เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 40809 สี่ห้าวันกับการตามรอยศิลปะอยุธยา
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 17:49

ขอโทษด้วยครับที่จริง(พี่แพร)พยายามติดต่อแล้ว ทีแรกติดต่อพี่ยีนส์ไม่ได้ และไม่มีเบอร์ของคุณsittisakด้วยครับ (คุณทอมมี่หรือเปล่าครับ)

ต่อมาเป็นธรรมาสน์ครับ ธรรมาสน์หลังนี้อาจารย์ น ณ ปากน้ำ อธิบายว่า “เข้าใจว่าอย่างต่ำต้องอยู่ในสมัยพระชัยราชา
หรืออายุสูงไปกว่านี้ เพราะธรรมาสน์สมัยพระมหาจักรพรรดิเริ่มใช้กระจังแล้ว แต่นี่ยังเป็นกระทงแบบเดียวกับวัดศาลาปูน
ส่วนกาบพรหมศรก็ยังเป็นกาบไผ่ที่แข็งทื่ออยู่ มีรูปจำหลักชาวอยุธยาสมัยพระชัยราชาอยู่ที่แผงไม้เหนือกระทงธรรมาสน์ด้วย
สังเกตว่าธรรมาสน์สมัยนี้ทำเป็นกระทงซ้อนเป็นชั้นไป ทีท่าว่าจะเลียนแบบกระทงดอกบัวที่ซ้อนเป็นชั้น”

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 18:28

คุณน้องคะ พี่ก็อ่านอยู่เหมือนกัน (แต่นานๆครั้ง)

ถึงคุณทอมมี่

รบกวนส่งอีเมลล์ พร้อมเบอร์ติดต่อมาที่ฉันรักบางกอกหน่อยได้ไหมคะ ตอนนี้กำลังรวบรวมสมาชิกชมรมฯอยู่ ไว้คราวหน้ามีข่าวคราว รวมตัวกัน จะได้ส่งเป็นจดหมายข่าวคะ

.....ประทับใจทริบนี้มาก ได้ความรู้เพิ่มเติม เห็นอะไรที่ไม่เคยเห็น อยากกลับไปอีก บ่อยๆ..แต่เงินไม่มี ฮาๆๆๆๆ
ขอบคุณพี่เซีย กับน้องเนมาก ที่อดทนอธิบายข้อมูล ถือว่าทำบุญให้กับคนแก่ละกันนะน้องเน

ทนรอดูรูปต่อไปไม่ไหวแล้ว

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 18:56

ที่ติดต่อพี่ยีนส์ไม่ได้นี่สงสัยหลบเจ้าหนี้อยู่ 5555555555555 มาดูรูปวัดไชยฯที่ถ่ายไว้เมื่อปี2528ไปกับอาจารย์สุดสาครตั้งแต่ยังไม่บูรณะเลยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 19:00

นี่ภาพพุทธประวัติ ไอ้ที่หน้าตาหายไปนี้ก็โดนกระเทาะโดยหัวขโมยเป็นส่วนมากครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 19:07

ชื่อชมรม ตกลงยังไม่มีใครสนใจจะตั้งให้ เราก็ยังใช้ชื่อเดิมไปก่อน เพราะยังไม่มีอารมณ์คิดเหมือนกัน"ยาวดีไม่เหมือนใคร" ไว้เรารวมชมรมกันมิตติ้งสักครั้ง"กินข่าวเล่าเรื่อง"ค่อยใช้ภูมิปัญญาเราตั้งเร็วสุดก็ปีใหม่ช้าสุดก็ตรุษจีนปีหน้าตรงกับวาเลนไทม์ด้วย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 19:14

ภาพพี่ยีนส์โพสตรงใจมากเลยครับ เคยคิดว่าอยากเห็นลายในตัวเหงานี้อยู่เลย ขอบคุณมากๆเลยครับ
มีอีกไหมครับชอบมากๆ บรรยากาศสมัยนั้นคงน่าไปผจญภัยไม่น้อนเลย ตอนนั้นไปลำบากไหมครับพี่
เล่าบรรยากาศให้ฟังหน่อยสิครับ

ชื่อชมรมคงต้องรอตั้งไว้หลายๆชื่อ เอาไว้ให้หัวหน้าชมรมเลือก รอดูตราประทับออยู่เหมือนกัน

พี่แพรครับวันนี้ยอมรับว่าแก่แล้วหรือครับ อย่างนี้ที่ไปเรียกพี่ยีนส์ พียุทธ พี่เซีย เขาก็เข้าใจผิดสิครับว่าอายุเยอะกันทั้งนั้น 555
(ออกหน้ากระทู้ด้วย)
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:29

