชมกันครับ แหะๆ
kai-u
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

พ่อไก่อู..ลักคิด

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 08 ธ.ค. 09, 17:51

สวัสดีครับคุณ jean1966 ยิ้ม

ผมเป็นเจ้าของเว็บไซต์ จิด-ตระ-ธานี www.jitdrathanee.com และทำระเบียง "วาดเล่นๆ กับ จิด-ตระ-ธานี" www.jitdrathanee.com/Learning เพื่อเป็นวิทยาทานแก่บุคคลทั่วไปที่สนใจ การเรียนวาดลายไทยด้วยตนเองบนอินเทอร์เน็ต

ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมข้อมูลเพื่อทำหนังสือรวมภาพวาดลายเส้นของผม ชุด "สัตว์หิมพานต์" เห็นคุณมี scan ภาพในหนังสือจากสมุดไทยดำ ซึ่งเป็นต้นฉบับไว้ ผมก็เลยสนใจ หากคุณไม่รังเกียจ ผมอยากจะขอภาพที่คุณ scan ไว้ มาใช้สำหรับอ้างอิงในหนังสือ ซึ่งเป็นภาพวาดลายเส้นที่ผมวาดขึ้นมาใหม่ทั้งหมด แต่จะอ้างอิงว่า มีที่มาจากภาพเก่าโบราณ โดยจะพิมพ์เป็นรูปเทียบเคียงไว้

โดยรายได้ทั้งหมดจากการจำหน่ายหนังสือจะมอบให้กับ "ชมรมพระพุทธศาสนา โรงเรียนประถมวิษานนท์" (อยู่ย่านบางกะปิ)
เพื่อรวมเป็นกองทุนสำหรับทำประโยชน์กับชมรมต่อไป เบื้องต้น ชมรมได้อบรมการวาดรูป และผนวกการสอนศีลธรรมและจริยธรรมในพระพุทธศาสนา ให้กับเด็กๆ และเยาวชนในละแวกชุมชนใกล้เคียงรอบโรงเรียน โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย ทุกวันหยุดเสาร์-อาทิตย์

**แต่ภาพที่ใช้สำหรับทำงานสิ่งพิมพ์ ต้องมีรายละเอียดสูงพอสมควร (ผมเองไม่มีหนังสือเล่มนี้ แต่เคยถ่ายเอกสารเก็บไว้ จากที่เคยไปค้นหาข้อมูลที่หอสมุดแห่งชาติ ซึ่งก็ไม่ค่อยคมชัดเท่าที่ควร) ไม่ทราบว่าคุณ jean1966 ได้สแกนไว้ที่ 300 dpi หรือไม่ครับ แต่ถ้ามีอยู่ก็จะเป็นการดีมาก เพราะเหมาะกับการทำสิ่งพิมพ์

รบกวนคุณ jean1966 ช่วยติดต่อผมกลับมาด้วยนะครับ โดยดูที่อยู่อีเมลได้จากลิงค์นี้ http://jitdrathanee.com/Learning/khru/index.php
ผมรู้จักเว็บนี้จากผู้เข้าชมเว็บของผมคนหนึ่ง คือคุณ aj juve ซึ่งได้ส่งภาพถ่ายชุดลายรดน้ำวัดเซิงหวาย ของคุณ virain (โดยคุณ aj juve ได้ขออนุญาตจากเจ้าของภาพแล้ว) เพื่อนำมาลงใน "เปิดกรุ ครูช่าง" เพื่อช่วยกันเผยแพร่ ผลงานจิตรกรรมไทยของบรมครูช่างแต่โบราณ กันต่อไปครับ

ขอบคุณครับ
จิด-ตระ-ธานี (พ่อไก่อู)

จิด-ตระ-ธานี จิตรกรรมไทยร่วมสมัย: www.jitdrathanee.com ยิ้ม
'พ่อไก่อู' ธรรมะอารีย์'๒๖: www.jitdrathanee.com/aree26
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 08 ธ.ค. 09, 20:51

คุณไก่อูนี่จบเพาะช่าง จิตรกรรมไทยรึเปล่าครับ ถ้าใช่อาจจะเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกัน ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาครับ แต่ที่สแกนไว้มันแค่200dpiเท่านั้นครับ แล้วสมุดภาพเล่มนี้มันจัดพิมพ์โดยกรมศิลปากร ผมว่า ถ้าคุณไก่อูเอาไปจัดพิมพ์ก็ต้องอ้างอิงถึงเค้านะครับ แต่ถ้าให้ดี น่าจะไปขอถ่ายต้นฉบับที่หอจดหมายเหตุดีมั๊ยครับ ต้นฉบับอยู่ที่นั่นเลย
kai-u
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 08 ธ.ค. 09, 21:42

