เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 124787 สมุดภาพสัตว์หิมพานต์
kai-u
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

พ่อไก่อู..ลักคิด

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 09 ธ.ค. 09, 23:44

สวัสดีครับคุณ virain

โอ้วยังเรียนอยู่เลย หน้าตาก็ละอ่อน ผมคงเป็นน้าหรืออาของคุณได้แล้วนะเนี่ย.... แลบลิ้น
ผมเพิ่งเข้ามาพบเว็บนี้ และก็ได้ดูรูปภาพที่โพสกันในหลายๆ กระทู้ เห็นว่ามีประโยชน์และน่าศึกษามากๆ สำหรับผู้รักศิลปะไทย

เห็นว่ามีดำริ...อยากจะทำเว็บกลางเป็นที่เก็บภาพของชมรมฯ กัน "ผมยินดีจะทำให้นะครับ" ขอรายละเอียดหน่อยก็แล้วกัน เพราะผมก็ทำเว็บเองอยู่แล้ว

และตอนนี้เปิดระเบียง "วาดเล่นๆ กับ จิด-ตระ-ธานี" และก็เพิ่งเปิดคอลัมน์ใหม่ "เปิดกรุ ครูช่าง" ด้วย จริงๆ มันตรงกับเว็บนี้เปี๊ย..เลยนะ

ยังไงๆ ก็ลองปรึกษากับพี่ยีนประธานชมรมดู ก็แล้วกันนะครับ ว่าจะให้ผมช่วยเหลืออะไรได้อย่างไรบ้าง

ยินดีครับ... ยิงฟันยิ้ม

จิด-ตระ-ธานี (พ่อไก่อู)

จิด-ตระ-ธานี จิตรกรรมไทยร่วมสมัย: www.jitdrathanee.com ยิ้ม
'พ่อไก่อู' ธรรมะอารีย์'๒๖: www.jitdrathanee.com/aree26
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 14 ธ.ค. 09, 16:59

ครับคุณkai-u ยินดีที่ได้รู้จักครับ

เรื่องเว็บเห็นทีต้องให้พี่ยีนส์เป็นคนตัดสินใจนะครับ แต่ตอนนี้สงสัยพี่เขาจะยุ่งๆอยู่
คงต้องให้พี่เขาว่าอีกทีหนึ่ง

ผมได้เข้าไปจิต-ตระ-ธานีมาแล้วก็รู้สึกชอบนะครับ ดีมากๆที่มีการเผยแพร่งานศิลปะไทยแบบนี้

ขอบคุณครับ
ajjuve
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 15 ธ.ค. 09, 14:23

อาจารย์ไก่อู่ สมัครด้วย  ผมที่โพสรูปในเว็บนะครับ
kai-u
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

พ่อไก่อู..ลักคิด

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 20 ธ.ค. 09, 23:55

สวัสดีอีกครั้งครับ

ผมได้ลงผลงานของน้องๆ ทั้งสองใน "วาดเล่นๆ กับ จิด-ตระ-ธานี" และ "เปิดกรุ ครูช่าง" แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

พี่ยีนส์สนใจเรื่องทำเว็บครับ ได้คุยกันทางเมล์แล้ว เดี๋ยวถ้ามีโอกาสได้นัดพบกัน คงได้คุยกันเป็นเรื่องเป็นราวนะครับ อายจัง

พ่อไก่อู (จิด-ตระ-ธานี)

จิด-ตระ-ธานี จิตรกรรมไทยร่วมสมัย: www.jitdrathanee.com ยิ้ม
'พ่อไก่อู' ธรรมะอารีย์'๒๖: www.jitdrathanee.com/aree26
zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 18 มี.ค. 14, 21:18

รบกวนถามชื่อสัตว์หิมพานต์หน่อยครับ
1. ตัวนี้ ชื่อ เหรา หรือเปล่า

2. คล้ายๆกับ ไกรสรปักษา แต่ในรูปไม่มีเกล็ด

3.

4.
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 08:47

รบกวนถามชื่อสัตว์หิมพานต์หน่อยครับ
1. ตัวนี้ ชื่อ เหรา หรือเปล่า

คุณซาตานสามารถเข้าไปสำรวจหน้าตาของสัตว์หิมพานต์ได้ตามที่อยู่ข้างล่าง

สัตว์หิมพานต์ประดับพระเมรุ ในพระราชพิธีพระราชทานเพลิงศพ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี

http://www.finearts.go.th/olddata/files/himmapan.pdf

หน้าตาเจ้าตัวข้างบนคล้ายกับ "ไกรสรนาคา"

ไกรสรนาคา ตัวเป็นสิงห์ หัวและหางเป็นนาค มีเกล็ดทั้งตัว พื้นเป็นสีน้ำเงินอ่อน

ตัวของคุณซาตานอาจเป็นไกรสรนาคา สปีชีส์ใหม่ก็ได้ เพราะมีหางเป็นพวงไม่เหมือนต้นฉบับ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 08:53