อย่าพูดอะไรที่เกี่ยวกับแก่ๆนะ ไม่มีใครยอมรับว่าแก่หรอก 555555555555 โดยเฉพาะหัวหน้าชมรมฯอิอิ โดยเฉพาะเวลาอยู่กับหนูๆ อิอิ รูปที่เหลืออยู่ตามนี้เลย สมัยก่อนถ่ายกล้องฟิล์มมันถ่ายเยอะไม่ได้ตามงบ เพราะไปหลายวัดต้องแชร์ๆกันไป ว่าแต่ไปถ่ายวัดกษัตราธิราชวรวิหารมารึเปล่า เออแล้วไอ้รูปธรรมมาสน์นั่นที่ไหนคุ้นๆตา แล้วที่ไปถ่ายในพิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยา เค้าให้ถ่ายรึ หรือแอบถ่ายเค้ามาบอกมาดีๆ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:44

ยิงฟันยิ้ม 5555
ธรรมาสน์นี้พี่ต้องรู้จักแน่นอนครับ แต่เหมือนจะรับปากพระไว้จะไม่บอกชื่อวัดลงในกระทู้อ่ะครับ
พิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยาผมให้มหาวิทยาลัยออกใบอณุญาติ ขออณุญาติทางพิพิธภัณฑ์ไปครับ
จากที่ตั้งเป้าไว้ก็ได้ประมาณ 60 เปอร์เซนต์เองครับ เวลามีน้อยเลยไม่ได้ไปวัดกษัตราธิราชฯเลย
น่าเสียดาย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:48

ธรรมาสน์นี้เป็นงานไม้แกะสลักที่สวยงามชิ้นหนึ่ง ซึ่งก็ทำให้พี่แพรออกจะตื่นตาตื่นใจไม่น้อย
ออกปากว่างามแปลกตาอยู่ ที่แผงไม้อ้อยแกะสลักเป็นรูปเทวดายืนเรียงแถวกันข้างหนึ่ง
เป็นรูปนักสิตฤษีเหาะมาชุมนุมกันข้างหนึ่ง เป็นรูปผู้คนนั่งฟังธรรมกันอีกข้างหนึ่ง และที่แผงไม้
แกะเหล่านี้เองที่ทำให้ผมเขวไปเขวมาเพราะรูปแบบบุคลเสื้อผ้า ชายไหว มงกุฎ ดูเหมือนจะหลัง
กว่ายุคพระชัยราชายังไงชอบกล ดูขัดๆกับลายที่กระทงซึ่งแกะเป็นลายเข้าใกล้ธรรมชาติมากอยู่

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:50

ที่ชั้นฐานของธรรมาสน์ทำเป็นแท่นมีกระทงสองชั้น (กระทงที่ชั้นบนสุดไม่มี)  
พระเล่าว่ายังมีฐานที่ชั้นล่างสุดแต่ถูกโจรกรรมหายไปนานแล้ว ลักษณะฐาน
ภาพรวมคล้ายๆพระยานมาศในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติจันทรเกษม
แต่รายละเอียดต่างไป

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:51

...

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:53

ที่ฐานเขียง?ล่างสุดที่เหลืออยู่แกะเป็นรูปสัตว์ป่านานาชนิด ซึ่งได้สวยงามเช่นกัน
ฝั่งหนึ่งแกะเป็นรูปสัตว์ต่างๆก้มหัวให้กับราชสีห์ซึ่งเป็นเจ้าป่า

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:54

ยอดทำเป็นหลังคาแบบยอดมณฑปมุงกระเบื้องซ้อนเป็นชั้นๆชั้นล่างติดกระจังเรียงเป็นแถว 
ที่มุมมีนาคปักแต่ไม่แกะเป็นรูปนาคซะทีเดียว ทว่าดูรวมๆแล้วคล้ายนาคแบบอยุธยาตอนต้น
เรือนยอดลักษณะนี้ทำให้นึกถึงลักษณะยอดปราสาทในสมัยอยุธยาตอนต้น ซึ่งยังไม่ได้
เป็นแบบการคุมทรงจอมแหให้เป็นแบบสูงๆเพรียวๆขึ้นไป อาจใช้เป็นรูปแบบในการวิเคราะห์
รูปแบบสถาปัตยกรรมร่วมสมัยอื่นๆด้วย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:55

...

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 13 พ.ย. 09, 20:56

ลายเพดาน สวยมากครับ สังเกตลายตรงขอบแปลกมาก

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 16
  พิมพ์