สวัสดีอีกครั้งครับคุณ jean1966 ยิ้ม

ผมจบเอกศิลปะไทยจาก ว.ช่างศิลป ครับ และไปต่อ ป.ตรี "เอกจิตรกรรมไทย" ที่ คณะศิลปกรรม คลอง 6 ปทุมธานี (ซึ่งปัจจุบันได้แยกตัวจากเพาะช่างแล้ว เพราะเท่าที่ทราบทางเพาะช่าง (ตรงสวนกุหลาบ) ได้เปิด ป.ตรี เองแล้ว)

ขอบคุณคุณ jean1966 มากครับที่กรุณาเอื้อเฟื้อภาพ แต่ผมเห็นว่า ภาพที่คุณ jean1966 สแกนไว้ ก็มีความคมชัดเพียงพอแล้วครับ เพราะผมจะเอามาลงเป็นไกด์ในหนังสือว่า..ภาพที่ผมวาดชิ้นนั้นๆ มีที่มาจากภาพวาดโบราณภาพนี้ๆ คงจะใช้ขนาดไม่โตมากนักครับ (แบบย่อ) แต่ขอความละเอียดสูงหน่อยเท่านั้นเองครับ คิดว่าคงไม่ต้องทำเรื่องขอไปที่หอจดหมายเหตุครับ (ตามเหตุผลดังกล่าว) แต่ถ้าจะพิมพ์ภาพขนาด A4 (แบบเต็มๆ ภาพ) อาจจำเป็นต้องไปขอถ่ายใหม่จากหอจดหมายเหตุนะครับ

ผมเพิ่งเจอเว็บนี้ เห็นว่ามีประโยชน์มากสำหรับคนรักลายไทย เดี๋ยวผมจะเพิ่มลิงค์ให้ที่ "เปิดกรุ ครูช่าง" ด้วยนะครับ

ส่วนภาพที่คุณ scan ไว้ ขนาด 200 dpi ผมสามารถจะไปดาวน์โหลดได้ทางไหนครับ?
หรือรบกวนคุณ jean1966 ส่งทางอีเมลถึงผมโดยตรงได้ครับ...

และรบกวนขอชื่อคุณ jean1966 เพื่อขอบคุณในหน้า "อ้างอิง" จาก... (บรรณานุกรม ท้ายหนังสือ) ที่กรุณาเอื้อเฟื้อภาพชุดนี้ให้ด้วยนะครับ

จิด-ตระ-ธานี จิตรกรรมไทยร่วมสมัย: www.jitdrathanee.com ยิ้ม
'พ่อไก่อู' ธรรมะอารีย์'๒๖: www.jitdrathanee.com/aree26
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 09 ธ.ค. 09, 00:59

สวัสดีครับพี่ยีนส์ พักนี้ไม่ค่อยได้ติดต่อกันเลยนะครับ สบายดีหรือเปล่า
ล่าสุดไปวัดปราสาทมาครับ ซึ่งกำลังทำการบูรณะปรับสภาพภายนอกอยู่
ที่สุดไม่รู้ว่าจะทำการบูรณะในทิศทางไหน โดยส่วนตัวแล้วชอบวัดนี้มากๆครับ

สวัสดีคุณพ่อไก่อูด้วยนะครับ

kai-u
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 09 ธ.ค. 09, 21:41

สวัสดีคุณ virain เช่นกันครับ  ยิ้ม
ขอบคุณที่อนุญาตให้นำภาพชุด "ลาดรดน้ำวัดเซิงหวาย" ไปเผยแพร่ต่อใน "เปิดกรุ ครูช่าง" วาดเล่นๆ กับ จิด-ตระ-ธานี นะครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอชื่นชมคุณทั้งสองนะครับ (และสมาชิกชมรมท่านอื่นๆ ด้วย) ที่โพสภาพหายากงามๆ มาให้ได้ชมกัน บางรูปผมยังไม่เคยเห็นเลยนะ!  อายจัง

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 09 ธ.ค. 09, 23:17

ครับผม คุณkai-u ที่เข้ามาเป็นกำลังใจ ยังไงผมจะเข้าไปเยี่ยมที่เว็บไซต์นะครับ
หวังว่าผมคงได้รับความรู้เพิ่มเติมจากคุณkai-uด้วยครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์