ส่วนตัวเหรา มีลักษณะเหมือนนาค มีสี่ขาเหมือนมังกร

ในภาพคือตัวที่อยู่ข้างล่าง ตรงขอบบ่อน้ำ  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 11:05

2. คล้ายๆกับ ไกรสรปักษา แต่ในรูปไม่มีเกล็ด

คงเป็นอีกพันธุ์หนึ่งของ ไกรสรปักษา  ยิงฟันยิ้ม

ไกรสรปักษา ตัวแบบสิงห์ มีเกล็ด หัวและปีกเป็นนก สีตองอ่อน

ภาพฝีมือ คุณดาดาแห่งพันทิป

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 11:27

ไกรสรปักษาของคุณซาตานน่าจะเป็นพันธุ์ที่มาจากหิมพานต์ของกรีก ที่นั่นเรียกว่า กริฟฟอน หรือ กริฟฟิน ต้นฉบับจะมีลักษณะเหมือนไกรสรปักษา เพียงแต่ขาคู่หน้าเป็นขานกอินทรี (ภาพซ้าย) แต่บางทีมีขาเป็นสิงโตทั้ง ๔ ขา (ภาพขวา) ก็เรียกว่า กริฟฟอน หรือ หรือ กริฟฟิน เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 11:53

3.

พันธุ์เดียวกับ สกุณเหรา แต่ไม่มีเขา  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 11:56

4.

กิเลนปีก  ยิงฟันยิ้ม

zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 20 มี.ค. 14, 20:53

ขอบคุณ คุณเพ็ญชมพูมากครับ
สำหรับสัตว์หิมพานต์ เวลาต้องการทราบชื่อผมก็ใช้วิธีไล่ดู แล้วเปรียบเทียบกับรูปร่างเอา ส่วนใหญ่ตรงสมุดภาพและเข้าใจได้ดี
แต่ก็มีสัตว์บางรูปคล้าย และไม่ตรงกันบ้าง เช่น ตัวอย่างที่ได้เรียนถามไป
ตัวที่ 1 คล้ายไกรสรนาคา (แต่หางเป็นพู) ตัวที่ 2 ไกรสรปักษา (แต่ลำตัวไม่เป็นเกล็ด)
ตัวที่ 3 คล้ายสกุณเหรา (แต่ไม่มีเขา)

กบิลปักษา ตำแหน่งปีก ไม่เหมือนกัน

เรียนถามหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอีกเล็กหน่อย
จริงๆแล้วลักษณะที่แตกต่างกันเล็กๆน้อยๆนี้ มันพอจะมีเหตุผลหรือสมมติฐานหรือเปล่า เช่น
มันเป็นศิลปะที่จิตรกร สามารถใส่เพิ่ม /ลด ตกแต่งให้สวยงามได้ เพราะเป็นสัตว์จากจินตนาการ
โดยไม่ให้หลุดเกินตัวต้นแบบมาก ถือเป็นเรื่องปกติ

หรือเกิดจากตำราภาพมีหลายตำรา ทำให้สัตว์ชื่อเดียวกัน อาจจะมีลักษณะต่างกันบ้าง

หรือเกิดจากสมุดภาพพื้นฐานเดียวกัน แต่เวลาช่างคัดลอกภาพ ลืมใส่รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ เช่น ลืมใส่เขา

ขอบคุณครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 21 มี.ค. 14, 09:39

เรียนถามหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอีกเล็กหน่อย
จริงๆแล้วลักษณะที่แตกต่างกันเล็กๆน้อยๆนี้ มันพอจะมีเหตุผลหรือสมมติฐานหรือเปล่า เช่น
มันเป็นศิลปะที่จิตรกร สามารถใส่เพิ่ม /ลด ตกแต่งให้สวยงามได้ เพราะเป็นสัตว์จากจินตนาการ
โดยไม่ให้หลุดเกินตัวต้นแบบมาก ถือเป็นเรื่องปกติ

หรือเกิดจากตำราภาพมีหลายตำรา ทำให้สัตว์ชื่อเดียวกัน อาจจะมีลักษณะต่างกันบ้าง

หรือเกิดจากสมุดภาพพื้นฐานเดียวกัน แต่เวลาช่างคัดลอกภาพ ลืมใส่รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ เช่น ลืมใส่เขา

มีตัวอย่าง สกุณไกรสร ให้พิจารณา ตามตำราบอกว่า ตัวเป็นสิงห์ หัวเป็นนก ไม่มีปีก พื้นสีหงดิน

รูปข้างบนมีทั้งมีปีกและไม่มีปีก

ช่างปั้นย่อมทราบแน่ ๆ ว่าตำราเขาว่าไว้อย่างไร แต่จินตนาการของช่างปั้นแท้ ๆ ทำให้สกุณไกรสรมีปีกขึ้นมาได้ เรื่องทำนองนี้เกิดขึ้นบ่อย ๆ   ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์